หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องที่ดิน  (อ่าน 3431 ครั้ง)
LaTeX
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 02:24:11 PM »

เรียนสอบถามครับ พ่อผมมีที่อยู่หนึ่งแปลงครับ ให้ญาติๆทำนา ไม่เคยทำการรังวัดที่ดินมาเลย 100 กว่าปี จนมาปีที่แล้วผมได้ทำเรื่องขอรังวัดแบ่งแยก  ตอนวัดที่เจ้าของข้างเคียงก็มาเซ็นชี้แนวเขตไม่หมด แต่ลูกนาเจ้าของข้างเคียงแล้วก็ลูกนาผมคือญาติกัน ก็มาช่วยยืนยันแนวเขต ผู้ใหญ่บ้านเองก็

มาชี้แนวเขตให้   แต่หลังจากวันที่รังวัดเสร็จไปแล้วนาน 4 เดือน ผมก็ว่าน่าจะได้โฉนดที่ดินใหม่แล้ว เลยติดต่อที่กรมดินไป พนงก็บอกว่าที่ดินมีปัีญหามี ที่ดินเกินมา จะตั้งกรรมการสอบ แล้วให้ช่างรังวัดที่เป็นกรรมการสอบไปดูที่หน้างาน ผมไปคุยมาวันนี้ปรากฎว่าที่ดินที่เกินมา จนท บอกว่าคุณรังวัด

ที่ดินเกิน ที่ดินด้านบนของผมเกินมา บอกว่าที่ดินที่เกินของผมเป็นที่ดินป่า จะตัดออก ผม งงมาก ทั้งๆที่ ที่เมื่อก่อนดินข้างเคียงที่ติดกับผม(นาย A,B,C) ที่พวกเขาติดด้านบนของผม พวกเขาทำเรื่องรังวัด กรมที่ดินยังส่ง จม. มาให้ผมชี้แนวเขตให้เลย มาตอนนี้กลายเป็นที่ดินผมไม่ติดกับนาย (A,B,C) แล้ว

มีที่ป่ามาคั้นกลางแทนแล้ว  ที่ดินบอกว่าจะตัดลงเป็นสาธารณะไป กรมที่ดินบอกว่าไม่สามารถทำเป็นโฉนดได้  เหมือนว่า เป็นตกสำรวจ  ถามจนท. ว่าแบบนี้จะเป็นครอบครองปรปักษ์ได้ไหม เขาก็บอกว่าไม่ได้เพราะไม่มีโฉนด  แบบนี้ผมสามารถดำเนินการอย่างไรให้ออกโฉนดได้บ้างไหมครับ ในรูปด้านซ้ายที่ดินดังเดิมที่ใช้ทำนาเต็มพื้นที่ แล้วด้านขวาที่กรมที่ดินจะตัดออกไปลงเป็นสาธารณะครับ พอตัดเสร็จก็บอกว่าให้ผมทำนาต่อได้  ที่ดินอยู่นนทบุรีครับไม่น่ามีที่ป่าแล้ว มีทางไหนสามาถขอออกเอกสารสิทธิ์ได้บ้างครับ 

[/URL][/img]

Liked By: pom2day

LaTeX
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 02:26:03 PM »

apipunno
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 04:07:35 PM »

สอบถามเพิ่มเติมน่ะครับ...
๑.ที่บอกว่าเกินนี่หมายถึงอ่ะไรครับ   เกินจากเอกสารเช่น สค๑ หรือเปล่า 
๒.แล้วที่บอกว่าที่สาธารณะ/ที่ป่านั้นคือป่าอะไรครับ  ตามกฎหมายใด(เขตป่า)  ไปขอดูแผนที่ต้นร่างกับสนง.ที่ดินเลยครับ 
๓.และอีกอย่างที่ว่าเป็นที่ดินตกสำรวจน่าจะไม่ถูกต้อง  เพราะถ้าเป็นที่ดินตกสำรวจในความหมายตามประมวลกฎหมายที่ดินสามารถออกโฉนดได้โดยศูนย์ออกโฉนด 
๔.นาย เอ บี ซี ทำไมมีที่ดินแบ่งเป็นล็อคทั้งฝั่งซ้าย-ขวา
๕.นนทบุรี  มีเขตป่าด้วยหรือครับ อันนี้ไม่แน่ใจ(ที่ป่า/ที่สาธารณะ ถ้าไม่มีกฎหมายมาเพิกถอน  ก็ไม่มีผู้ใดได้กรรมสิทธิ์และจะอ้างอายุความใช้ยันกับหน่อยงานของรัฐไม่ได้  แต่สิทธิดังกล่าวเป็นสิทธิครอบครองสามาถทำนากินต่อไปได้  ในระหว่างราษฏรด้วยกันสามารถใช้ยันกันได้)

