หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหมักชีวภาพและสารสะกัดชีวภาพ  (อ่าน 64950 ครั้ง)
vud
staff
*

« เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 07:25:05 PM »

จากผลการทดสอบในห้องปฏิบัติการของสำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตร กรมวิชาการเกษตร โดยใช้น้ำหมักชีวภาพ  115   ชนิดเพื่อยับยั้งการพัฒนาและการเจริญเติบโต ของเชื้อรา  Phytophthora   palmivora  : ซึ่งเป็นสาเหตุของโรครากเน่า โคนเน่า  ของทุเรียน ลองกอง  ส้ม  ลำไย   มะละกอ และโรคใบร่วงของยางพารา  พบว่า  น้ำหมักชีวภาพ ที่ยับยั้งเชื้อราชนิดนี้ได้  100  %  ในห้องปฎิบัติการ  มี   3   ชนิดคือ
      1.น้ำหมักที่ได้จาก กล้วยน้ำหว้าสุก  และ กากน้ำตาล  อัตราส่วน    3  :   1   ใช้น้ำหมัก  600   ซีซี  ผสมกับน้ำ  20  ลิตร
      2. น้ำหมักที่ได้จากการหมัก ข่าแก่  +  ตะไคร้หอม  + สะเดา  +  ใบยูคาลิบตัสแก่ + ใบและผลมะกรูด + เปลือกสับปะรด  +
ผล มะเฟือง + ผลลูกยอแก่  โดยผสมวัสดุที่กล่าวข้างต้น  3   ส่วน  กับ กากน้ำตาล  1  ส่วน  เวลาหมัก    เมื่อใช้น้ำหมักดังกล่าว  300  ซีซี  ผสมกับน้ำ  20  ลิตร
      3. น้ำหมักชีวภาพที่ได้จากการหมัก ผักบุ้ง  + หญ้าข้าวนก  โดยผสมผักบุ้งกับหญ้าข้าวนก   3   ส่วน หมักกับ กากน้ำตาล   1  ส่วน   เมื่อใช้น้ำหมักดังกล่าว 2000 ซีซี  ผสมกับน้ำ   20   ลิตร
      ผลการทดสอบนี้เป็นการทดลองศึกษาเบื้องต้น  ซึ่งจะต้องพัฒนาต่อไปเพราะการทำน้ำหมักชนิดต่างๆของเกษตรกรจะไม่ค่อยมีความ แน่นอนของสูตรที่ผสม  และระยะัเวลาการหมักก็ไม่แน่นอน  แต่อย่างไรก็ตามท่านที่สนใจจะลองนำไปใช้ก็จะได้มีแนวทางที่ค่อนข้างชัดเจน ไม่ต้องงมเข็มในมหาสมุทร   

-----------------------------------------------------------------------------------------------

