หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่พึ่งได้โฉนด แต่พอเข้าไปดู มีนายทุนมาปลูกปาร์ม ไว้เต็มแปลง ทำไงดีครับ  (อ่าน 2498 ครั้ง)
khongallinone
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 01:21:01 PM »

อยากจะปรึกษาพี่ๆ ผู้รู้หน่อยครับ พอดี มีคนฝากมาถามอีกที ครับ
คือว่าที่ผืนนี้ เป็นที่ ๆ พี่น้องเค้ายกให้และไปทำรางวัดแบ่งให้เมื่อหลายปีก่อน โดยที่เจ้าตัวก็ไม่รู้ว่า ตนเป็นเจ้าของ
เพราะอยู่มาวันหนึ่ง มีเจ้าหน้าที่กรมที่ดิน ที่รู้จักกันไปหาเอาโฉนดมาให้
พร้อมกับบอกว่าที่ผืนนี้เป็นของป้า แต่พอตามไปดู มีนายทุนปลูกปาร์ม
เต็มพื้นที่ น่าจะ 4-5 ปี แล้ว แบบนี้เราจะทำยังไงดีล่ะครับ
ลักษณะที่ดินเหมือนเคยเป็น สปก. แล้วรัฐแปลงเป็นโฉนดมาให้ ครับ
แล้วแกบอกเป็นในๆ ว่า ถ้าช่วยได้ป้าแบ่งให้หนูไว้ทำกิน 2ไร่น่ะ 
นั่นไงผมถึงต้องช่วย แต่มันจะคุ้มกับลูกกระสุนหรือป่าว น่า
แนะนำด้วยน่ะครับ เอาไงดี 
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

darklootet
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 02:46:23 PM »

ด้วงสาคูชอบ
Auto.
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 04:32:24 PM »

ที่ดินถ้าเป็นของเราถูกต้อง  มีฉโนดเอกสารตามกฎหมาย  เราควรยืนยันสิทธิ์ของเราฟ้องร้องทางกฎหมาย แจ้งความกับตำรวจ

แต่ถ้าเป็นที่ สปก ที่จับจอง แบบนั้นก็อีกเรื่องนึงเพราะมันฟ้องเอากับใครไม่ได้ต้องไปฟ้องกับศาลพระภูมิอย่างเดียว

Liked By: Tommy_LA, worawit6311
bore onzon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 05:14:47 PM »

เท่าที่ฟังดูรู้สึกคุณป้าแกจะโชคดีอะไรเช่นนั้นมีญาติแบ่งที่ดินให้แถมใส่ชื่อให้โดยที่ไม่รู้ตัวกรณีนี้นับว่าหายากครับ กรณีนี้ต้องดูครับว่านายทุนเข้ามาปลูกปาล์มในฐานะอะไรเป็นการบุกรุกหรือเป็นการครอบครองปรปักษ์เพราะที่ดินมีโฉนดถ้าเจ้าของปล่อยรกร้างว่างเปล่าแล้วมีผู้เข้ามาครอบครองโดยสงบเปิดเผยและแสดงเจตนาว่าเป็นเจ้าของเมื่อครบสิบปีตามกฎหมายจะสามารถยื่นขอกรรมสิทธิ์ได้ครับ(ดูอย่างกรณีวัดสวนแก้วของพระพยอม) สรุปว่าเคสนี้ฟันธงไม่ได้เพราะขาดรายละเอียดครับ

Liked By: Tommy_LA, worawit6311
khongallinone
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 05:39:44 PM »

ขอบคุณ พี่ๆ ที่ชี้แนะครับ ผมห่วงแค่ นายทุนอย่างเดียว
เพราะตอนนี้ผู้ใหญ่บ้านก็พร้อมช่วย แต่กำนัน แปลก ๆชอบกล
อันดับแรก แจ้งความถูกต้องมั้ยครับ
อันดับ2??? 3 4
นั่นล่ะที่ผมคิดไม่ออก
นักการเมืองท้องถิ่น  ราชการท้องถิ่น  คุ้มหัว พอหาได้ครับ
แต่ที่ งง คือ ไม่มีใครรู้นายทุนคือใคร ถามใครแถวนั้นก็บอกไม่รู้ เลย งง
ขอบคุณทุกคำตอบมีไรแนะนำเพิ่มได้ครับ 

Liked By: burin1
bigkhing
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:46:16 PM »

โอ้ที่ดินเป็นโฉนดมีกรรมสิทธ์  นายทุนมาบุกรุกทำกินไม่ถึง 10 ปียังไม่ได้กรรมสิทธ์ในการครอบครองปรปักษ์ครับ แจ้งความบุกรุกได้เลยครับและฟ้องร้องศาลขอขับไล่ออกจากพื้นที่เลยครับ....แต่ถ้าป้าได้รับโฉนดออกมาภายหลังที่นายทุนมาบุกรุกโดยสงบเปิดเผยเจตนาเป็นเจ้าของ1ปีจะเป็นอีกกรณีเลยครับ

Liked By: Tommy_LA
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์