หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องกู้ธนาคาร ซื้อที่ดินครับ  (อ่าน 6375 ครั้ง)
am2410
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 02:59:36 PM »

พอดีมีคนรู้จักจะขายที่เปล่าถมแล้ว 5แสน ผมจะเอาที่ไปลงทุนทำบ่อปลาครับ
ส่วนตัว ผมเงินเดือน 20,000 บาท มีภาระ1อย่าง คือ ผ่อนรถ 7,000
ไม่ทราบว่าจะพอกู้ซื้อได้ไหมครับ ธนาคารไหนดีสุดครับ แล้วกู้ได้เต็มหรือเปล่าครับ
ขอบคุณพื้นที่มากๆครับ

iampossible
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 07:01:02 PM »

ู้ซื้อที่ดินเปล่ามีที่ธนาคารกรุงไทยเท่านั้น มันชื่อ ซื้อที่ดินเพื่อปลูกสร้างบ้านในอนาคต กู้ได้ไม่เกิน 80% ระยะไม่เกิน 15ปี การกู้ต้องมีแปลนบ้าน +ใบอนุญาติก่อสร้างบ้านและสำเนาใบจะซื้อจะขายที่ ดูจากเงินเดือนคุณ ลบด้วยรถแล้ว ก็กำ่กึงว่าผ่านหรือไม่ผ่าน วิธีการที่ธนาคารดูว่าคุณกู้ได้หรือไม่ดูจาก ผ่อนอะไรหมดแล้วน่าจะมีเงินเหลืน 8000-10000 บาท ถึงจะกู้ได้

Liked By: jame kp

คิดจะไปดวงดาวอย่างหยุดแค่ปากซอย
jame kp
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 12:07:49 PM »

;)ถามเพิ่มครับ ถ้ากู้ของกรุงไทย เขาจะจ่ายเงินแบบไหนครับ เหมือนว่าเราต้องสร้างบ้านด้วย  ทยอยจ่ายเป็นงวดๆหรือเปล่าครับ หรือยื่นแบบบ้านหลอกๆไว้  ถ้าเจ้ากน้าที่กรุงไทยสุ่มตรวจทำไงเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
iampossible
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 05:38:21 PM »

ตามนี้เลยครับ http://www.ktb.co.th/ktb/th/product-detail.aspx?product=6FthGntssbNt33yuNvy5yA%3D%3D&type=s

ถ้ากู้เพื่อสร้างบ้านในอนาคต เขาจะปล่อยชุดแรกเป็นค่าที่ดิน ไม่เกิน 80 % ขึ้นอยู่กับความสามารถในการผ่อนของคุร เขาตีราคาจากราคาประเมินนะครับ สมมุติคุณซื้อที่ไร่ละ 200000 แต่ธนาคารประเมิน ที่ 150000 เขาคิดแค่ 150000 / ไร่ไม่ใช่ 200000 วิธีคิดเขาจะคำนวนว่าที่ดินมีน้ำมีไฟไหม ที่ข้างเคียงขายเท่าไรเอามาคิดเฉลี่ย กรณีที่สร้างจริงก็จะปล่อยบ้านภายหลังเป็นงวดๆ ผมไม่ได้ถามรายละเอียดเพราะผมไม่กะจะสร้างบ้าน ถ้าไม่สร้างก็เป็นหนี้แค่ก้อนแรก

