หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่่ตาบอด อยากได้ทางเข้าออกทำอย่างไรดี  (อ่าน 2189 ครั้ง)
hanahana
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 02:23:54 PM »

เนื่องจากว่า แม่ได้ซื้อที่ดินผืนหนึ่งไว้นานมากแล้วค่ะ เนื่องจากเจ้าของเค้าเอามาจำนองไว้ แต่ทีนี้เค้าไม่มีเงินคืนก็เลยยกที่ดินผืนนี้แทนเงินที่ได้ขอยืมไป

และที่ดินนี้ติดกับห้องแถวซึ่งใช้ค้าขายอยู่ในปัจจุบัน

ตอนนี้กำลังคิดอยากจะใช้ที่ดินผืนนั้นสร้างบ้านใหม่ แต่ติดปัญหาที่มันไม่มีทางเข้าออกได้

ทำอย่างไรได้บ้างคะ เราจะสามารถของแบ่งซื้อที่ดินที่ติดกันของอีกเจ้าของหนึ่งสัก 10 ตรว. เพื่อให้เป็นทางเข้าออกได้ไหมคะ

เคยคิดจะของซื้อที่ดินผืนที่ติดกับทางสาธารณะนั้นแต่ว่าเงินมันไม่พอ เค้าขายแพงเกินไป

หรือเราพอจะมีวิธีอื่นแก้ขได้ไหมคะ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

iampossible
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 05:00:27 PM »

สามารถเรียกร้องทางกฤหมายได้ครับ ลองค้นหาดูที่ google ว่าทางจำเป็น หรือลองอ่านคร่าวๆได้ที่ http://www.dol.go.th/dol/images/medias/dol/example/lo/smt/article/article13.htm

แต่ที่จะให้แค่คิดก็คือ

ถึงเราใช้สิทธิตามกฎหมายเรียกทางจำเป็นกับที่ดินข้างเคียงได้ก็จริงแต่ความเป็นจริงแล้วเราต้องปลูกบ้านและอยู่ที่ดินแปลงนั้น เจ้าของบ้านที่เสียทางให้เราเขาคงไม่ค่อยสบอารมร์กับเราเป็นแน่ ทางที่ดี หาคนเจรจาเก่งๆ หรือผู้มีอิทธิพลที่เราสนิทคุ้นเคยไปคุยก่อนจะดีกว่า แลกกับเงินบางส่วนให้เขา ถ้าฟ้องขึ้นมาแล้ว มันจะมองหน้ากับไม่ติด ดีไม่ดี อาจะทะเลาะกันเป็นหนังดราม่าเรื่องยาว

Liked By: SuanSONGPOL, Tommy_LA, wee

คิดจะไปดวงดาวอย่างหยุดแค่ปากซอย
Saipan-1
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 11:26:20 AM »

ถ้าเจรจาไม่ได้ร้องต่อศาลเลยครับ
ขอศาลให้เจ้าของที่เปิดทางจำเป็นศาลจะกำหนดราคาที่เป็นธรรม
ต้องดูว่าออกทางไหนเกิดความเสียหายน้อยที่สุด

Liked By: Tommy_LA
FUJI
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 12:14:51 PM »

เนื่องจากว่า แม่ได้ซื้อที่ดินผืนหนึ่งไว้นานมากแล้วค่ะ เนื่องจากเจ้าของเค้าเอามาจำนองไว้ แต่ทีนี้เค้าไม่มีเงินคืนก็เลยยกที่ดินผืนนี้แทนเงินที่ได้ขอยืมไป

และที่ดินนี้ติดกับห้องแถวซึ่งใช้ค้าขายอยู่ในปัจจุบัน

ตอนนี้กำลังคิดอยากจะใช้ที่ดินผืนนั้นสร้างบ้านใหม่ แต่ติดปัญหาที่มันไม่มีทางเข้าออกได้

ทำอย่างไรได้บ้างคะ เราจะสามารถของแบ่งซื้อที่ดินที่ติดกันของอีกเจ้าของหนึ่งสัก 10 ตรว. เพื่อให้เป็นทางเข้าออกได้ไหมคะ

เคยคิดจะของซื้อที่ดินผืนที่ติดกับทางสาธารณะนั้นแต่ว่าเงินมันไม่พอ เค้าขายแพงเกินไป

หรือเราพอจะมีวิธีอื่นแก้ขได้ไหมคะ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

เนื้อที่ดินตาบอดจำนวนกี่ไร่ ราคาประเมินชาวบ้านซื้อ-ขายกันขณะนี้เท่าไร????ที่ดินที่เราไปขอซื้อเป็นทางเข้า-ออก ราคาเท่าไร??ต่อเนื้อที่เท่าไร???
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์