หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ จุดเริ่มต้นเล็กๆเพื่อสวนเกษตรในฝัน ของคนมีฝัน จ.สุรินทร์  (อ่าน 97562 ครั้ง)
his
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #400 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 08:48:42 AM »

สวัสดีครับ.. ยิ้มเท่ห์
เข้ามาอ่าน มาติดตาม แนวคิด วิธีทำ วิถีทางแห่งเกษตร
...เหมือนกันครับ..กับชีวิตที่มาจากตจว. ห่างจากบ้านเกิด เมืองนอน
..เพื่อมาทำงานในกทม. สักวันก็ต้องย้อนคืนถิ่นเดิม..ถิ่นที่เคยคุ้นตา..
ถิ่นที่เคยเรียกหา ยิ้มกว้างๆ

...จริงอยู่..ที่นี่แม้จะนอนหลับได้...แต่คงไม่สุขใจเท่าบ้านเรา..เมื่อใจมันเรียกร้อง..ถึงไม่เป็นเพลงอะไร..แต่จังหวะนั้น..มันยังก้องอยู่ในใจ..ตลอดเวลา
..เมื่อกล้องพร้อม..ไฟพร้อม..หน้าพร้อม..หลังพร้อม..
        ..แต่ผมยังไม่พร้อม ตกใจ...จึงทำได้เพียงแค่วันหยุด ยิงฟันยิ้ม 555
..ขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจส่งไป..จากคนเมืองเหนือเน้อ..อู้กำเมืองกินข้าวนึ่ง
แต่เฮาก็คล้ายๆกัน..กินหอย..กินหน่อ..แมงจิ๊ฮิ้ด.. ยิงฟันยิ้ม
...จะติดตามต่อไปครับ..

...ขอได้รับความขอบคุณจาก his (คนฮิมดอย)

ยินดีที่รู้จักครับ ผมโอครับ ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ ตอนนี้ก็เป็นลูกจ้างเขาไปก่อน อนาคตค่อยเป็นนายตัวเอง
ผมเองอยากทำกระทู้ที่แบบเริ่มจากไม่มีอะไรเลยจริงๆ เพื่อทีคนที่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน มาได้อ่านพบอ่านเจอจะค่อยๆทำ
ใจเย็นๆ จริงๆผมก็อายคนอื่นนะ ที่กระทู้ตัวเองยังไม่มีสวนที่เป็นรูปร่างอะไรเลย แล้วยังเอามาโชว์คนอื่นๆเขา แต่เมื่อวันใดที่ผมพร้อมขึ้นมา
ก็จะได้มาอ่านเองย้อนหลังดูวันที่เราล้มลุกคลุกคลาน ส่วนมากคนจะรู้จักคนอื่นเมื่อดังหรือได้ดีแล้ว  แล้วค่อยไปฟังว่าคนที่ประสบความสำเร็จ
พูดยังไงก็ได้ เพราะเขาผ่านมาได้แล้ว แต่ใครจะรู้ว่าเขาเริ่มแบบไหน ล้มเหลวอะไรมาบ้าง ต้องใช้เวลาอดทนเท่าไหร่ จึงจะได้แบบที่ๆเราๆเห็นกัน
แต่ผมอยากให้เขาดูไปพร้อมๆกันเลยว่าจากพื้นฐานที่ไม่มีอะไร ไม่มีทุน ไม่มีความรู้ทางด้านเกษตร และเป็นลูกจ้างแบบที่คนส่วนใหญ่ทำงานอยู่
ไม่รู้จะทำหรือเริ่มกับที่ดินของตัวเองแบบไหนก่อนหลัง ไม่รู้จะไปเรียนรู้อะไรยังไง ผมเลยอยากโชว์ความสำเร็จ และไม่สำเร็จของผมให้คนอื่นได้เห็น
จริงๆถ้าท่านลองสังเกตดี ภาษาไทย ลาว ล้านนา เขมร ตัวหนังสือจะเขียนคล้ายกันมากๆครับ ถ้าเข้าใจรากภาษาพวกเรามาจากที่ๆเดียวกันนั่นเองครับ 
ถ้าเริ่มทำสวนเมื่อไหร่ เปิดกระทู้มาให้ดูด้วยนะครับจะไปเยี่ยมให้กำลังใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2014, 09:58:44 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

his
*

« ตอบ #401 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 12:19:27 PM »