Liked By: LaTeX, bigkhing
LaTeX
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 05:12:25 PM »

รูปจริงๆน่าจะเป็นประมาณนี้ครับ  ตอบนะครับ
1. ที่ดินเกินที่ว่าคือเกินจากในโฉนดครับ ตัวอย่างเช่นในโฉนด มี 100 ไร่ พอขอรังวัดมาปักเสาหมดแล้ว กลับได้ที่ดินมาเป็น 110 ไร่ครับ
2. โฉนดผมตัวดังเดิมก็เขียนว่าด้านบนคือป่าครับ โฉนดไม่เคย update เลยครับ  100 กว่าปีแล้ว ตอนรังวัดนาย A,B,C มาชีนวเขตหมดครับ
3. อันนี้ผมคิดเองว่าน่าจะตกสำรวจไหมนะครับ
4.  นาย A,B,C เป็นที่จัดสรรแบ่งขายครับ

แนวแบ่งแยกที่จะตัดออกไปที่ว่าเป็นที่ป่าถ้าดูในโฉนดเก่าของกรมที่ดิน  Y,D,E ก็ต้องโดนตัดเหมือนกัน แต่เขารังวัด update โฉนดที่ดินตลอด
ที่ดินเขาเลยไปชนแนวบนกันหมด มีแต่ที่ดินผมที่ไม่ได้ รังวัดเลย ตอนนี้ที่ดินที่ผมทำนาตรงนั้นกำลังจะโดนตัดเป็นที่สาธารณะ มีทางไหนที่พอจะ
เป็นข้อต่อสู้ได้บ้างครับ เพราทำนากันมาตรงนี้ 100 กว่าปีแน่นอนครับ ตอนรังวัดก็มี ผู้ใหญ่บ้านเดินตามช่วยชี้แนวเขตให้ด้วยตั้งแต่ต้นจนจบ

apipunno
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 06:30:23 PM »

ต้องประทานโทษด้วยจริงๆน่ะครับ  ผมมีความปรารถนาที่จะตอบให้กับผู้ที่เดือดร้อนจริงๆกรณีเป็นตุ๊กตาไม่จะไม่ตอบน่ะครับ  โฉนด(นส.๔)มีได้ตามประมวลกฎหมายที่ดีน ๒๔๙๗  ถ้าก่อนนั้นคงเป็นโฉนดตราจองซึงตามกฎหมายบอกไว้ว่าท่านมีสิทธิอยู่อย่างไรก็คงสิทธ(กรรมสิทธิ)ตามนั้น  กรณีพื้นที่มีมากกว่าโฉนด  (ไม่รู้โฉนดอะไร  เพราะบอกโฉนด ๑๐๐ กว่าปีแล้ว)  ส่วนพื้นที่ที่ท่านว่าจะกันเป็นที่สาธารณะก็ต้องมาดูว่าจนท.ใช้อำนาจอะไร  และแนวด้านบนถัดจาก Z A B C มีป่าไหม  และสภาพปัจจุบันเป็นป่าไหม หรือแนวเขตปัจจุบันเป็นป่าหรือเปล่า  และต้องตรวจสอบข้อมูลแผนที่กับช่างด้วยครับว่าติดเขตอะไร  หากไม่ติดก็เป็นที่งอกริมตลิ่ง  ที่หัวไร่ปลายนา  หรือที่ตกสำรวจอย่างท่านว่า  ก็ออกโฉนดได้ครับโดยศูนย์ออกโฉนด  ส่วนการกันเป็นที่สาธารณะตามกฎหมายลักษณะปกครองท้องที่ก็ต้องมีข้อเท็จจริงว่าที่แปลงดังกล่าวไม่มีผู้ครอบครองทำประโยชน์  ทางที่ดีปรึกษาจนท.ของกรมที่ดินดีกว่าครับ
LaTeX
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:16:43 PM »

