หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ จุดเริ่มต้นเล็กๆเพื่อสวนเกษตรในฝัน ของคนมีฝัน จ.สุรินทร์  (อ่าน 182854 ครั้ง)
Ratthapatch
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #432 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 12:31:47 PM »

ไผ่ตงลืมแล้ง หรือกิมซุง จากพี่ชายบ้านสวาย ตอนปลูกใหม่ๆ

กับผ่านมาแล้วหนึ่งปีครับ ตอนนี้สามารถขยายพันธุ์ได้แล้วครับ

อีกรูปชัดๆครับ ต้นเดียวกัน

พึ่งหัดตอนเองครั้งแรก 01/09/15 ทำคนเดียวกะเก้ๆกังๆอยู่บ้าง แต่สบายครับมีความสุขที่ได้ทำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2018, 01:33:50 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์

Ratthapatch
*

« ตอบ #433 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 01:25:52 PM »

ทำการยีขุยมะพร้าวเอง เมื่อวาน แช่น้ำหนึ่งคืน วันนี้ (31-08-15) เตรียมตอนไผ่ต่างๆ ที่มีรากอากาศโผล่มาครับผม

เมื่อวานไปทำการสางโคนไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเบอร์ 2

ใบที่สางวัวกินได้ครับ สบายเลยทีนี้ เหง้าชำขาย ไม้ทำค้างใช้ ใบให้วัวกิน สารพัดประโยชน์จริงๆ ไผ่บงหวาน

ตอนนี้ไปอ่านย้อนหลังมา มีรูปหายไปเยอะ ไม่รู้เป็นอะไร มีใครเป็นบ้างกันไหมน้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2015, 11:51:54 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์
pranod99
*

« ตอบ #434 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 01:45:09 PM »

ไผ่ตงลืมแล้ง หรือกิมซุง จากพี่ชายบ้านสวาย ตอนปลูกใหม่ๆ

กับผ่านมาแล้วหนึ่งปีครับ ตอนนี้สามารถขยายพันธุ์ได้แล้วครับ

พึ่งหัดตอนเองครั้งแรก ทำคนเดียวกะเก้ๆกังๆอยู่บ้าง แต่สบายครับมีความสุขที่ได้ทำ

ยินดีด้วยนะครับ มีต้นพันธุ์เองแล้ว ต่อไปไม่นานก็คงได้กิน แจกจ่าย และขายต่อไป กลับมาอยู่บ้านแล้วหรือครับ

ยังครับอาจารย์แค่มีเวลาหยุดกะเลยมาวันเกิดตัวเอง มาอยู่กะแม่ในวันที่เราเกิดแค่นั้นครับ รอเวลาอีกสักปีสองปีก่อนครับแต่จะได้มาทำมากขึ้นเรื่อยๆครับ
เพราะเริ่มมีต้นพันธุ์เองแล้วครับ ปีหน้าจะลงเป็นสวนแล้ว เพราะขยายพันธุ์ได้มากขึ้นแล้ว ค่อยๆเพิ่มเอาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2015, 08:33:19 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #435 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 08:38:35 PM »

ไผ่หกหวานเพชรภูเรือต้นล่ะพัน จากพี่เปียร์ครับ กินดิบได้ ขนาดหน่อราวๆ 2กิโลกรัมได้ หวาน กรอบ อร่อย
หนึ่งปีมาแล้วไม่โตเพราะวัวควายเยอะเหลือเกิน แต่ว่ามีรากอากาศผมกะเลยลองตอนดูเพื่อขยายพันธุ์ครับ
จะได้มีสักสามสี่ต้นในสวน 01/09/15

ได้สามตุ้มจากรากอากาศ พอตัดต้นที่ตอนแล้วจะขุดเหง้ามาชำครับ มีหน่อเล็กๆกำลังโผล่มาอีกหน่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2015, 01:29:28 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #436 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 12:05:14 AM »

เพกาเตี้ย ต้นพันธุ์มาจากอ่างทอง ปลูกเมื่อ23-8-15

หลังจากปลูกไปไม่นาน 2-9-15 โตไวมากครับมียอดใหม่มาแล้ว

ปลูกเพียงน้อยนิด แต่อัพเดทบ่อยอย่าว่ากันนะครับ เพราะคนพึ่งหัดปลูก กะตื่นเต้นเวลาเราเห็นต้นไม้ที่เราปลูกเขาโตขึ้นเรื่อย
ตอนนี้ยังไม่ได้ใส่อะไรลงไปเลยครับ ปลูกลงดินแล้วรดน้ำอย่างเดียว รอครบเดือนค่อยใส่ปุ๋ยคอกครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2018, 01:37:32 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Power_Jamsai
*