สวัสดีครับ.. ยิ้มเท่ห์
เข้ามาอ่าน มาติดตาม แนวคิด วิธีทำ วิถีทางแห่งเกษตร
...เหมือนกันครับ..กับชีวิตที่มาจากตจว. ห่างจากบ้านเกิด เมืองนอน
..เพื่อมาทำงานในกทม. สักวันก็ต้องย้อนคืนถิ่นเดิม..ถิ่นที่เคยคุ้นตา..
ถิ่นที่เคยเรียกหา ยิ้มกว้างๆ

...จริงอยู่..ที่นี่แม้จะนอนหลับได้...แต่คงไม่สุขใจเท่าบ้านเรา..เมื่อใจมันเรียกร้อง..ถึงไม่เป็นเพลงอะไร..แต่จังหวะนั้น..มันยังก้องอยู่ในใจ..ตลอดเวลา
..เมื่อกล้องพร้อม..ไฟพร้อม..หน้าพร้อม..หลังพร้อม..
        ..แต่ผมยังไม่พร้อม ตกใจ...จึงทำได้เพียงแค่วันหยุด ยิงฟันยิ้ม 555
..ขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจส่งไป..จากคนเมืองเหนือเน้อ..อู้กำเมืองกินข้าวนึ่ง
แต่เฮาก็คล้ายๆกัน..กินหอย..กินหน่อ..แมงจิ๊ฮิ้ด.. ยิงฟันยิ้ม
...จะติดตามต่อไปครับ..

...ขอได้รับความขอบคุณจาก his (คนฮิมดอย)

ยินดีที่รู้จักครับ ผมโอครับ ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ ตอนนี้ก็เป็นลูกจ้างเขาไปก่อน อนาคตค่อยเป็นนายตัวเอง
ผมเองอยากทำกระทู้ที่แบบเริ่มจากไม่มีอะไรเลยจริงๆ เพื่อทีคนที่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน มาได้อ่านพบอ่านเจอจะค่อยๆทำ
ใจเย็นๆ จริงๆผมก็อายคนอื่นนะ ที่กระทู้ตัวเองยังไม่มีสวนที่เป็นรูปร่างอะไรเลย แล้วยังเอามาโชว์คนอื่นๆเขา แต่เมื่อวันใดที่ผมพร้อมขึ้นมา
ก็จะได้มาอ่านเองย้อนหลังดูวันที่เราล้มลุกคลุกคลาน ส่วนมากคนจะรู้จักคนอื่นเมื่อดังหรือได้ดีแล้ว  แล้วค่อยไปฟังว่าคนที่ประสบความสำเร็จ
พูดยังไงก็ได้ เพราะเขาผ่านมาได้แล้ว แต่ใครจะรู้ว่าเขาเริ่มแบบไหน ล้มเหลวอะไรมาบ้าง ต้องใช้เวลาอดทนเท่าไหร่ จึงจะได้แบบที่ๆเราๆเห็นกัน
แต่ผมอยากให้เขาดูไปพร้อมๆกันเลยว่าจากพื้นฐานที่ไม่มีอะไร ไม่มีทุน ไม่มีความรู้ทางด้านเกษตร และเป็นลูกจ้างแบบที่คนส่วนใหญ่ทำงานอยู่
ไม่รู้จะทำหรือเริ่มกับที่ดินของตัวเองแบบไหนก่อนหลัง ไม่รู้จะไปเรียนรู้อะไรยังไง ผมเลยอยากโชว์ความสำเร็จ และไม่สำเร็จของผมให้คนอื่นได้เห็น
จริงๆถ้าท่านลองสังเกตดี ภาษาไทย ลาว ล้านนา เขมร ตัวหนังสือจะเขียนคล้ายกันมากๆครับ ถ้าเข้าใจรากภาษาพวกเรามาจากที่ๆเดียวกันนั่นเองครับ 
ถ้าเริ่มทำสวนเมื่อไหร่ เปิดกระทู้มาให้ดูด้วยนะครับจะไปเยี่ยมให้กำลังใจ

...เยี่ยมครับ เห็นควรตามนี้   ยิงฟันยิ้ม
Ratthapatch
*

« ตอบ #402 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 02:37:06 PM »

