หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ จุดเริ่มต้นเล็กๆเพื่อสวนเกษตรในฝัน ของคนมีฝัน จ.สุรินทร์  (อ่าน 121460 ครั้ง)
Ratthapatch
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #528 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 02:51:32 AM »

มาดูต้นผักหวานกันบ้าง อัพเดท สลับกับไผ่ละกันนะครับ
เอามาให้ดูแค่ส่วนนึง เพราะตอนนี้ผักหวานทยอยออกยอดมาให้เห็นเยอะขึ้นเรื่อยๆ
พอจะมีความหวัง ไปสวนทีไรแอบมองรอลุ้นให้มันงอกออกมาตลอดเวลา แล้วยิ้มคนเดียว
แต่ละท่านที่ปลูกต้นไม้คงพอจะเข้าใจความรู้สึกแอบลุ้นแอบดู แอบมองมันนะครับ

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์

Ratthapatch
*

« ตอบ #529 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 02:56:13 AM »

วันที่ 31 ก.ค. 61
มาขุดต้นไผ่ เพชรน้ำผึ้งเบอร์ 2 อีก หนึ่งกอครับ
เพื่อจะได้คัดแยก กอนี้ปลูกมาสองปีกว่าแล้วครับ
แม่และน้ามาขุดไปกินตลอด แต่ขุดแต่ด้านนอก ไม่เคยขุดด้านใน
ผมต้องทำงานที่เมืองกรุง จึงไม่ได้มาคอยบอกให้ขุดยังไง ผลออกมากอเลยแน่นอย่างที่เห็นครับ
แต่หน่อดกมาก ยิ่งขุดกะยิ่งออก แต่เพราะขาดการเข้าใจ เลยเป็นดังที่เห็น

แต่ใบไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งวัวผมชอบกินมากครับ เลยอย่าให้เสียของให้วัวกินซะเลย

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์
Ratthapatch
*

« ตอบ #530 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 03:01:42 AM »

31/7/61
เมื่อล้อมไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเบอร์2 ได้แล้วก็เอามาแยกหน่อครับ
การขุดว่ายากแล้ว การแยกหน่อของผมยากมาก เพราะไม่ค่อยมีความชำนาญเท่าไหร่
แต่ทุกอย่างมันกะต้องมีครั้งแรกกันนะครับ

เมื่อแยกได้จะเป็นสภาพแบบนี้ครับ มีเหง้ามันพันกันก็เลยต้องตัดแบบนั้น แต่ผมไม่ทิ้งของครับ เอาเหง้ามาชำ ถ้ารอดกะเอาไปปลูก
เพราะสวนเราเอง ปลูกไปก่อน กอไหนไม่สวยเราก็ค่อยคัดออกอีกทีครับ
แต่ต้นสาพันธุ์มาดีแล้ว แม้จะเป็นแค่เหง้าผมก็ว่ายังได้หน่อดกมาด้วยแน่นอน

Ratthapatch
*

« ตอบ #531 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 03:07:40 AM »

มาดูไผ่บงหวาน เพชรน้ำผึ้งเบอร์ 2 ที่ชำไปแล้ว 6วันครับ เริ่มมีตุ่มตรงแขนง แตกยอดมาให้เราเห็นพอชื่นใจกันบ้างแล้วครับ

ณ สวนเกษตรในฝัน 1/8/61

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2018, 03:09:48 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #532 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 03:12:23 AM »

ที่วางไผ่ไม่พอ ก็เลยต้องสร้างเรือนเพาะชำอย่างง่าย เพื่อมาวางชำไผ่ก่อน กันไก่ กันแดด
เอามาชำที่บ้านนะครับ ยังไม่ได้เอาไปชำไว้ที่สวน เพราะที่บ้าน สั่งแกลบดำมาเก็บ เราสามารถทำได้ดึกๆดื่นๆได้ในการชำไผ่
ว่างตอนไหนเราก็ค่อยทำไปทีละนิดๆ ไผ่ที่ชำไม่ทันเอาไปหมกแกลบดำไว้ก่อนแล้ว เพื่อรักษาความชื้น

2/8/61

ในถุงที่มีแต่แกลบดำ แต่ในถุงมีเหง้าไผ่ที่เราชำไว้ด้วย ไม่รู้จะรอดไหมแต่ดีกว่าทิ้งไปเสียของ
เพราะต้นพันธุ์มันดี เราเลยเสียดาย เพราะเคยเอาเหง้าทิ้งไป แต่พอโดนความชื้นมันงอกออกมา ครั้งนี้เลยไม่ทิ้งเอามาชำไว้เล่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2018, 03:15:53 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #533 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 03:17:54 AM »

มาสำรวจไผ่หวานยักษ์เพชรล้านนา กินดิบได้
กอนี้สองปีกว่าแล้ว ในเดือนนี้จะขุดมาขยายพันธุ์ น่าจะได้ราวๆ 20 ต้น

Ratthapatch
*

« ตอบ #534 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 03:20:31 AM »

มาดูต้นไผ่หกยักษ์ เพชรภูเรือ กินดิบได้ กันบ้างครับ ปลูกพร้อมกันกับเพชรล้านนา แต่เนื่องจากปลูกทิ้งไว้ตามยถากรรม ไม่เคยได้รดน้ำเลย
เกือบไม่รอดหน้าแล้งที่ผ่านมา แต่มันก้ผ่านมาจนได้ แถมมีหน่อให้ชื่นชม หน่อเริ่มใหญ่แล้ว เด่วจะขุดขยายเช่นกันรออีกเดือนก่อนนะ ทำไม่ทัน

Ratthapatch
*

« ตอบ #535 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 03:24:32 AM »

3/8/61
มาดูละไมหวานกันบ้าง ลงปลุกไปแล้วได้สองสามวัน เจอแมลงปีกแข็ง ทั้งด้วงช้าง แมงจีนูน แมงเต่าทอง
รุมกัดกินใบจนหมดเลย เหลือแต่ร่องรอย นึกว่าไม่รอดแล้ว แต่กลับรอดมาได้ เริ่มแทงใบมาอีก
แต่ก็ไม่รู้ว่ามันจะมากินอีกไหม ต้องหาวิธีมารักษาใบ อาจจะต้องใช้พริกมาผสมฉีดใบไปก่อน
ใครมีวิธีดีๆแนะนำด้วยครับ

Ply
*

« ตอบ #536 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 06:10:42 PM »

กลับมาอยู่บ้านแล้วเหรอครับ...เห็นหายไปนานเลย... ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

กลับมาแล้วครับ แต่ยังรับจ๊อบเป็นฟรีแลนซ์ เพื่อหาเงินอยู่บ้าง หาทุนมาทำสวน
เพราะต้องลงทุนกเยอะเลยยังไม่ได้100% แต่มีเวลามากขึ้น กลับบ้านทุกเดือนครับ มาลงทำสวนจริงจังเต็มที่ครับ สะสมพันธุ์ได้ระดับหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2018, 10:52:21 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34]   ขึ้นบน
  พิมพ์