« ตอบ #437 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 12:30:56 AM »

สน็อม เตอ บอง ยิ้มเท่ห์

ปึงตาเริมเทอ เริมดำบาด ชนำกรอยเทอโยว เม็นเตนเฮย 555 รนานิ ขมาดซาเกือล บ่ น้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2015, 04:02:49 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #438 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 01:26:23 AM »

วันที่2/9/15 ทำการตอนไผ่บงหวานราว10 กว่ากิ่ง ที่มีรากอากาศ ไม่รู้จะสำเร็จไหม
ถ้าสำเร็จกะประหยัดต้นพันธุ์ ได้อีกหลายพันบาททีเดียวเชียวล่ะคร๊าบบบบบ
อาศัยเรียนรู้จากพี่ๆในกลุ่มนี้ เหมือนอ่านเจอจากพี่โหน่งรึเปล่าหากเจอรากอากาศจัดการตอนทันที
เนื่องจากกอ รกมาก พอสางกอไปเจอรากอากาศพอดี จัดไปไม่ลองไม่รู้ วันก่อนตอนตงลืมแล้งแล้ว
ที่มาของ เดินทีล่ะเก้า กินข้าวทีล่ะคำ ใคร...พูดไว้ไม่รู้ แต่ช่างเข้า กับตัวผมเหลือเกินครับผม

อีกรูปครับ กอนี้ตอนเยอะหน่อย

เดือนตุลาค่อยไปขุดเหง้ามาชำใส่ถุงดำ เพื่อรอขยายพันธุ์เตรียมปลูกปีหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2015, 01:28:16 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #439 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 04:55:34 PM »

วันนี้มาทำงานกรุงเทพไม่มีอะไรจะอัพเดท เพราะต้องรอกลับบ้านปลายเดือนเพื่อจะไปดูที่ปลูกไว้ว่าเป็นยังไงบ้าง ขอนอกเรื่องวันนึงครับผม
เนื่องจากผมเป็นที่ปรึกษา ทางด้านกฎหมาย และในfacebook  ผมเป็นแอดมิน"กลุ่มแก้ปัญหาหนี้บัตรเครดิต และการติดแบล็คลิสต์"
เลยพอจะช่วยแนะนำสมาชิกท่านใดที่เดือนร้อนเรื่องหนี้ (ไม่ได้ให้ยืมเงินนะครับ) แต่ให้คำปรึกษา แนะนำ ช่วยเหลือให้คนปลดหนี้
หากท่านใด มีการทำบัตรเครดิต สินเชื่อต่างๆ ทั้งเช่าซื้อรถมอไซด์ หรือรถยนต์ ที่ผ่อนไม่ไหว แล้วจะให้เขายึด หรือส่งคืน
แล้วเขามีเรียกเก็บค่าส่วนต่างมา หรือบ้าน หรือลูกหลานของท่านได้กูยืมเรียน กยศ แล้วเขาทวงเขาฟ้อง
หรืออยู่ก็มีใบทวงหนี้มาที่บ้านท่าน หรือหมายศาลท่าน มาปรึกษาผมได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำฟรี ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ถ้าท่านเล่นเฟซ
ก็พิมพ์คำว่า กลุ่มแก้ปัญหาหนี้บัตรเครดิต และการติดแบล็คลิสต์ แล้วขอเข้าร่วมสมาชิก แล้วผมจะกดรับ
แล้วให้ท่านไปอ่านย้อนหลัง สักพักก่อน แล้วถ้ามีเรื่องด่วนก็เขียนคำถามท่านมาได้เลย ผมและสมาชิกยินดีแนะนำได้ครับ
คดีแพ่งช่วยผมยินดีเหลือลูกหนี้เต็มที่นะครับ

ถ้าสมาชิกท่านใด อยากได้คำแนะนำเชิญนะครับ ทักผมแล้วบอกว่าจากกลุ่ม เกษตรพอเพียง
ผมจะรีบตอบเลยครับ อาจจะช่วยไม่ได้ทุกท่าน แต่ผมมั่นในว่า ช่วยให้หนักเป็นเบาได้ ยินดีแนะนำสมาชิกทุกท่านที่เดือดร้อนครับ
อาจจะเป็นประโยชน์สำหรับเกษตรกร ที่ไม่มีความรู้ด้านกฎหมาย เจอเรื่องคนทวงหนี้ หรือหมายศาลมาเมื่อไหร่ ตกใจจนทำไรไม่ถูก
ไม่รู้จะปรึกษาใคร ให้คิดถึงผมนะครับ อาจจะมีทางออกให้ท่านบ้างครับ