พรุ่งนี้วันศุกร์ตอนเย็นจะได้กลับบ้านนอกแล้วครับ ดีใจอย่างบอกไม่ถูก จะได้เจอต้นไม้ที่ตัวเองได้ปลูกเอาไว้
จะเป็นยังไงบ้างหนอ ไผ่ของเรา จะมีหน่อโตบ้างไหม หรือแพ้น้ำไม่โตสักที เดี๋ยวกลับไปจะมีรูปเอามาฝากนะครับ

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์ 087-3382561
Ratthapatch
*

« ตอบ #403 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 09:35:52 AM »

มาแล้วครับ หลังจากกลับมาจากบ้านนอกมา สองวัน มาอัพเดทรูปต้นพันธุ์ไผ่ชุดบุกเบิกสวนครับ

รูปแรกเป็นไผ่บงหวานเพชรพบพระ กับเพชรน้ำผึ้งเบอร์สองจากสวนพี่โหน่ง เอามาเทียบให้ดูกันครับ ตอนลงปลูกชำในกระถางเมื่อเมษายน 57

อีกมุมหนึ่งครับ

ไผ่บงหวานเพชรพบพระ จากสวนพี่โหน่ง ตอนลงปลูกลงดินที่บ้าน เมื่อพฤษภาคม 57

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เบอร์ 2 จากสวนพี่โหน่ง ตอนลงปลูกลงดินที่บ้าน เมื่อพฤษภาคม 57

กับตอนนี้ ตุลาคม 57 ไผ่บงหวานเพชรพบพระ จากสวนพี่โหน่ง

หลังจากลงดินปลูกได้ 5 เดือน ไผ่บงหวานเพชรพบพระ มีหน่อให้เห็นแล้วครับ นึกว่าจะไม่มีหน่อให้เห็นเสียแล้ว หลังรอลุ้นมาตั้งนาน
สวยแต่กิ่งก้านสาขา หน่อไปไหนน้อไม่โผล่มาสักที โผล่มาสีสวยเชียว

หลังจากลงดินปลูกได้ 5 เดือนเหมือนกัน ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเบอร์2 แทงหน่อบินสูงแล้วครับ หลังก่อนหน้านั้นแทงมาแล้วสองครั้ง
แต่ถูกวัวกินยอดกินใบเกือบเกลี้ยง พึ่งรู้ว่าวัวชอบใบไผ่บงหวานด้วย

ดูๆไปแล้วน่าจะพอมีต้นพันธุ์ไว้ขยายปลูกในปีหน้าหลายต้นอยู่ กลับบ้านคราวนี้รู้สึกยังไม่อยากกลับกรุงเทพเลย
มีเวลาน้อยสองวันเอง ธุระก็เยอะ ปลายทางฝันเริ่มเห็นแสงสว่างไกลๆลิบๆ แล้วครับ แต่คนก็ยังไม่หายว่าเราบ้าเหมือนเดิม ฮ่าๆๆๆ เอาไผ่มาปลูกในบ้าน

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์ 087-3382561
Ratthapatch
*

« ตอบ #404 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 10:40:56 AM »

ตอนกลับบ้าน ได้แวะไปเยี่ยมชมสวนพี่ทิม แห่งสวนมะนาวรัตนบุรี โชคดีได้เจอกัน เพราะพี่ทิมกลับบ้านพอดี
สวนมะนาวเจ็ดเดือนสวยงามมากมาย ได้ความรู้หลายๆอย่างเพิ่มก่อนที่จะได้ลงมือทำเอง

pranod99
*

« ตอบ #405 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 10:45:52 AM »

ไม่เห็นแวะมาเอาแหนแดงเลย

อาจารย์เด่วไปอีกรอบครับ รอบนี้มัวแต่ไปธุระ เรื่องเงินประกันอะไรไม่รู้ ที่กาบเชิงวุ่นวายไปหมดครับ เดี๋ยวรอบหน้าจะแวะไปเยี่ยมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2014, 12:33:45 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
5XXA
*

« ตอบ #406 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 12:45:34 PM »

มาแล้วครับ หลังจากกลับมาจากบ้านนอกมา สองวัน มาอัพเดทรูปต้นพันธุ์ไผ่ชุดบุกเบิกสวนครับ

รูปแรกเป็นไผ่บงหวานเพชรพบพระ กับเพชรน้ำผึ้งเบอร์สองจากสวนพี่โหน่ง เอามาเทียบให้ดูกันครับ ตอนลงปลูกชำในกระถางเมื่อเมษายน 57

