หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องที่ดินตาบอดเรื่องทางเข้าออก + ภาระจำยอม  (อ่าน 2842 ครั้ง)
iampossible
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 12:00:09 PM »

ขอเรียนปรึกษาทุกท่านหน่อยครับ

พอดีผมกำลังจะซื้อที่ดินแปลงหนึ่งสเป็กถูกใจมาก แต่ในหนังสื่อ นส3ก ไม่ได้ระบุทางเข้าออกเอาไว้เป็นที่ดินแปลงชนแปลงตามรูป

แต่ ณ ปัจจุบันเป็นทางเข้าออกของอีกหลายๆ แปลง แต่น่าจะไม่ได้จดภาระจำยอมเกิดขึ้น
ทางเข้าออกตามสภาพจริง

เอกสารสิทธิออกมาตั้งแต่มี 2519 สภาพจริงเป็นทางเข้าออก คำถามคือ
1.ที่ดินแปลงนี้น่าซื้อไหมครับ (ณ ตอนนี้ผมให้นายหน้าหาเอกสารยืนยันว่าเป็นทางเข้าออกมาให้ผม) แต่ทำเล + วิวสวยมาก
2.ที่ดินแปลงนี้ถือเป็นที่ดินตาบอดหรือไม่ ถ้าเป็นจริงจะสามารถใช้สิทธ์ทางกฎหมายให้เป็นภาระจำยอมหรือไม่เพราะน่าจะถูกใช้เป็นทางเข้าออกมาเกิน 10 ปีแล้ว

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

คิดจะไปดวงดาวอย่างหยุดแค่ปากซอย

weerapp
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:53:31 PM »

.ที่ดินแปลงนี้ถือเป็นที่ดินตาบอดหรือไม่
เป็นที่ตาบอดครับเพราะที่ดินแปลงนี้ไม่ติดทางสาธารณประโยชน์

ถ้าเป็นจริงจะสามารถใช้สิทธ์ทางกฎหมายให้เป็นภาระจำยอมหรือไม่เพราะน่าจะถูกใช้เป็นทางเข้าออกมาเกิน 10 ปีแล้ว
ไม่สามารถใ้ชสิทธิ์ทางกฎหมายให้เป็นภาระจำยอมได้ ต้องได้รับความยินยอมและการตกลง(เรื่องทางเข้า -ออก)กับของเจ้าของที่ดินที่มีเอกสารสิทธิ์หรือโฉนดต้องมาจดทะเบียน รับรอง เรื่องภาระจำยอม ณ สำนักงานที่ดินในเขตที่รับผิดชอบของโฉนดแปลงนั้น ๆ เพื่อให้ถูกต้องตามกฎหมายที่ดิน ถึงคุณจะอ้างว่าใ้ชเป็นทางเข้าออกมาเกิน 10 ปีเพื่อใช้สิทธิในการครอบครองไม่สามารถทำได้ เพราะที่ดินแปลงที่คุณเข้าออก มีเอกสารสิทธิในที่ดินคือโฉนด ที่มีเจ้าของถูกต้องตามกฎหมาย

Liked By: Tommy_LA
kat5656
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 02:13:49 PM »

เอกสารสิทธิออกมาตั้งแต่มี 2519 สภาพจริงเป็นทางเข้าออก คำถามคือ
1.ที่ดินแปลงนี้น่าซื้อไหมครับ (ณ ตอนนี้ผมให้นายหน้าหาเอกสารยืนยันว่าเป็นทางเข้าออกมาให้ผม) แต่ทำเล + วิวสวยมาก

ที่ดิน  ที่ไม่มีทางเข้า ออก มายังที่ดินของเราไม่มีใครซื้อครับ  เพราะคุณจะเข้าที่ดินของคุณได้อย่างไรเมื่อไม่มีทางให้เข้า ถึงเข้าได้ก็ต้องขอข้างเคียงซึ่ง

ถ้าไม่จำเป็นจริงๆก็จะไม่ทำกัน ปัญหาจะตามมาทีหลัง 

2.ที่ดินแปลงนี้ถือเป็นที่ดินตาบอดหรือไม่ ถ้าเป็นจริงจะสามารถใช้สิทธ์ทางกฎหมายให้เป็นภาระจำยอมหรือไม่เพราะน่าจะถูกใช้เป็นทางเข้าออกมาเกิน 10 ปีแล้ว

ที่ดินที่ไม่มีทางสาธารณ  เข้าไปยังที่ดินเรา  ถือว่าตาบอด ครับ  ส่วนวิธีแก้ผมแนะนำให้ปรึกษา สำนักงานที่ดินอำเภอ หรือสำนักงานที่ดินจังหวัด  ที่ตรงนั้นครับ

Liked By: lookpu99
tk_clubs
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 10:20:17 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ตอบ ข้อ 1. น่าซื้อหรือไม่ขึ้นอยู่กับเจ้าของกระทู้ครับ ตัดสินใจเองดีที่สุด

ตอบ ข้อ 2. ที่ดินแปลงนี้ ถือว่า เป็นที่ดินตาบอด เพราะไม่มีทางเข้าออกติดกับทางสาธารณะ ทางแก้้สำหรับที่ดินบอดซึ่งที่ดินข้างเคียงไม่ยอมเปิดทางให้ ต้องใช่วิธีฟ้องต่อศาล เพื่อขอใช้ทาง เรียกว่า ทางจำเป็น และถ้าเป็นทางจำเป็น จะต้องจ่ายเงินรายปีให้กับเจ้าของที่ดินที่เดินผ่านทางนั้นด้วย

ส่วนที่ถามว่่า เป็นภาระจำยอมได้หรือไม  ภาระจำยอมตามกฎหมาย เกิดขึ้นได้สองกรณี คือ
1.เกิดจากความยินยอมของเจ้าของที่ดิน   กรณีนี้ ต้องจดทะเบียน ถึงจะสามารถใช้อ้างกับบุคคลภายนอกอื่นได้   
2. เกิดจากอายุความ ซึ่งก็คือเดินผ่านที่ดินคนอื่น โดยสงบ เปิดเผย และมีเจตนาเพื่อให้เป็นภาระจำยอม เป็นเวลา 10 ปีขึ้นไป
ทั้งสองกรณี ไม่ต้องจ่ายค่าผ่านทาง

ในกรณีของเจ้าของกระทู้ หากจะต้องมีการฟ้องร้องต่อศาลกันจริงๆ เขาจะฟ้อง ทางจำเป็น + ภาระจำยอม ในครั้งเดียวกัน  เพราะยังไง ทางจำเป็นเข้าเงีิ้่อนไขอยู่แล้ว ส่วนจะได้สิทธิภาระจำยอมหรือไม่ จะต้องเข้าองค์ประกอบดังกล่าว ถ้าเข้าองค์ประกอบเป็นภาระจำยอม จะได้เดินผ่านทาง โดยไม่ต้องจ่ายเงินรายปี

และถ้าต้องฟ้องร้องกันเพื่อให้ได้ทางเข้าออกมา อาจจะต้องแลกกับมิตรภาพของที่ดินข้างเคียงที่ต้องเสียไปนะครับ

Liked By: Tommy_LA, lookpu99
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์