หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (*_*) เพาะต้นตะขบ รอเมล็ดผักหวานป่า  (อ่าน 49645 ครั้ง)
freestylefree
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:30:46 PM »

ของผมลองเพาะแล้ว อัตราการรอดทำไมมั่นต่ำมากๆ
ทั้งลูก งอกแค่ประมาณ 10 กว่าเมล็ดเอง

Liked By: Ratthapatch

pat_chara
*

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 02:49:17 PM »

สุดยอยคิดได้ดีมากเลยค่ะ

meowkku
*

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 03:37:08 PM »

ขอบคุณมากนะคะ ที่นำวิธีการเพาะตะขบ มาแบ่งปัน
เคยบีบลูกตะขบดู ไม่ทราบว่า เม็ดเล็กๆขาวๆ เยอะๆ นั้นคือเมล็ดตะขบ
มีลูกที่ร่วงตามพื้น แล้วงอกเป็นต้น แค่ 2-3 ต้นเองค่ะ

ตะขบที่บ้าน โตเร็วมากค่ะ ซื้อมาครั้งแรก ประมาณ 1ฟุต
ปีเดียวสูงท่วมหัว เป็นร่มดีมาก (ใช้ปลูกเป็นพี่เลี้ยงผักหวาน)
แบ่งให้สวนข้างบ้านไปปลูก ก็โตเร็วเช่นกัน

เดี๋ยวถ้ามีโอกาส จะลองเอาลูกตะขบสุก มาลองเพาะดูค่ะ

trak00l
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:53:22 PM »

มาร์คไว้ก่อน ขอบคุณครับ อายจัง อายจัง

น้าหริ
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 07:50:52 AM »

มี สมช.โทรหาผมให้เพาะตะขบ ขายให้เพื่อน สมช.ก็เลยจะทดลองแพคส่ง โดยส่งจากสวนตัวเอง ไปที่ๆทำงาน(กทม.) 2-3 วันจะถึงและเช็ค อัตราการรอด  ท่านไดเพาะไม่ติด เดี๋ยวผมเพาะให้ คิดไม่แพงครับ ขอทดสอบก่อน...

Liked By: Tommy_LA, Ratthapatch

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
zeed
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:36:50 AM »

ลองดูครับน้าหริ เพราะปี้นี้ผมก็ เพราะกล้าผักหวานป่าไว้หลายพันถุง เผื่อลูกค้าสนใจผมจะได้รับมาขายต่อ

น้าหริ
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:25:24 AM »

ลองดูครับน้าหริ เพราะปี้นี้ผมก็ เพราะกล้าผักหวานป่าไว้หลายพันถุง เผื่อลูกค้าสนใจผมจะได้รับมาขายต่อ

เมื่อตอนหัดเพาะ ก็เข้าทาง

1 ปีท่วมหัวแล้วมีทั้งกระถินเทพา ยางนา ตะขบ ผักหวานป่า

ตอนนี้เพาะแล้ว  กำลังทดลองบรรจุขวด  ใส่รถทิ้งไว้ 2-3 วันเหมือนส่งทางไปรษณีย์ แล้วเอาออกใส่ถุงเพาะถ้ารอด ส่งทางไกลได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 10:29:37 AM โดย น้าหริ » บันทึกการเข้า

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
SorKaset
*

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:52:07 PM »

ผมอยากทราบว่าถ้าต้องการเพาะตะขบให้ได้ต้นประมาณนี้ ต้องใช้ระยะเวลาประมาณกี่เดือน

Liked By: MANA1908, Ratthapatch

น้าหริ
*

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 07:31:27 AM »

ผมอยากทราบว่าถ้าต้องการเพาะตะขบให้ได้ต้นประมาณนี้ ต้องใช้ระยะเวลาประมาณกี่เดือน

ผมว่าถ้าให้โตแบบนี้ตั้งแต่อยู่ในถุง คงต้องใช้ถุงโตมาก อายุ5-6เดือนเลยครับ แนะว่าถ้าได้ซักฟุตให้ลงดิน 1 ปีท่วมหัวครับ

ssaaming
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 11:13:13 PM »

น้าหริครับ ควรเพาะช่วงใหนถึงจะทันฤดูปลูกผักหวานครับ

Liked By: MANA1908, Ratthapatch

ชีวิตเริ่มตรงที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเราเท่านั้นไม่หวั่นไหว บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย
น้าหริ
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 07:39:34 AM »

