หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดิน แบบนี้ จัดสรร อย่างไรดีครับ  (อ่าน 1806 ครั้ง)
jame kp
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 03:47:22 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)มีที่ดิน แปลงหนึ่ง 25 ไร่ เจ้าของจะขาย ผมกับเพื่อนจะลงขันซื้อ เลยอยากถามผู้รู้ผู้เชี่ยวชาญ ว่า ที่ดิน หน้ากว้าง 40 เมตร แล้วยาวลึกลงไปน่ะครับ ด้านหน้าถมแล้ว ประมาณ 3ไร่ มีสระ อยู่กลางที่ดิน ประมาณ2 ไร่ ด้านหลังติดคลองชลประทาน ที่ดินลักษณะนี้จะแบ่งอย่างไรถึงลงตัวและเป็นธรรมกับทุกคนน่ะครับ

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่

jame kp
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:54:24 AM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dลืมบอกเพิ่มครับ ผมเคยเสนอเพื่อนๆ แต่ยังไม่เข้าใจตรงกัน เพราะความต้องการใช้ที่ดินแต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่างผม ต้องการที่ไม่มาก สัก 3-5ไร่ ไม่เน้นด้านหน้าขอกลางๆ เพื่อนผมอยากค้าขาย ต้องการด้านหน้า แต่ราคาแต่ละแปลงเรามีวิธีคิดวิธีคำนวน แบบไหนไหมครับ ที่สามารถทำให้ทุกคนยอมรับได้ เพราะบางแปลงอาจเสียที่ดินเพราะเป็นสระน้ำครับ เศร้า เศร้า

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
FUJI
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:17:32 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dลืมบอกเพิ่มครับ ผมเคยเสนอเพื่อนๆ แต่ยังไม่เข้าใจตรงกัน เพราะความต้องการใช้ที่ดินแต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่างผม ต้องการที่ไม่มาก สัก 3-5ไร่ ไม่เน้นด้านหน้าขอกลางๆ เพื่อนผมอยากค้าขาย ต้องการด้านหน้า แต่ราคาแต่ละแปลงเรามีวิธีคิดวิธีคำนวน แบบไหนไหมครับ ที่สามารถทำให้ทุกคนยอมรับได้ เพราะบางแปลงอาจเสียที่ดินเพราะเป็นสระน้ำครับ เศร้า เศร้า

ผู้ลงขันซื้อกี่คนครับ???โอ้โฮที่ดินยาวน่าดูนะครับ...แบ่งเป็นกี่แปลงครับ ต้องคำนวณแปลงที่อยู่ด้านหน้าและค่าถมดินด้วยนะครับ ทุกๆแปลงต้องทำทางเข้าสาธราณะไว้ด้วยนะครับ จะได้ไม่มีปัญหาทีหลังครับ

Liked By: worawit6311, jame kp
jame kp
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 10:20:39 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณครับ พี่ฟูจิ ผู้ลงขัน 4คนครับ แต่หลายคนอยากได้ด้านหน้า มีผมคนเดียวที่ได้แปลงรอง 2-3 ก็ได้ แต่ท้ายสุดไม่เอา กลัวไกลเกิน เพราะที่ดิน ยาวไปด้านหลัง แต่ท้ายแปลงติดคลองชลประทาน ผมไม่ได้อยากได้ที่สำหรับทำนาน่ะครับ แค่อยากได้แปลงเล็กๆ 3-5 ไร่ เอาไว้ปลูกต่นไม้ เลี้ยงไก่เลี้ยงเป็ด อยากจ่ายไม่แพงเพราะเงินน้อย แต่เพื่อนๆมันอยากให้จ่ายเท่าๆกัน โกรธ โกรธ

somyos
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:41:15 AM »

ที่ดินรูปเหมือนกํวยเตี๋ยวเส้นใหญ่หน้ากว้าง 40 เมตร ยาว 1000 เมตร ต้องเจียดเนื้อที่ด้านใดด้านหนึ่งประมาณ 4 เมตร เพื่อทำถนนตลอดแนวไห้ถึงด้านในสุดแล้วแบ่งซอยเป็นล๊อกฯ ละกี่ไร่แล้วแต่จะแบ่งกัน สำคัญไครจเสียสละะซื้อด้านหลังครับ(ที่ดินลักษณะนี้แถว อ. พัฒนานิคม ลพบุรี มีเยอะ แต่ หน้ากว้าง 80X500 เมตร 25ไร่เหมือนกัน)ขอให้โชคดีได้ที่ดินตามต้องการครับ
FUJI
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 10:51:12 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณครับ พี่ฟูจิ ผู้ลงขัน 4คนครับ แต่หลายคนอยากได้ด้านหน้า มีผมคนเดียวที่ได้แปลงรอง 2-3 ก็ได้ แต่ท้ายสุดไม่เอา กลัวไกลเกิน เพราะที่ดิน ยาวไปด้านหลัง แต่ท้ายแปลงติดคลองชลประทาน ผมไม่ได้อยากได้ที่สำหรับทำนาน่ะครับ แค่อยากได้แปลงเล็กๆ 3-5 ไร่ เอาไว้ปลูกต่นไม้ เลี้ยงไก่เลี้ยงเป็ด อยากจ่ายไม่แพงเพราะเงินน้อย แต่เพื่อนๆมันอยากให้จ่ายเท่าๆกัน โกรธ โกรธ

ราคาที่ดินอยู่ที่ทำเลครับ(ด้านหน้า ด้านกลาง ด้านหลัง)ถ้าอยู่กลางๆหรือด้านหลังมากราคาเท่ากันกับด้านหน้า คนจะซื้อแก่กันมาซื้อด้านหน้าหมด ไม่มีคนซื้อด้านหลังครับ ถ้าคุณ jame kp ได้แปลงรอง2-3ราคาต้องลดหลั่นตามหลักความจริงครับ...ถนนถึงสุดซอยควรจะอย่าต่ำกว้าง6เมตรครับ แต่เพื่อนๆของคุณjame kpอยากให้จ่ายราคาเท่าๆกัน ลองบอกพวกเขาซิ เพื่อนๆ3คนเอาแปลงรอง2-3แล้วจ่ายเท่ากันกับแปลงหน้าเอาไหม???อนาคตที่ดินแปลงนี้ ด้านหน้าอาจจะทำการค้าได้ไหม??คือเอาสินค้าเกษตรมาวางแล้วรถผ่านมาแวะเห็น ห่างจากย่านชุมชนมากไหม???ถ้าห่างมากทำการค้าไม่ได้..ในอนาคตคุณjame kpควรมองที่ดินไปเรื่อยๆอย่าปักใจที่ดินนี้ที่เดียว...เราก้าวไปดูเรื่อยๆจะเห็นที่ดินใหม่เรื่อยๆครับ...อย่าหยุดก้าวครับ...

Liked By: jame kp
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์