หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยครับ เราจะหาซื้อเครื่องอัดอาหารปลาได้ที่ไหนครับ. เครื่องขนาดเล็กไว้ใช้ในคร  (อ่าน 7213 ครั้ง)
Aun123007
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 09:13:55 PM »

ขอสอบถามหน่อยครับ เราจะหาซื้อเครื่องอัดอาหารปลาได้ที่ไหนครับ. เครื่องขนาดเล็กไว้ใช้ในครัวเรือน.  ราคาถูกๆครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 09:23:46 AM »

ผมซื้อเครื่องบดอาหารมาไว้ 1 ตัว คนขายเขาเรียก หน้า 42" เพราะใหญ่สมควร  ...ผมมาแก้ไขดัดแปลงเพิ่มเติมอีกนิดหน่อย  หมดไป หมื่นห้าพันกว่าบาท  สามารถใช้ได้ทั้งมอเตอร์ไฟฟ้า และรถคูโบต้าปั่น  ทำทีเดียวใช้ได้สองระบบ   อัดบดปลาได้สบายๆ ...ตั้งใจซื้อมาอัดเม็ดปุ๋ยหมักแต่เสียทีขี้วัวที่ทำปุ๋ยหมักมีแต่หินกรวดจึงทำไม่ได้ ...ปัจจุบันทิ้งไว้เฉยๆ ว่าจะขายเหมือนกัน กะเอาเงินทำบุญ  ยิงฟันยิ้ม  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 09:27:16 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
Sanguan1965
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 03:29:02 PM »

คุณชาวนาครับ  ผมก็สนใจเครื่องที่ว่า  -ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่เอา  ผมขอจองครับ.. ว่าแต่ว่า จ่ายเงินยังงัย หรือส่ง พกง. กับ นิ่มซีเส็ง. ที่ ร้านอาชีพอิสระ  48 ถนน เกษมราษ  ต. ท่าอิฐ  อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์   53000 (แบงค์)

Liked By: ชาวนา™
ชาวนา™

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 09:42:07 PM »

คุณชาวนาครับ  ผมก็สนใจเครื่องที่ว่า  -ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่เอา  ผมขอจองครับ.. ว่าแต่ว่า จ่ายเงินยังงัย หรือส่ง พกง. กับ นิ่มซีเส็ง. ที่ ร้านอาชีพอิสระ  48 ถนน เกษมราษ  ต. ท่าอิฐ  อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์   53000 (แบงค์)

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลงรูปให้ดูครับ  ส่วนรายละเอียดผมขอส่งทางข้อความส่วนตัวครับ  ยิ้มเท่ห์
ชาวนา™

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:42:00 AM »

เครื่องบดตัวนี้  ใช้บดได้ทั้งพริกแกง, ปลาสด, เนื้อหมู, เนื้อวัว, เนื้อไก่  รวมไปถึงนำมาอัดเม็ดขี้วัวได้  แต่ผมซื้อมาแล้วกลับไม่ได้ใช้งานเพราะตอนทำปุ๋ยหมัก  ดันไปซื้อขี้วัวที่เขาขังคอกรองพื้นด้วยหินลูกรัง ...ยุ่งล่ะสิครับ  เมื่ออัดไม่ได้เลยจอดทิ้งไว้เฉยๆ  สภาพจึงเหมือนใหม่ทุกประการ

อะไหล่มีครบ  จานหน้าซื้อมาตอนแรกรูถี่   อัดปุ๋ยออกไม่ค่อยดีเพราะรูถี่และเล็กเกิน   เลยไปซื้อแบบรูใหญ่มาเปลี่ยนอีก ...ส่วนใบมีดของเดิมที่มากับเครื่อง  ถ้าต้องการของคุณภาพดีก็มีแต่แพง  ใบมีดอันเดียว 500 บาท  ตอนนั้นไม่ได้ซื้อเพราะอัดปุ๋ยไม่จำเป็นต้องใช้ใบมีดอยู่แล้ว

ชาวนา™

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:52:14 AM »