เอาใจช่วยนะครับ ผมก้กำลังจะซื้อที่ทำไร่เหมือนกัน การซื้อที่ดินเมืองไทยสนับสนุนให้คนรวยซื้อ คนจนที่คิดจะซื้อไว้ทำไร่ทำนา หมดสิทธิ ถ้ากู้กับ ธกส คุรต้องมีประสบการณ์ทำไร่มา 1 ปี แล้วไม่มีไร่จะมีประสบการณ์ได้อย่างไร เหตุทั้งหมดเกินมาจากปี 40 มีคนโลภกู้ซื้อที่ไว้เก็งกำไล ทำให้เกิด NPL ธนาคารเลยไม่ปล่อยกู้ให้ที่ดินเปล่า เป็นเหตุให้ที่ดินตกเป็นของคนรวยหมด เป็นแบบนี้ต่อไปอนาคต 10-20 ปี อาชีพเกษตรจะสาปศูนย์เพราะคนเกาตรขายที่ทำหมด คนที่คิดจะซื้อที่ก็หมดสิทธิซื้อ คนรวยก็ซื้อที่ไว้เก็งกำไร ทำรีสอร์ท

คิดจะไปดวงดาวอย่างหยุดแค่ปากซอย
jame kp
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 09:55:35 PM »

ลังเล :-\ถูกต้องเลยครับ คุณ iampossible ผมมีเพื่อนทำงาน ธนาคาร กรุงศรี ที่ดินแถวบ้านประกาศขาย ผมเลยลองให้เพื่อนประสานงานให้ ผลที่ได้ ผมต้องอับอาย เพราะ ธนาคาร เอกชน ไม่สนับสนุนให้ซื้อที่ดินทำการเกษตร จะเน้นให้ นายทุนซื้อไปสร้างห้องเช่า รีสร์อท เพราะถ้าที่ดินเปล่า ให้กู้แค่ 10 ปี และประเมินให้แค่ 80 เปอร์เซนต์ของราคาที่ดิน ผมเลยต้องมองที่ดินที่อยากได้ แบบหมาเห็นปลากระป๋อง ร้องไห้

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
Blueworld
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 05:15:51 AM »

สอบถามมาสองสามทีค่ะ ส่วนมากให้ครึ่งหนึ่งของราคาแบงค์ประเมินถ้าซื้อที่ดินเปล่าดอกอยู่ที่ประมาณ 7บาทกว่า ส่วนมากเค้าดูตวามสมามารถในการผ่อนค่ะ ลองถามกรุงไทยดูค่ะ เอาใจช่วยค่ะ
look-esarn
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:04:02 AM »

ผมถามกู้ซื้อที่ดินของธนาคารที่ยึดจากเจ้าของแล้วเกือบทุกธนาคารครับ คำตอบที่ได้คือ ไม่ครับ ไม่ค่ะ  หรือปล่อยให้ธุรกิจขนาดย่อม หรือขายเงินสด เกิน 1 ล้านค่อยให้กู้ทำธุรกิจ SME ผมถามที่ดินเกษตรเป็นที่นา อยากรู้จังเลยว่าที่นากลางทุ่งใครมันจะไปซื้อทำธุรกิจ SME ธนาคารไม่ให้กู้ แต่มีของ ธอส ที่เห็นใจคนมีเงินน้อยอย่างเราๆหน่อย เขาให้ผ่อนดาวน์ 10% นาน 1 ปี ดอกเบี้ย 0% และที่เหลือยื่นกู้ได้หมด แต่ที่ดินไม่ค่อยมีให้เลือกมากนัก แต่ยื่นกู้ที่ดินทั่วไปผมว่าทุกธนาคารไม่ปล่อยกู้ครับ แต่ทำไมบัตรเครดิต บัตรเงินสด มันอยากให้กู้จังเลย โทรมาไม่เว้นวันๆละ 3-4 รอบ บอกไม่เอามันยังตื้อไม่หยุด ไอ้เราจะช่วยซื้อที่นากลับไม่ยอมขาย   อย่างนี้มันทำลายระบบเกษตรกรรมชัดๆ แล้วเอาหนี้บัตรเครดิตมาให้ประชาชน  เจริญๆๆๆๆ   ลงซิ.

