หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหมักชีวภาพและสารสะกัดชีวภาพ  (อ่าน 64922 ครั้ง)
Nim9368
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 08:24:18 AM »

+ 1  LIKE

ไปเดินดูตามที่ คุณ vud แนะนำแล้วค่ะ น่าจะเป็นเรื่องน้ำหมัก  เพราะไม่มีแมลงรบกวน  รอบที่จะพ่นต่อไป จะผสมให้เจือจางลงค่ะ

ขอบคุณมากนะค่ะ เดี่ยวจะมาส่งข่าวต่อไปค่ะ

Liked By: tomnoynew

pamok
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 04:41:08 PM »

หนอนตายหยาก ใช้ส่วนของรากที่มีลักษณะเป็นพวงคล้ายกระชายใบคล้ายกับใบพลูวิธีการสะกัดใช้รากมาสับเป็นชิ้นๆ  หนัก 1  กิโลกรัม  หมักกับน้ำ  20  ลิตร ไว้คืนหนึ่งแล้วกรองเอาไปฉีดพ่นแก่พืช ทุก 3 หรือ 5  วัน ทำแต่ละครั้งต้องใช้ให้หมดเพราะเก็บไว้จะขึ้นรา 
   การสะกัดอาจจะสับรากให้ละเอียด 100 กรัม  ละลายด้วยแอลกอฮอร์ (เหล้า)  1  ลิตร  หมักไว้นานประมาณ 1 สัปดาห์กวนบ่อยให้สาร เมื่อจะน้ำมาใช้ฉีดพ่นให้เอาของเหลวที่ได้จากการหมักกรองแล้วผสมน้ำอัตรา  ของเหลวที่สะกัดได้  20  ซีซี ผสมน้ำ  10  ลิตร  ฉีดพ่นแบบเดียวกัน
   ประโยชน์ของรากหนอนตายหยาก ใช้กำจัดแมลงศัตรูพืชเช่น หนอนกระทู้ผัก  ฆ่าตัวเห็บที่มากัดโค กระบือ

เรียนถมคุณ vud ครับ
หนอนตายอยากที่สะกัดด้วยเหล้า ไม่ทราบว่าหลังสกัดแล้วเก็บไว้ใช้ได้นานไหมครับ
ภูภณิ
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 08:44:24 PM »

ขอบคุณคับผมกำลังทำเกษตรอินทรีย์อยู่พอดีเลยคับ
Tor sangfay
*

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 05:19:24 PM »

ได้ความรู้เยอะเลยครับ
ขอบคุณทุกๆท่านครับ
ปัญหาที่เราเจอจะเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่ยังไม่เคยเจอ
ความรู้ที่เรามีอาจมีผู้ที่พัฒนาให้ดีขึ้นและนำมาแนะนำ แก่ผู้ที่ไม่รู้ต่อไปครับ
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์