ตอนซื้อมาแรกๆ  จัดการจ้างช่างเปลี่ยนตำแหน่งพูเล่ย์ใหม่  โดยปรับปรุงให้สามารถใช้ได้ 2 แบบ คือ ติดมอเตอร์ 1.5 แรง  หรือจะ  ใช้เครื่องคูโบต้า  ต่อสายพาน มาฉุดเครื่องนี้ก็ได้  ตามภาพตำแหน่งที่ 1 คือ พูเล่ย์ด้านนอกสำหรับใช้กับเครื่องคูโบต้า  ส่วนตำแหน่งที่ 2 แค่ย้ายพูเล่ย์ก็สามารถใช้กับมอเตอร์ไฟฟ้าได้สบายๆ  (ขนาดของพูเล่ย์ตัวนี้ 10นิ้ว)

กระบะด้านบนตอนแรกมีขอบแค่ 2 นิ้ว  ให้ช่างเพิ่มให้สูงขึ้นไปอีกเผื่อเวลาวางของจะได้ไม่ต้องกังวลและสามารถวางได้ในปริมาณมาก  จาก 2 นิ้ว จึงกลายเป็น 12 นิ้ว หรือ 1 ฟุต   ...สำหรับช่องใส่วัสดุเข้าเครื่องบด  อย่าเผลอเอามือหรือเท้าแหย่ลงไปไม่งั้นเท้าเละแน่ๆ ทั้งเด็กและผู้ใหญ่  ยิงฟันยิ้ม

ชาวนา™

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:57:30 AM »

ตอนไปซื้อไม่รู้หรอกว่าเขาเรียกขนาดเจ้าเครื่องนี้ว่ายังไง  ได้ยินแต่ว่า  42นิ้ว  ซื้อเพราะเห็นว่ามีขนาดเหมาะสมที่อัดปุ๋ยได้สบายๆ และราคาก็ไม่ได้แพง

จนวันนี้ยกออกมาถ่ายรูป  เพิ่งเห็นเลข 42 ติดอยู่ข้างๆ ตัวบด  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

รวมเบ็ดเสร็จหมดเงินไปกับเจ้าเครื่องบดอัดตัวนี้ หมื่นห้าพันนิดๆ  ไม่ได้มีมอเตอร์นะครับ  ต้องซื้อติดเองต่างหาก  เพราะตอนซื้อผมตั้งใจเอามาใช้กับเครื่องคูโบต้าอย่างเดียว
kerng
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 08:02:21 AM »

สวัสดีครับ ตอนนี้เครื่องนี้ไปอยู่ในการอุปาระของใครหนอ ยังใช้การได้ดีไหมครับ
kerng
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 08:11:15 AM »

เครื่องบดตัวนี้  ใช้บดได้ทั้งพริกแกง, ปลาสด, เนื้อหมู, เนื้อวัว, เนื้อไก่  รวมไปถึงนำมาอัดเม็ดขี้วัวได้  แต่ผมซื้อมาแล้วกลับไม่ได้ใช้งานเพราะตอนทำปุ๋ยหมัก  ดันไปซื้อขี้วัวที่เขาขังคอกรองพื้นด้วยหินลูกรัง ...ยุ่งล่ะสิครับ  เมื่ออัดไม่ได้เลยจอดทิ้งไว้เฉยๆ  สภาพจึงเหมือนใหม่ทุกประการ

อะไหล่มีครบ  จานหน้าซื้อมาตอนแรกรูถี่   อัดปุ๋ยออกไม่ค่อยดีเพราะรูถี่และเล็กเกิน   เลยไปซื้อแบบรูใหญ่มาเปลี่ยนอีก ...ส่วนใบมีดของเดิมที่มากับเครื่อง  ถ้าต้องการของคุณภาพดีก็มีแต่แพง  ใบมีดอันเดียว 500 บาท  ตอนนั้นไม่ได้ซื้อเพราะอัดปุ๋ยไม่จำเป็นต้องใช้ใบมีดอยู่แล้ว

เครื่องนี้คุณชาวนาไปซื้อมาจากไหนครับ

ชาวนา™

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 11:21:13 AM »

สวัสดีครับ ตอนนี้เครื่องนี้ไปอยู่ในการอุปาระของใครหนอ ยังใช้การได้ดีไหมครับ

ตัวนี้ซื้อมาจาก ตลาดบางมูลนาก จ.พิจิตร  ตอนนี้ไปอยู่อุตรดิตถ์ได้เกือบสองปีแล้วครับ
niwatabb@yahoo.com
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 11:19:22 AM »

ไมาทราบขายไปหรือยังคับ
kerng
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 02:37:59 PM »

จะเอาไปทำไรครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์