จากผลการทดสอบในห้องปฎิบัติการของสำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตร  กรมวิชาการเกษตร  โดยใช้น้ำหมักชีวภาพ  115  ชนิด เพื่อยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อรา  Collectotrichum gloeosporioides   ซึ่งเป็นสาเหตุของโรคแอนแทรคโนส (  โรคกุ้งแห้ง) 
ของพริก  ไม้ผล  มะม่วง ทุเรียน  ฝรั่ง  มะละกอ  หอมหัวใหญ่ กล้วยไม้  ผัก  ไม้ดอกไม้ประดับ หลายชนิด   พบว่าน้ำหมักชีวภาพที่
สามารถยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อราสาเหตุของโรคนี้ได้  100 %  คือ
     1. ถั่วแขก   3  ส่วน หมักกับการน้ำตาล  1  ส่วน  โดยใช้น้ำหมักที่ได้  300  ซีซี  ผสมกับน้ำ  20  ลิตร
     2. กล้วยน้ำหว้าสุก  3  ส่วนหมักกับกากน้ำตาล  1   ส่วน โดยใช้น้ำหมักที่ได้   600  ซีซี ผสมกับน้ำ  20   ลิตร
     3. ลูกตาเสือ  3  กก  +  หางไหล  5  กก +  หนอนตายอยาก  5  กก + กากน้ำตาล  1.5  กก โดยใช้น้ำหมักที่ได้  30  ซีซี
ผสมกับน้ำ  20  ลิตร
     4. ข่าแก่  +  ตะไคร้หอม + สะเดา + ใบยูคาลิบตัสแก่ + ใบและผลมะกรูด + เปลือกสับปะรด + ผลมะเฟือง + ผลลูกยอแก่
รวมๆกัน  3   ส่วน หมักกับกากน้ำตาล  1   ส่วน  โดยใช้น้ำหมักที่ได้  200  ซีซี ผสมกับน้ำ  20  ลิตร
     5. ผักบุ้งและหญ้าข้าวนก    3  ส่วนหมักกับ  กากน้ำตาล  1   ส่วน  โดยใช้น้ำหมักที่ได้   2000 ซีซี ผสมกับน้ำ  20   ลิตร
     6. ตะไครัหอม + หัวข่า + สาบเสือ   รวมๆกัน  3   ส่วน  หมักกับกากน้ำตาล 1  ส่วน โดยใช้น้ำหมักที่ได้   100   ซีซี ผสมกับ น้ำ   20   ลิตร
      นี่เป็นผลการทดลองในห้องปฏิบัติการเบื้องต้นครับ  ซึ่งจะต้องมีการพัฒนาไปอีก  ไม่แน่ว่าในอนาคตอาจจะมีการผลิตน้ำหมักพวกนี้ ขายแทนสารเคมีที่ใช้ในการป้องกันกำจัดเชื้อราโรคแอนแทรคโนส  ซึ่งเป็นทางเลือกของการเกษตรแบบอินทรีย์อีกทางหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2010, 06:02:45 PM โดย vud » บันทึกการเข้า

sa
เกษตรกรมือใหม่
*

แค่เริ่มต้นและตั้งใจทำ

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 07:39:11 PM »

ลูกตาเสือ กะ ต้นปอสองสี ต้นเดียวกันหรือป่าวคะ กูรูช่วยตอบด้วยจร้า  ยิงฟันยิ้ม

i AmNaTTy
sa
*

แค่เริ่มต้นและตั้งใจทำ

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 07:53:50 PM »

ไม่เคยรู้เลยว่า หญ้าก็มีประโยชน์ขอบพระคุณคุณลุงวุฒิ คร๊าบบบ

รูปที่เห็น คือ ต้นหญ้าข้าวนก

Liked By: tapairat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2008, 09:51:50 PM โดย tomy » บันทึกการเข้า

i AmNaTTy
taksinr
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2008, 04:18:03 PM »

ได้ความรู้มาก ๆ ขอบคุณอีกครั้งกับการนำมาให้ความรู้ครับ....ขอให้สุขภาพแข็งแรงทุก ๆ คนครับ...

Liked By: tapairat
ภูผาเกตุ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 09:45:18 AM »

ขอบคุณคะ  อายจัง

คิดแต่ไม่ลงมือทำ ก็ไม่ต่างอะไรกับการอยู่เฉยๆ
kotchakorn ผักแว่น
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 02:28:43 PM »

ต้องหมักกี่วันคะคุณวุฒ แล้วต้องใช้พวกสาร พด ต่างๆหรือเปล่าคะ ใส่นำด้วยหรือเปล่า ยังไม่เคยทำมาก่อนค่ะ แต่อยากทำให้แม่ใช้ที่ชัยภูมิค่ะ ที่บ้านปลูกพริกค่ะ
121
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 03:33:48 PM »

ขอบคุณมากครับ
kuku
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 04:08:28 PM »

เป็นความรู้ใหม่ที่ดีอีกอย่างที่น่าสนใจดีค่ะ

แต่ที่สงสัยคือ ปกติแล้วถ้าจะใช้น้ำหมักชีวภาพนั้นการเจือจางที่ไม่ให้พืชเสียหายนั้นไม่แน่ใจ