Liked By: Guevara, jame kp
iampossible
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:37:50 AM »

ผมถามกู้ซื้อที่ดินของธนาคารที่ยึดจากเจ้าของแล้วเกือบทุกธนาคารครับ คำตอบที่ได้คือ ไม่ครับ ไม่ค่ะ  หรือปล่อยให้ธุรกิจขนาดย่อม หรือขายเงินสด เกิน 1 ล้านค่อยให้กู้ทำธุรกิจ SME ผมถามที่ดินเกษตรเป็นที่นา อยากรู้จังเลยว่าที่นากลางทุ่งใครมันจะไปซื้อทำธุรกิจ SME ธนาคารไม่ให้กู้ แต่มีของ ธอส ที่เห็นใจคนมีเงินน้อยอย่างเราๆหน่อย เขาให้ผ่อนดาวน์ 10% นาน 1 ปี ดอกเบี้ย 0% และที่เหลือยื่นกู้ได้หมด แต่ที่ดินไม่ค่อยมีให้เลือกมากนัก แต่ยื่นกู้ที่ดินทั่วไปผมว่าทุกธนาคารไม่ปล่อยกู้ครับ แต่ทำไมบัตรเครดิต บัตรเงินสด มันอยากให้กู้จังเลย โทรมาไม่เว้นวันๆละ 3-4 รอบ บอกไม่เอามันยังตื้อไม่หยุด ไอ้เราจะช่วยซื้อที่นากลับไม่ยอมขาย   อย่างนี้มันทำลายระบบเกษตรกรรมชัดๆ แล้วเอาหนี้บัตรเครดิตมาให้ประชาชน  เจริญๆๆๆๆ   ลงซิ.

ถูกต้องมาก วันนี้ก็ได้ยินหอการค้าทางภาคเหนืออกมาพูดเชิงดีใจที่ว่าเดี๋ยวนี้มีคนจีนมากว้างซื้อที่ในแถบภาคเหนือ เขาเอาสมองที่ไหนคิด ต่อไปที่ดินไทยจะตอนไปอยู่กับกลุ่มนายทุนที่มีเงินซื้อเงินสดเอาไปจัดสรรที่ดินขาย และชาวต่างชาติ คนไทยที่อยากทำเกษตรพอเพียง ก็ จงพอเพียงในชีวิตต่อไป ธนาคารมีนโยบายปล่อยกู้ให้คนไม่พอเพียงเช่น บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด เขาบอกที่ดินมีสภาพคล่อยต่ำ ลองนึกภาพดู บ้านสร้างมีแต่เก่ามีแต่พัง ที่ดินมีแต่ราคาจะขึ้น แล้วที่ยังงงไม่หายคือ ถ้าที่ดิน มีบ้านเน่าๆ มีน้ำมีไฟ กู้ได้ร้อย % ดอกเบี้ยต่ำ นโยบายแบบนี้ คิดได้ว่า คนออกนโยบายมาไม่รู้ถึงผลกระทบมากพอ(ไม่ฉลาดมาก) เขาบอกว่ากลัวซื้อที่ดินไว้เก็งกำไร แล้วผ่อนไม่ผ่าน นั้นก็พูดแบบเด็กๆ คุณจะปล่อยกู้ธนาคารก็ต้องพิจารณาถึงเงินเดือน ภาระหนี้ ถึงจะปล่อยมันก็พอจะรู้ว่า คนนี้สามารถผ่อนได้ไหม พูดแล้วก็เครียสนะบอกตรงๆ คนใหญ่คนโตในบ้านเมืองเรา สนับสนุนแต่เรื่องทุน แต่ไม่สนับสนุนให้คนทำมาหากิน

ฐานะทางการเงินผมผ่อนได้ 2 ล้านสบายๆ แต่ต้องมารำบาคเพราะต้องเอาบ้านเข้าจำนอง เอารถเข้า car for cash + เงินสด เพื่อจะซื้อที่ในราคาล้านกว่าๆ เพื่อทำการเกษตร มันน่าช้ำใจจริงๆ

ปล.ธนาคารกรุงไทยปล่อยกู้ได้ 50%ของราคาประเมินนะ ชัวร์100% พึ่งไปถามมา

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์