หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบภาษีบำรุงท้องที่ กับที่ดิน  (อ่าน 2319 ครั้ง)
jedtaone
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 05:01:31 PM »

ถ้ามีที่ เป็นภทบ5 ต้องเสียภาษีบำรุงท้องที่แน่นอน รู้แค่นั้นจริง ๆ
 ส่วน สปก   นส 3/ นส3ก / หรือโฉนด ต้องเสียภาษีบำรุงท้องที่ด้วยมั้ยครับ เพิ่งมีที่เป็นของตัวเอง
 เป็นเอกสาร นส 3 ก ครับ  ขอเป็นความรู้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  เศร้า เศร้า เศร้า

apipunno
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 05:10:18 PM »

ผู้มีที่ดินทำกิน  โดยหลักแล้วต้องเสียภาษีบำรุงท้องที่ครับ  ภาษีบำรุงท้องทีหรือที่เรียกย่อๆว่า  ภบท.๕ นั้น  เดิมทีมีการจัดเก็บเป็นรายได้ของรัฐในที่ดินทุกประเภททั้งที่ดินมือเปล่าและที่ดินมีเอกสารสิทธิ  แต่ภายหลังจากปี พ.ศ.๒๕๕๒ วันเดือนจำไม่ได้  ได้มีการประกาศให้ยกเลิกไม่เก็บภาษีจากผู้ที่ไม่มีเอกสารสิทธิ  หมายความว่าไม่เก็บภาษีจากผู้มีที่ดินมือเปล่า  คือที่ ภบท.๕ ที่ในเขตป่าต่างๆ
ดังนั้น  ที่ดินภบท.๕  ไม่จำเป็นต้องเสียภาษีบำรุงท้องที่เสมอไปครับ  หากภายหลังปี ๕๒ แล้วยังไม่ไปดำเนินการออกเอกสารสิทธิ
        ส่วนเอกสาร นส๓,นส๓ก,นส๔,สปก. ต้องเสียภาษีบำรุงท้องที่ครับ

Liked By: Tommy_LA, tk_clubs
jedtaone
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 07:43:52 PM »

หมายความว่า นอกจาก เอกสาร ภบท5 ที่โดนยกเลิกไปแล้ว ที่เป็นเอกสารสิทธิืทั้งหลาย ( นส3  นส3ก นส4จ) ตั้งเสียภาษีบำรุงท้องที่ ถ้าในกรณีของผม มี นส3ก อยู่ ต้องไปเสียภาษีที่ไหนครับ อำเภอ เทศบาล อบต. ช่วยชีทางสว่างอีกทีครับ แลบลิ้น แลบลิ้น
apipunno
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 09:07:05 AM »

ก็ยื่นแบบเสียภาษีแห่งท้องที่  ณ  ที่ดินนั้นตั้งอยู่  ถ้าที่ดินอยู่ในเขตอบต. ก็เสียอบต. อยู่ในเขตเทศบาลก็เสียที่เทศบาลครับ  ส่วนอำเภอเป็นราชการส่วนภูมิภาคไม่ได้มีหน้าที่ในการจัดเก็บภาษีบำรุงท้องที่โดยตรงครับ  ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วภาษี บำรุงท้องที่ คืออยู่ท้องที่ไหนก็เสียท้องที่นั้นครับ(องค์การปกครองส่วนท้องถิ่น)

Liked By: nim_94
jedtaone
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 06:32:38 PM »

แจ่มชัดแล้วครับ ขอบคุณมาก ๆ
FUJI
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 07:19:10 PM »

ถ้ามีที่ เป็นภทบ5 ต้องเสียภาษีบำรุงท้องที่แน่นอน รู้แค่นั้นจริง ๆ
 ส่วน สปก   นส 3/ นส3ก / หรือโฉนด ต้องเสียภาษีบำรุงท้องที่ด้วยมั้ยครับ เพิ่งมีที่เป็นของตัวเอง
 เป็นเอกสาร นส 3 ก ครับ  ขอเป็นความรู้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  เศร้า เศร้า เศร้า
ผมพึ่งไปเสียมาที่ดินสองแห่งครับ โฉนดทั้งสองแห่งครับ ที่ดินสองแห่งขึ้นอยู่ที่อบต.ครับ แห่งแรกห้าไร่ ไม่เสียเพราะปลูกบ้านอยู่ภายในที่ดิน แห่งที่สองที่ดินสองงาน ปลูกต้นโสนเสียค่าภาษีบำรุงท้องถ่ิ่น สามบาทครับ ถ้าไม่ได้ปลูกต้นไม้จะเสียมากกว่านี้ครับ...
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 02:32:29 PM »