หรือคลิ๊กที่ลิ๊งค์นี้มาก็ได้ครับ https://www.facebook.com/groups/rukkunfanpage/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2015, 05:15:02 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

nagdernthang
*

« ตอบ #440 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 01:36:32 PM »

ติดตามผลงานนะครับ
หายเหนื่อยแทนกับสิ่งที่ลงทุนไปนะครับ ทุนคือแรงของเรานี่ล่ะ
แล่ะ Big Surprise สำหรับที่ปรึกษาทางด้านปัญหาหนี้ สุดยอดเลยท่าน

บุญรักษาเช่นเคยครับ

ขอบคุณครับที่ติดตามกันมาเรื่อยๆ ผมเองเริ่มจากการที่มีทุนน้อยครับ
และในการจะซื้อต้นพันธุ์ มาทีเดียวด้วยเงินจำนวนเยอะ ผมถือว่าเกินกำลังผม ผมเลยจะเริ่มจากน้อยๆ
จากต้นพันธุ์ไม่กี่ต้นแล้วขยายเอา อดทนรอเวลา สักสองสามปี เมื่ออยู่ตัวแล้วค่อยตัดสินใจลาออกมาทำเต็มตัว
สวนผมอาจจะยังไม่ได้เป็นรูปเป็นร่าง มีเยอะเหมือนเหมือนใครเขา แต่ตอนนี้ผมมีต้นพันธุ์เอง ขยายเอง
ได้เรียนรู้สะสมไปเรื่อยๆ หวังว่าก่อนสี่สิบจะมีเต็มสวนกับเขา ใครมีปัญหาเรื่องหนี้ เรื่องหมายศาล แอดเฟซผมได้เลยครับ
ไอดีไลน์ : o-koong  แอดมาได้แล้วบอกว่ามาจากเกษตรพอเพียง ผมยินดีตอบคำถาม แนะนำช่วยเหลือครับ

nagdernthang say : ผมก็เริ่มต้นเช่นเดียวกับคุณครับ เริ่มต้นจากทดลองปลูกจากหนึ่งเหมือนกันครับ มีบ้างที่พลาด
เช่นไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เร่งขยายด้วยการขุดเหง้าได้สัก 15 เหง้า ช่วงแรกสมบูรณ์มากแต่ติดที่หน้าแล้งไม่มีคนใส่ใจรดน้ำให้อย่างสม่ำเสมอ
ผลคือ ยืนต้นตายไปทั้งหมด น่าเสียดายจริงๆ แต่ผมยังไม่แผนสองครับ เพราะมีต้นพันธุ์อีกเหง้าที่ปลูกไว้ติดและรอดมาได้ตอนนี้เริ่มให้หน่อแรกแล้ว แค่นี้ก็นับหนึ่งใหม่ได้ครับ ส่วนไผ่บงหวานเพาะเมล็ดผมก็มีครับ ยังรอดูลักษณะกอและหน่อเหมือนกันว่าจะอย่างไร
ยังคงเห็นงามกับการเริ่มต้นทีล่ะก้าวนะครับ แต่หากก้าวได้ยาาวๆบ้างก็จัดไปครับ 555 ส่วนแปลงไผ่กิมซุงผมก็ไปโลดแล้วแปลงหลังบ้าน
หนึ่งปีสี่เดือนเขาเริ่มให้ผลตอบแทนกับผมแล้วครับ หน่อ กิ่ง และเพื่อนใหม่มากมายเข้ามาแวะเวียนถามข่าว
ฝากติดตามเฟส   ==>สวนไผ่แทนคุณ
ฝากติดตามเพจ   ==>สำนักรักบ้านเกิดกับสวนไผ่แทนคุณ