ไผ่บงหวานเพชรพบพระ จากสวนพี่โหน่ง ตอนลงปลูกลงดินที่บ้าน เมื่อพฤษภาคม 57

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เบอร์ 2 จากสวนพี่โหน่ง ตอนลงปลูกลงดินที่บ้าน เมื่อพฤษภาคม 57

กับตอนนี้ ตุลาคม 57 ไผ่บงหวานเพชรพบพระ จากสวนพี่โหน่ง

หลังจากลงดินปลูกได้ 5 เดือน ไผ่บงหวานเพชรพบพระ มีหน่อให้เห็นแล้วครับ นึกว่าจะไม่มีหน่อให้เห็นเสียแล้ว หลังรอลุ้นมาตั้งนาน
สวยแต่กิ่งก้านสาขา หน่อไปไหนน้อไม่โผล่มาสักที โผล่มาสีสวยเชียว

หลังจากลงดินปลูกได้ 5 เดือนเหมือนกัน ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเบอร์2 แทงหน่อบินสูงแล้วครับ หลังก่อนหน้านั้นแทงมาแล้วสองครั้ง
แต่ถูกวัวกินยอดกินใบเกือบเกลี้ยง พึ่งรู้ว่าวัวชอบใบไผ่บงหวานด้วย

ดูๆไปแล้วน่าจะพอมีต้นพันธุ์ไว้ขยายปลูกในปีหน้าหลายต้นอยู่ กลับบ้านคราวนี้รู้สึกยังไม่อยากกลับกรุงเทพเลย
มีเวลาน้อยสองวันเอง ธุระก็เยอะ ปลายทางฝันเริ่มเห็นแสงสว่างไกลๆลิบๆ แล้วครับ แต่คนก็ยังไม่หายว่าเราบ้าเหมือนเดิม ฮ่าๆๆๆ เอาไผ่มาปลูกในบ้าน

ดีใจด้วยครับคุณโอ  อายจัง อายจัง อายจัง ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
Ratthapatch
*

« ตอบ #407 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 05:38:03 PM »

ขอบคุณครับพี่โหน่ง ต้นมันสวยมากมาย รอหน่อแรก ลุ้นกันทั้งบ้าน ไปเดินดูทุกวัน แม่เองยังไม่เคยเห็น เวลาถามก้ตอบว่ายังไม่เห็น
ต้องผมไปแอบดูเองจึงเจอ พอดีอันนี้ถ่ายตอนจะกลับ ตอนวันแรกที่ไปถึงเห็นยอดแหลมจิ๊ดเดียว มีความสุขครับได้เห็นหน่อของเพชรพบพระมา
มีลูกมีหลานที่สุรินทร์ที่นี่ครับ คาดว่าอีกเดือนนึงคงจะมีหน่อที่สองที่สามตามมาครับ

chinzaa
*

« ตอบ #408 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 06:17:08 PM »

เยี่ยมครับ เดียวกะแตกกอแล้วครับไผ่  อายจัง อายจัง
Ratthapatch
*

« ตอบ #409 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 12:52:32 AM »

มาอัพเดท ต้นตะขบ ที่เพาะเพื่อเป็นต้นพี่เลี้ยง ผักหวานป่า ตอนนี้ต้นดูโตมากขึ้น แต่รู้ว่ากี่เดือนจึงจะโตพอย้ายได้ แต่ดีใจที่เพาะตะขบเองได้

อันนี้งอกเยอะเลยครับ เพราะแบบเอามาจากต้น แล้วบีบผสมน้ำแล้วเอามาฉีดลงบนดินเลย ไม่ต้องค้างคืนงอกเยอะมาก แต่กลัวจะตายเพราะแย่งกันโต เสียดายจัง

อันนี้เพาะแบบค้างคืน ดูเหมือนไม่ค่อยงอก แต่ถ้าโตไปคงจะได้หลายสิบต้น สงสัยต้องเพาะเพิ่มอีกแล้ว เพราะไม่รู้ว่าจะรอด มากน้อยแค่ไหน เพราะตะขบต้องใช้เวลาเยอะอยู่จึงจะพอเหมาะที่จะย้ายปลูก

prajak23
*

« ตอบ #410 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 06:02:50 PM »