ไม่เป็นไรครับ ยังไงก็ขอบคุณมากครับ เรื่องโฉนดผมไม่รู้เรียกว่าอะไร แต่ไม่ใช่ นส3  สปก. (ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้) แต่มันเป็นโฉนดที่ดินที่มีรูปเล่มเหมือน
โฉนดที่ดินของบ้านผมที่กทม.นะครับ ส่วนเรื่องรังวัดแบ่งแยกที่ดิน อาทิตย์ที่ผ่านมาผมทำเรื่องระงับกับกรมที่ดินไว้ 6 เดือน ผมต้องขอโทษด้วยครับ ผมแค่

อยากได้ข้อมูลหลายๆทางครับ เพื่อหาองค์ความรู้ แนวคิดหลายๆทางครับ เรื่องปรึกษากรมที่ดิน ผมเข้าไปพบหัวหน้าจนท.กรมที่ดินแล้วครับ แนะนำให้
แต่รังวัดแบ่งแยกเป็นสาธารณะไป ไม่ก็ทำเรื่องยกให้เป็นการกุศล จนท.กรมที่ดินซึ่งเป็นระดับหัวหน้า ยินดีทำเรื่องให้เลย  แล้วผมก็ลองปรึกษาทนาย

แต่เป็นทนายที่รู้จักกันแต่ไม่เก่งด้านว่าความที่ดิน  ทนายก็แนะนำให้ใช้อำนาจศาล เดินเรื่องยึดตามแนวสิทธิ์ครอบครองปัจจุบัน แต่เนื่องจากเป็นความ
ระหว่างเอกชนกับรัฐ ไม่รู้จะชนะไหม ผมเลยมาตั้งใน board นี้อีกเพื่อท่านใดมีประสบการณ์จะได้ชี้แนะให้ผมได้้มีความรู้เพิ่มเติมนะครับ ขอบคุณที่มาตอบมากๆครับ
lookpu99
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 07:03:05 AM »

ถ้าเห็นรูปผังที่ดินที่อยู่หน้าโฉนดจะเห็นภาพมาขึ้นว่าเดินมีการลงสถานะรอบข้างที่ดินอย่างไร

Liked By: LaTeX
witran
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 06:14:08 PM »

ลองไปตรวจสอบผังที่ดินบริเวณที่มีแนวติดต่อกับที่ดินของคุณว่าแนวที่เป็นป่า มีกำหนดไว้ในผังรวมว่าเป็นป่าหรือที่สาธารณะหรือไม่ ถ้าเป็นสาธารณะก็ดูว่ามีการเพิกถอนสภาพแล้วหรือไม่ ถ้าไม่มี คงเป็นที่ป่าหรือสาธารณะตามหลักฐานทางราชการ ถึงมีการครอบครองมากี่สิบปี ก็ไม่ได้กรรมสิทธิครับ ไปขอตรวจได้ที่ที่สำนักงานที่ดิน แผนกรังวัดนั้นแหละครับ

Liked By: LaTeX
LaTeX
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:52:46 PM »

ได้เรื่องแล้วครับ วันนี้ผมเอาเรื่องและเอกสารเข้าไปปรึกษากับผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง(เคยทำงานกรมที่ดินแต่เกษียณแล้วครับ)
ท่านบอกว่าแบบนี้ไม่ถูกต้อง ท่านได้โทรไปที่สนง.กรมที่ดินใหญ่ แล้วบอกเรื่องนี้ให้คนที่กรมที่ดินโทรมาที่เขตที่เป็นความกับที่ดินผม
จากนั้นผู้ใหญ่ท่านนี้ก็โทรไปเขตที่ดินที่เป็นความกับผมเองอีกที  โดยสอบประวัติ ช่างรังวัด แล้วก็หัวหน้าที่ดินเขต  ก็พบว่า หัวหน้าที่