เยี่ยมเลยครับ จะไปติดตามขอเป็นเพื่อนในเฟซนะครับ จริงๆกะอยากสายป่านยาวๆครับ ถ้ามีกะจัดเตม แต่ในเมื่อเป็นแบบนี้เรากะเริ่มจากทีล่ะก้าวได้ เช่นกัน คนที่ไม่มีทุนที่เดินตามรอยเขาจะได้เดินตามเราได้บ้างเพราะจากที่ไม่มีอะไรปลูกทิ้งไว้กะแทนคุณเราเอง ผมถึงชอบต้นไม้มากกว่าสัตว์ เพราะสัตว์หากไม่อยู่มันตายในอาทิตย์นึงได้เลย แต่ต้นไม่เดือนนึงกะยังไม่ตายครับ สู้ๆกันไปครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2015, 07:43:32 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #441 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 11:23:44 PM »

ตอนนี้ที่บ้าน สุรินทร์ ฝนตกจากพายุหว๋ามกอ ทำให้พัทยา ระยองน้ำท่วมอย่างหนัก บ้านเราได้น้ำเต็มนาเต็มลำห้วย
บางทีพายุที่ๆหลายคนไม่ชอบ แต่มันกะเหมาะกับบ้านเรา ฝนเอ๊ยไปที่สุรินทร์เยอะๆนะครับ

Ratthapatch
*

« ตอบ #442 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 06:52:17 PM »

วันนี้ไปศึกษาเรื่องเพกามา เพราะรู้ว่าเพกาติดผลยากมากครับ
การผสมเกสรดอกไม้ของเพกา จะต้องรู้เรื่องส่วนประกอบของดอกกันหน่อยนะครับ
จากที่ศึกษามา ให้เด็ดเอาเกสรตัวผู้ไปชนกับกับยอดเกสรตัวเมียเลยครับ
การจะเอาเกสรตัวผู้จะดอกเดียวกัน หรือต่างดอกต่างต้นกะได้ครับ
ใครทำแล้วได้ผลกะแจ้งด้วยครับ ผมต้องรอให้เพกาออกดอกปีหน้าก่อนจึงจะมารายงานครับผม

อ้อ มาเสริมอีกนิดครับ ให้เอาเกสรตัวผู้ ไปชนที่เกสรตัวเมีย
ให้ตกเข้าไปที่รังไข่นะครับ ถ้ามันผสมติดก็จะกลายเป็นฝักเพกา ให้เราเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2015, 10:31:29 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #443 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 02:53:08 PM »

วันนี้ได้กลับมาบ้าน 02/10/15 ได้กลับมาบ้าน ในรอบหนึ่งเดือน มาเพื่อมาเยี่ยมแม่ พร้อมกับมาดูต้นไผ่ และสวนหลังบ้าน กลับมาฝนตกหนักเลย

ไผ่เพชรน้ำผึ้งเบอร์ 3 จากพี่โหน่ง โตเร็วมากครับ กำลังไปได้สวยออกหน่อใหญ่มาก หลังจากตั้งต้นพ้นจากพวกวัวพวกไก่ได้แล้ว
สี่เดือนแรก

ปัจจุบัน 02/10/15

อันนี้ไผ่หวานเพชรพบพระ ต้นสวยมาก แต่อยู่ใกล้ทางเดินมากเกินไป ทั้งคนทั้งวัว ทั้งไก่ เล่นซะไม่โตเลย แต่มันกะสู้เพื่อแทงกิ่งแขนงมาใหม่
รอปีหน้าจะย้ายไที่สวนใหม่คงจะทำให้เขาโตเร็วมากขึ้นกว่าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2015, 11:28:37 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #444 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 02:55:27 PM »

สะเดาทวาย ก็เริ่มแตกยอดใหม่แล้ว

02/09/15 เริ่มปลูก

02/10/15 หลังจากลงดินหนึ่งเดือนผ่านไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2015, 02:57:16 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #445 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 03:04:19 PM »

มาดูเพกาเตี้ยกันบ้างครับ
ตอนเริ่มปลูก 23/08/15

หลังปลูกได้ราวหนึ่งอาทิตย์ 02/09/15

ผ่านมาหนึ่งเดือนครับ 02/10/15 โตขี้นมาหน่อยล่ะ

Ratthapatch
*

« ตอบ #446 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 10:23:08 PM »

มาดูต้นสลิด หรือขจร กันบ้างครับหลังจากลงได้เดือนนึงครับ ณ วันที่ 02/10/15

Ratthapatch
*

« ตอบ #447 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 10:27:01 PM »

ตอนนี้มีต้นชะอมเอาไว้กินเองแล้ว ได้กินสองสามอาทิตย์กินที กะไม่ต้องไปซื้อเขาแล้ว ยิ่งตัดยิ่งออกยอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2015, 09:08:35 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39   ขึ้นบน
  พิมพ์