มาอัพเดท ต้นตะขบ ที่เพาะเพื่อเป็นต้นพี่เลี้ยง ผักหวานป่า ตอนนี้ต้นดูโตมากขึ้น แต่รู้ว่ากี่เดือนจึงจะโตพอย้ายได้ แต่ดีใจที่เพาะตะขบเองได้

อันนี้งอกเยอะเลยครับ เพราะแบบเอามาจากต้น แล้วบีบผสมน้ำแล้วเอามาฉีดลงบนดินเลย ไม่ต้องค้างคืนงอกเยอะมาก แต่กลัวจะตายเพราะแย่งกันโต เสียดายจัง

อันนี้เพาะแบบค้างคืน ดูเหมือนไม่ค่อยงอก แต่ถ้าโตไปคงจะได้หลายสิบต้น สงสัยต้องเพาะเพิ่มอีกแล้ว เพราะไม่รู้ว่าจะรอด มากน้อยแค่ไหน เพราะตะขบต้องใช้เวลาเยอะอยู่จึงจะพอเหมาะที่จะย้ายปลูก

ดีใจด้วยนะครับตะขบงอกแล้ว ต้นที่ถี่ๆเป็นกระจุกรอมันโตอีกนิดเอาแหนบถอนทิ้งได้นะครับ เว้นระยะห่างให้พอดี ถี่เกินก็โตช้าแย่งกันโต ต้นอยู่เดี่ยวๆระยะห่างที่เหมาะสมจะโตเร็วและสม่ำเสมอกว่าครับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับพี่ ที่แนะนำ ผมจะรอโตกว่านี้นิดหน่อยแล้วทำตามพี่แนะนำ แต่จะไม่ถอนทิ้งจะลองถอนเอาไปเสียบที่อื่นดีว่าจะมีสักต้นรอดบ้างไหม ได้อีกหนึ่งแนวคิด ว่าถอนต้นเล็กๆเอาไปจิ้มกับดินที่เตรียมไว้ว่าจะงอกไหม
หลังจากถอนแล้วมาเสียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 08:11:49 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
Ratthapatch
*

« ตอบ #411 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 08:34:29 AM »

ไม่ได้มาอัพเดทนานเลย เพราะช่วงนี้งานเยอะครับ ต้องเตรียมงานเพื่อแสดงโชว์ในงานแสดงเครื่องจักร Metalex 2014 ที่ไบเทคบางนาครับ
ส่วนตะขบก้ยังไม่ค่อยโตเลยครับ ไม่รู้อยู่ในร่มมากเกินไปรึเปล่า และผมไม่อยู่บ้านสองสามวัน ลืมให้น้ำกลับมาตายเยอะทีเดียว
แต่ยังมีพวกที่แข็งเเกร่งรอดอยู่ครับ ส่วนพี่ๆน้องๆที่ทำนาช่วงนี้คงรอเกี่ยวกันแล้วนะครับ ดีใจด้วย อ้อได้เงินไร่ล่ะพันอย่าลืมเอามาพัฒนาสวนกันด้วยนะครับ

สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง
*

« ตอบ #412 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 02:00:02 AM »

ครับสวัดดีคับ...แวะเข้ามาเที่ยวชมสวนคับ ชอบแนวเดียวกับ เพาะตะขบเหมือนกัน ตอนนี้ก็ลองไปเลื่อยๆคับ เพาะตะขบแบบเดียวกันเลย ตอนนี้โตประมาณในภาพ...ศึกษาการทำสวนของรุ่นพี่...เก่งมากคับสู้ๆเป้นกำลังให้คับ...ผมพึ่งเริ่มทำสวนปีนี้ปีแรกคับ...ขอติดตามคับ ฝากเนื้อฝากสวนด้วยน่ะคับ ....

สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง มหาสารคาม :
เฟสบู๊ค : https://th-th.facebook.com/100005999012578

สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง มหาสารคาม : http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=111663.0

76 หมู่ 3 บ.หนองคู ต.หนองปลิง อ.เมือง จ.มหาสารคาม
ไร่นาสวนผสม ไผ่ตงลืมแล้ง แก้วมังกร มะนาว ผักหวานป่า
08-66709110 : สุรศักดิ์ อุทัยสา
Ratthapatch
*

« ตอบ #413 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 10:46:12 AM »