น้าหริครับ ควรเพาะช่วงใหนถึงจะทันฤดูปลูกผักหวานครับ
ผมว่ารีบเพราะตอนนี้เลย  ถ้าต้นสูงสักคืบแล้วยังทันฝนก็ปลูกเลย รับรองติดรอผักหวานแน่ โชขดีครับ

ssaaming
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 12:26:20 PM »

ผมว่ารีบเพราะตอนนี้เลย  ถ้าต้นสูงสักคืบแล้วยังทันฝนก็ปลูกเลย รับรองติดรอผักหวานแน่ โชขดีครับ

ขอบคุณครับ

ชีวิตเริ่มตรงที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเราเท่านั้นไม่หวั่นไหว บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย
SorKaset
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:49:15 PM »

ร่วมแชร์ครับ

เทคนิคง่ายๆ ในการเพาะต้นตะขบเพื่อปลูกเป็นพี่เลี้ยงผักหวานป่า ด้วยวิธีธรรมชาติ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=76408.0

น้าหริ
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 07:44:54 AM »

ยังเพาะเรื่อยๆเผื่อเพื่อนๆเพาะไม่ทัน ใครที่ปลูกผักหวานแล้วไม่มีไม้พี่เลี้ยงก็แบ่งไป ปีหน้าใครจะปลูกผักหวาน รีบปลูกตะขบไว้ตั้งแต่ฝนนี้  ปีหน้าลงเมล็ดผักหวาน สบาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 07:50:27 AM โดย น้าหริ » บันทึกการเข้า

sonicboatman
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 03:28:18 PM »

รบกวนสอบถามครับ ผมจะปลูกผักหวานปีหน้าเลยจะเพาะต้นตะขบไว้รอ ลองทำตามที่ได้แนะนำมาแล้ว ตอนนี้มีคำถามครับ
1.การเอาถุงพลาสติกคลุมถาด ทำแบบลอยอยู่เหมือนหลังคาอากาศถ่ายเท หรือ คลุมทั้งถาดไม่ให้อากาศเข้าครับ
2.ควรเอาถาดที่เพาะไปวางทำเลไหนคับ ในร่มไม่โดนแดด หรือ หรือในร่มโดนแดดบางช่วงเวลา
3.ระยะความถี่ ปริมาณน้ำ และช่วงเวลาที่ให้น้ำ ควรเป็นแบบไหนครับ
ตอนนี้เพาะมา 4 วันแล้วคับ ไว้ในร่มตลอด พลาสติกคลุมแบบลอย ให้น้ำเป็นฟอย เช้ากับเย็น
เกิดความสงสัย จะทดลองเองก้เสียดายเวลา จึงตัดสินใจขอข้อมูลจากผู้รู้ ครับ

น้าหริ
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 04:56:39 PM »

รบกวนสอบถามครับ ผมจะปลูกผักหวานปีหน้าเลยจะเพาะต้นตะขบไว้รอ ลองทำตามที่ได้แนะนำมาแล้ว ตอนนี้มีคำถามครับ
1.การเอาถุงพลาสติกคลุมถาด ทำแบบลอยอยู่เหมือนหลังคาอากาศถ่ายเท หรือ คลุมทั้งถาดไม่ให้อากาศเข้าครับ
2.ควรเอาถาดที่เพาะไปวางทำเลไหนคับ ในร่มไม่โดนแดด หรือ หรือในร่มโดนแดดบางช่วงเวลา
3.ระยะความถี่ ปริมาณน้ำ และช่วงเวลาที่ให้น้ำ ควรเป็นแบบไหนครับ
ตอนนี้เพาะมา 4 วันแล้วคับ ไว้ในร่มตลอด พลาสติกคลุมแบบลอย ให้น้ำเป็นฟอย เช้ากับเย็น
เกิดความสงสัย จะทดลองเองก้เสียดายเวลา จึงตัดสินใจขอข้อมูลจากผู้รู้ ครับ

ข้อ 1ผมทำอย่างแรก
               ข้อ2ผมทำอย่างหลัง 
                ข้อ3ผมทำเช้าเย็น ฉีดเป็นฝอยๆ  ท่านอื่นๆ ทำแบบใหนบ้าง

Liked By: fajung, Ratthapatch

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์