ว่า แนะนำว่าใช้ 500 ถึง 1000 เท่าใช่มั้ยคะ แต่จากที่ดูอัตราส่วนแล้ว รู้สึกว่ามันจะเข้มข้น

มากเกินไปรึเปล่าคะ ถ้าเอาไปใช้ต้นไม้จะไหม้รึเปล่าคะ
วุฒิ บีที บูวาเรีย
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 07:19:39 PM »

เป็นความรู้ใหม่ที่ดีอีกอย่างที่น่าสนใจดีค่ะ

แต่ที่สงสัยคือ ปกติแล้วถ้าจะใช้น้ำหมักชีวภาพนั้นการเจือจางที่ไม่ให้พืชเสียหายนั้นไม่แน่ใจ

ว่า แนะนำว่าใช้ 500 ถึง 1000 เท่าใช่มั้ยคะ แต่จากที่ดูอัตราส่วนแล้ว รู้สึกว่ามันจะเข้มข้น

มากเกินไปรึเปล่าคะ ถ้าเอาไปใช้ต้นไม้จะไหม้รึเปล่าคะ
แนะนำว่าใช้ 500 ถึง 1000 เท่าใช่มั้ยคะ แต่จากที่ดูอัตราส่วนแล้ว รู้สึกว่ามันจะเข้มข้น-ขึ้นอยู่กับการหมักครับว่าทำสูตรไหน เข้มข้นเท่าไหร่ โดยปกติถ้าทำสูตรของสารเร่ง พด นั้น ก็อัตราส่วนนั้นแหละครับ
ถ้าเอาไปใช้ต้นไม้จะไหม้รึเปล่าคะ-ต้นไม้ใบไหม้หรือใบเหลือง เกิดจากความเข้มข้นของน้ำหมักเมือผสมน้ำแล้วมากเกินไปครับ ลองปรับด้วยตัวเองดีที่สุดครับ แล้วจะรู้ว่าเราควรจะใส่เท่าไหร่

จำหน่ายเชื้อราบูวาเรีย(บิววาเรีย)+เมธาไรเซียม เพื่อการกำจัดเพลี้ยโดยเฉพาะครับ 0836152079
chuy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 09:36:21 AM »

รูดซิบปาก ขอบคุณมากครับสำหรับสูตรการทำน้ำหมักชีวภาพที่ยับยั้งเชื้อรา ผมจะลองทำและใช้ดูเพราะต้นยางของผมที่เปิดกรีดก็กำลังเป็น
เชื้อราตายปีละ 2-3 ต้นครับ
tatee
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 09:50:45 AM »

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Liked By: bb10800
flyingdragon
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 11:31:15 AM »

ขอบคุณมากครับ อายจัง
avc4000
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 11:45:36 AM »

ยอดไปเลยพระเจ้าจอร์ช
กล้วยน้ำหว้าสุก  3  ส่วนหมักกับกากน้ำตาล  1   ส่วน โดยใช้น้ำหมักที่ได้   600  ซีซี ผสมกับน้ำ  20   ลิตร
ยับยั้งการพัฒนาและการเจริญเติบโต ได้ทั้ง เชื้อรา  Phytophthora   palmivora และ Collectotrichum gloeosporioides
ธรรมชาติช่างสุดยอดจริงๆ

Liked By: t-cha

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
changsunha
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 06:46:21 PM »

ขอบคุณท้่านเจ้าของกระทู้เป็นอย่างมาก ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 07:13:21 PM »

ค่ะ ขอขอบคุณมากสำหรับข้อมูลและความรู้ดีดีค่ะ

บุญรักษา ความดีเกื้อหนุน พบเจอสิ่งดีดีนะค่ะ
อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: googlesb

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
nutapol
seller
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 10:01:31 PM »

ทำขายไปเลยครับ จะได้ลดการใช้สารเคมีลงบ้าง
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์