สวัสดีครับ วันนี้ตื่นมาดูต้นตะขบที่เพาะไว้ แทบร้องไห้ เพราะมีแมลงอะไรไม่รู้ มากินยอดตะขบหายไปเกือบหมดเลยครับ
ใครรุ้บ้างว่าแมลงอะไรที่ชอบกินยอดอ่อน ของตะขบ ของพริก สงสัยต้องเพาะใหม่ แล้วจัดยาฆ่าแมลงเสียแล้วล่ะนี่ เซ็งเลยครับ เดี๋ยวจะถ่ายรูปอัพให้ดูครับ
เย็นนี้จะได้เดินทางกลับบ้านนอกอีกครั้งแล้ว จนป่านนี้ข้าวก็ได้เดี่ยวแล้ว แม่บอกว่าฝนยังไม่หยุดตกเลย เวลาต้องการน้ำๆไม่ยักจะมา เวลาไม่ต้องการน้ำเยอะเหลือเกิน

prajak23
*

« ตอบ #414 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 07:47:51 PM »

สวัสดีครับ วันนี้ตื่นมาดูต้นตะขบที่เพาะไว้ แทบร้องไห้ เพราะมีแมลงอะไรไม่รู้ มากินยอดตะขบหายไปเกือบหมดเลยครับ
ใครรุ้บ้างว่าแมลงอะไรที่ชอบกินยอดอ่อน ของตะขบ ของพริก สงสัยต้องเพาะใหม่ แล้วจัดยาฆ่าแมลงเสียแล้วล่ะนี่ เซ็งเลยครับ เดี๋ยวจะถ่ายรูปอัพให้ดูครับ
เย็นนี้จะได้เดินทางกลับบ้านนอกอีกครั้งแล้ว จนป่านนี้ข้าวก็ได้เดี่ยวแล้ว แม่บอกว่าฝนยังไม่หยุดตกเลย เวลาต้องการน้ำๆไม่ยักจะมา เวลาไม่ต้องการน้ำเยอะเหลือเกิน
แมลงอะไรครับกิน เท่าที่เพาะมายังไม่เคยเห็นนะครับ ปกติต้นตะขบผมไม่เคยเห็นแมงอะไรมากินยอดมันเลยนะครับ ยิ้มเท่ห์

แมลงอะไรไม่รู้ครับ หาตัวไม่เจอ ไม่ใช่ทากแน่นอนครับ มันกัดกินยอดและใบหมดเหลือแต่ตอ สองสามวันเกลี้ยงเลยครับ ต้องทำการเพาะใหม่
ผมพยายามมองหาแมลงก็หาไม่เจอ สงสัยอาจจะเป็นเพราะพื้นที่ผมเพาะในห้องหรือเปล่าไม่รุ้ เพราะว่าไม่ค่อยโดนแดด แมลงเลยมาซุกมาซ่อน ผมเพาะพริกเหมือนกัน พอกำลังแตกใบ ก็กินยอดหมดเลย ไม่ได้หักนะยอดหายหมดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2014, 08:08:57 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
Ratthapatch
*

« ตอบ #415 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 09:40:46 PM »

รูปต้นไผ่ ต้นเดือน พ.ย. 4ต้นนี้ เป็นพันธุ์เพชรปัญญา จากศรีสะเกษครับผม ทุกต้นแตกหน่อแล้ว สองต้น แต่เนื่องจากดินยังไม่ค่อยดีเลยต้นไม่ค่อยโต
แตกหน่อมามีแต่เล็กๆ เพราะเป็นดินเหนียว พยายามใส่ปุ๋ยทุกเดือน ห่มฟางแล้ว รูปนี้ถ่ายก่อนตัดหญ้าครับ

ต้นแรกปลุกที่บ้านสวนในหมู่บ้าน ดินดี ต้นเลยโตเร็ว หน่อบินสูงสามเมตรแล้วสองต้น รอหน่อที่สามครับ

ส่วนต้นด้านล่างนี้ปลูกอีกที่หนึ่งเป็นดินถมใหม่ ไม่ค่อยอินทรีย์วัตถุ ต้นแตกหน่อเยอะดี แต่หน่อยังเล็กมากครับ แถมฝนที่ผ่านมาน้ำท่วมด้วย
เลยไม่ค่อยโต ใบเหลือง กำลังแตกหน่ออีกสองสามหน่อแต่เป้นหน่อเล็กๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2014, 09:42:34 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30   ขึ้นบน
  พิมพ์