พึ่งไปเสียมาเลย ปีนี้สำรวจใหม่เอาเอกสารสิทธิไปแสดงเจ้าหน้าที่ก็จะลงรายการที่ดินที่ต้องเสียภาษีในใบ ภบท5 แล้วถามว่าที่ดินปลูกอะไรก็เลยบอกไปว่าปลูกมะขามหวาน เจ้าหน้าที่บอกปลูกไม้ยืนต้นเสียไร่ละสิบห้าบาท ถ้าปลูกไม้ล้มลุกเสียไร่ละห้าบาท เสร็จแล้วก็จะให้ใบเสร็จหนึ่งใบพร้อมหางใบ ภบท5 เล็กๆหนึ่งใบ เลยถามเจ้าหน้าที่ว่าที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิต้องเสียภาษีมั๊ยเจ้าหน้าที่บอกไม่ต้องเสียแล้ว อันนี้ที่ อ เมือง เพชรบูรณ์ครับ

Liked By: jedtaone

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
jedtaone
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 08:34:36 PM »

พึ่งไปเสียมาเลย ปีนี้สำรวจใหม่เอาเอกสารสิทธิไปแสดงเจ้าหน้าที่ก็จะลงรายการที่ดินที่ต้องเสียภาษีในใบ ภบท5 แล้วถามว่าที่ดินปลูกอะไรก็เลยบอกไปว่าปลูกมะขามหวาน เจ้าหน้าที่บอกปลูกไม้ยืนต้นเสียไร่ละสิบห้าบาท ถ้าปลูกไม้ล้มลุกเสียไร่ละห้าบาท เสร็จแล้วก็จะให้ใบเสร็จหนึ่งใบพร้อมหางใบ ภบท5 เล็กๆหนึ่งใบ เลยถามเจ้าหน้าที่ว่าที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิต้องเสียภาษีมั๊ยเจ้าหน้าที่บอกไม่ต้องเสียแล้ว อันนี้ที่ อ เมือง เพชรบูรณ์ครับ

งงนิดหนึ่งครับ  (เลยถามเจ้าหน้าที่ว่าที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิต้องเสียภาษีมั๊ยเจ้าหน้าที่บอกไม่ต้องเสียแล้ว อันนี้ที่ อ เมือง เพชรบูรณ์ครับ) ก็ในเมื่อมีการยกเว้นแล้ว ทำไม คุณยังต้องเสียภาษีบำรุงท้องที่อีกล่ะ ครับ ของคุณ เป็น ภทบ 5 ไช่มั้ยครับ
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 03:13:33 PM »

งงนิดหนึ่งครับ  (เลยถามเจ้าหน้าที่ว่าที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิต้องเสียภาษีมั๊ยเจ้าหน้าที่บอกไม่ต้องเสียแล้ว อันนี้ที่ อ เมือง เพชรบูรณ์ครับ) ก็ในเมื่อมีการยกเว้นแล้ว ทำไม คุณยังต้องเสียภาษีบำรุงท้องที่อีกล่ะ ครับ ของคุณ เป็น ภทบ 5 ไช่มั้ยครับ

ของผมเป็น นส3 ครับแต่ใบที่เจ้าหน้าที่ลงรายการที่ดินที่ต้องเสียภาษีคือใบ ภบท5 ครับลงบันทึกเรียบร้อยเจ้าหน้าที่เขาจะฉีกใบเล็กๆข้างๆให้มาด้วยและใบเสร็จรับเงินอีกหนึ่งใบในปีต่อไปก็ใช้หลักฐานนี้ในการเสียภาษีครับ และประมาณทุกสี่ปีถ้าจำไม่ผิดก็จะทำการสำรวจใหม่และลงรายการที่ดินที่ต้องเสียภาษีในใบ ภบท5 ใหม่อีกครั้ง

ที่ดินที่เรียกว่าที่ดิน ภบท5 คือที่ดินที่ไปลงรายการเสียภาษีในแบบ ภบท5 แต่ไม่มีเอกสารสิทธิเช่น โฉนด นส3 เป็นแค่ไปแจ้งการครอบครองเฉยๆโดยมีเพียงหลักฐานที่ทำกันเองในท้องถิ่นเท่านั้น

Liked By: jedtaone

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์