หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลุ้มนโยบาย ธนาคาร ไม่ปล่อยกู้ให้ซื้อที่เปิดโอกาศให้คนรวยกว้านซื้อที่เก็งกำลัง  (อ่าน 1893 ครั้ง)
iampossible
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 05:13:53 PM »

กลุ้ม (กุ้มใจ) นโยบาย ธนาคาร ไม่ปล่อยกู้ให้ซื้อที่เปิดโอกาศให้คนรวยกว้านซื้อที่เก็งกำลัง คนจนหมดสิทธฺ์ซื้อทำกิน

เรื่องขอเรื่องขอมาบ่นๆ หน่อยครับ ผมทำงานประจำ มีความฝันที่อยากจะทำอาชีพเกษตรกรรทำการเกษตรแบบพอเพียงตามแนวคิดของในหลวง แต่ไม่มีที่ดินเป็นของตัวเอง มีเงินเก็บอยู่จำนวนหนึ่งแต่ก็ยังไม่พอที่จะซื้อที่แปลงที่ตั้งใจไว้ ถ้าธนาคารปล่อยกู้ได้ สบายมากถ้าเทียบกับเงินเดือนที่ผมมี แต่ปัญหาคือ นโยบายธนาคารไม่ปล่อยกู้ที่ดินเปล่า เพราะเข็ดกับ ปี 40 มีคนซื้อที่ดินไปเก็งกำไรไว้มาก ที่นี้ นโยบายดังกล่าวจึงทำให้คนจนที่ไม่มีเงินเก็บก้อนใหญ่ ที่อยากจะมีที่ดินสักแปลงเพื่อทำการเกษตร ก็เลยต้องอดไป ส่งผลให้คนที่ซื้อที่ได้ก็คือคนรวยที่มีเงินถุงเงินถังซื้อที่เก็บเอาไว้ ทั้งเก็งกำไร หรือซื้อทิ้งไว้เปล่าๆ 

ผมว่ามีหลายคนก็คงจะพบเจอปัยหาเดี่ยวกับผม

Liked By: jame kp

คิดจะไปดวงดาวอย่างหยุดแค่ปากซอย

pheonix128
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 08:21:43 PM »

เช่นเดียวกัน ผมเลยยอมกู้แบบใช้จ่ายเท่าไปมาซื้อที่ดินครับ ยิ้มเท่ห์
lookpu99
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:18:57 PM »

xจิงๆ มีวิธีอยู่ ก้อเอาบ้านที่อยู่ปัจจุบันที่ปลอดจำนองไปกู้เอนกประสงค์
sippapat
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:55:42 PM »

มันมีวิธีเล่นแร่แปรธาตุหลายทาง
1.ฝากเงินประจำจนเจ้าหน้าที่แบงค์ไว้ใจ.
เข้าให้การกู้ได้50%ของเงินที่เราอยากได้เช่นธนาคารไทยพา....
2ซื้อแปลงเท่าที่เงินมีแล้วขายในอนาคตซื้อที่เหมาะสม
3.เก็บเงินไปก่อน..อย่าใจร้อน
4.ไปเรียนรู้งานเกษตรจนแตกฉานก่อนแล้วค่อยว่ากัน
5.และซื้อที่จากกรมบังคับคดีแต่ศึกษาในเวปนี้ ถ้าไม่รี่บให้ชำนาญก่อน
สุดท้ายเมื่อถึงวันนั้นเราจะเข้าใจขีดความสามารถตัวเองว่าที่คิดนะเป๊นไปได้ไหม
thanavut
*

เกษตรหัดขับ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 05:56:08 AM »

แถวบ้านผม ชาวนาเริ่มแบ่งที่ขายบ้างแล้วครับ รอเงินจำนำข้าวไม่ไหว หาเงินจ่ายนอกระบบ จำยอมขายที่ถูกๆ เพราะโดนกดราคา ดีกว่าจ่ายดอกแพง

Liked By: lookpu99, wok
Tommy_LA
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 06:59:57 PM »

มันมีวิธีเล่นแร่แปรธาตุหลายทาง
1.ฝากเงินประจำจนเจ้าหน้าที่แบงค์ไว้ใจ.
เข้าให้การกู้ได้50%ของเงินที่เราอยากได้เช่นธนาคารไทยพา....
2ซื้อแปลงเท่าที่เงินมีแล้วขายในอนาคตซื้อที่เหมาะสม
3.เก็บเงินไปก่อน..อย่าใจร้อน
4.ไปเรียนรู้งานเกษตรจนแตกฉานก่อนแล้วค่อยว่ากัน
5.และซื้อที่จากกรมบังคับคดีแต่ศึกษาในเวปนี้ ถ้าไม่รี่บให้ชำนาญก่อน
สุดท้ายเมื่อถึงวันนั้นเราจะเข้าใจขีดความสามารถตัวเองว่าที่คิดนะเป๊นไปได้ไหม
ข้อ 5 คุ้นๆ อิอิ  จุมพิต เร็วไปก็ไม่ดี ช้าไปก็ไม่ดี ครับ

Liked By: lookpu99
sippapat
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 10:24:18 PM »

คุณทอมมี่ก๊มาแซว ผมก็ลูกศิกษ์คุณนะครับ คือข้อ5
นี่ไปอ่านบทความคุณทอมมี่3จบถึงจะเข้าใจกระบวนการ เนื่องจากที่ดินกรมบังคับคดีไม่มีสูตรสำเร๊จเกรงว่าจะได้ของแพงแถมปัญหา ยังงัยไปดูประมูลเดี๋ยวก็มีที่ดินเองละ
sewl7820
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 10:35:04 PM »

ผมก็โดนครับ แบงค์ปล่อยยากมากครับ ถ้าไม่มีคนรู้จักหรือไม่มีเส้นในนั้น
ลองไปประมูลที่ดินจากกรมบังคับคดีดูครับ ศึกษาในเว็บนี้ล่ะครับ

ล่าสุดผมไปประมูลที่ดิน ที่จันบุรีมาแล้ว
สรุป ไม่ได้ครับเพราะมือใหม่ เงินทุนไม่หนา ไม่รู้เกมในนั้น แต่ดีที่ได้ประสบการณ์มาครับ
Auto.
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 11:06:36 AM »

เรื่องจริงที่คนมีเงินกว่าย่อมได้เปรียบ ในการลงทุนหรือคิดตัดสินใจอะไรมากกว่า   เราเรียกว่านายทุนนั่นเอง
บทเรียนปี 40  เป็นข้อเตือนใจ ยังไงเห็นใจเขาเถอะ    เพราะว่าถ้าไม่ทำแบบนั้นฟองสบู่แตกแล้วมันกระทบมาก   

ถ้าไม่มีเงินจรริงๆ   เก็บเงินครับเล่นแร่แปรธาตุ  ของไหนไม่จำเป็นอย่าซื้อ เช่น รถยนต์  ราคาแพง บ้านราคาแพงในตัวเมือง
ปัจจุบันผมซื้อบ้านเดี๋ยวใกล้ที่ทำงาน  ราคา 3 ล้านบาท ผ่อน 25 ปี     
ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ คงซื้อแค่ทาวเฮ้า 1 ล้าน ต้น  แล้วรีบผ่อนให้หมด  เก็บเงินไปซื้อที่ดินอยู่ ตจว. หลังเกษยณดีกว่าเป็นหนี้ บ้าน

Liked By: saksidht, SuanSONGPOL
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์