ดินเขตเคยมีปัญหาแนวๆนี้มาแล้ว และเคยถูกพักราชการ แล้วก็ถูกเรียกกลับเข้ามาทำงานใหม่ จะเกษียณตุลานี้ ท่านก็บอกว่าคนนี้เอาอีกแล้ว
เหรอ แล้วก็มีอะไรผิดระเบียบราชการหลายอย่าง เช่น เรื่องตัดเป็นสาธารณะ ซึ่งที่ดินผมไม่ได้ติดคลองติดถนน แถมมีคนมาชี้แนวเขตหัวท้ายหมดแล้ว
จะตัดเป็นสาธารณะได้อย่างไร  เอาอำนาจตรงไหน ถ้าไปร้องศาลปกครองมีสิทธิโดนสอบ(เหมือนที่คุณ kung19 บอกเลยครับ) ท่านคุยโทรศัพท์

อยู่นาน จนท้ายสุดหัวหน้าช่างรังวัดบอกว่าอย่าดำเนินการอะไรกับขาเลย ขอพบกันครึ่งทาง โดยไม่สามารถออกโฉนดได้แต่จะทำหนังสือออก
สิทธิ์ครอบครองให้จากเขตที่ดินก่อน แล้วถ้าครอบครองได้ตามเวลาก็จะออกโฉนดให้ โดยขอเวลาจะออกจะดำเนินการให้แล้วเสร็จใน 20 วัน
โดยนัดผมเข้าไปคุยวันจันทร์นี้   ได้ความไงจะมาบอกครับ
apipunno
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 04:33:43 PM »

ได้เรื่องแล้วครับ วันนี้ผมเอาเรื่องและเอกสารเข้าไปปรึกษากับผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง(เคยทำงานกรมที่ดินแต่เกษียณแล้วครับ)
ท่านบอกว่าแบบนี้ไม่ถูกต้อง ท่านได้โทรไปที่สนง.กรมที่ดินใหญ่ แล้วบอกเรื่องนี้ให้คนที่กรมที่ดินโทรมาที่เขตที่เป็นความกับที่ดินผม
จากนั้นผู้ใหญ่ท่านนี้ก็โทรไปเขตที่ดินที่เป็นความกับผมเองอีกที  โดยสอบประวัติ ช่างรังวัด แล้วก็หัวหน้าที่ดินเขต  ก็พบว่า หัวหน้าที่

ดินเขตเคยมีปัญหาแนวๆนี้มาแล้ว และเคยถูกพักราชการ แล้วก็ถูกเรียกกลับเข้ามาทำงานใหม่ จะเกษียณตุลานี้ ท่านก็บอกว่าคนนี้เอาอีกแล้ว
เหรอ แล้วก็มีอะไรผิดระเบียบราชการหลายอย่าง เช่น เรื่องตัดเป็นสาธารณะ ซึ่งที่ดินผมไม่ได้ติดคลองติดถนน แถมมีคนมาชี้แนวเขตหัวท้ายหมดแล้ว
จะตัดเป็นสาธารณะได้อย่างไร  เอาอำนาจตรงไหน ถ้าไปร้องศาลปกครองมีสิทธิโดนสอบ(เหมือนที่คุณ kung19 บอกเลยครับ) ท่านคุยโทรศัพท์

อยู่นาน จนท้ายสุดหัวหน้าช่างรังวัดบอกว่าอย่าดำเนินการอะไรกับขาเลย ขอพบกันครึ่งทาง โดยไม่สามารถออกโฉนดได้แต่จะทำหนังสือออก
สิทธิ์ครอบครองให้จากเขตที่ดินก่อน
แล้วถ้าครอบครองได้ตามเวลาก็จะออกโฉนดให้ โดยขอเวลาจะออกจะดำเนินการให้แล้วเสร็จใน 20 วัน
โดยนัดผมเข้าไปคุยวันจันทร์นี้   ได้ความไงจะมาบอกครับ

ที่ไฮไลน์หมายความว่ายังไงครับ  ช่วยมาเผยแพร่เป็นประดับความรู้หน่อยนะคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์