หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ จุดเริ่มต้นเล็กๆเพื่อสวนเกษตรในฝัน ของคนมีฝัน จ.สุรินทร์  (อ่าน 97561 ครั้ง)
kthanom
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 10:26:59 AM »

ที่ทำงานผม มีต้นตะขบขึ้นเยอะ สนใจรึเปล่าครับ อยู่ถนนเลียบคลองชลหารพิจิตร กม 3

ถามครับ กม.3นี่นับจากถนนบางนา ตราดไปใช่ไหมครับ หรือว่าตรงจุดไหน สนใจครับ ถ้ามีต้นเล็กๆขึ้นจะไปขุดมาชำในถุงเพาะรอครับ
ช่วยชี้จุดแผนที่ในกูเกิ้ล มีพิกัดไหมครับ รบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 10:57:14 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

nagdernthang
*

« ตอบ #385 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 12:12:19 PM »

ผมอยู่กม.1 ชลหารพิจิตรครับ 555 ต้นตะขบแถวนี้เยอะครับ มีร้านนั่งใต้ต้นตะขบเลยก็มีครับ 555
kthanom
*

« ตอบ #386 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 03:48:28 PM »

ที่ทำงานผม มีต้นตะขบขึ้นเยอะ สนใจรึเปล่าครับ อยู่ถนนเลียบคลองชลหารพิจิตร กม 3

ถามครับ กม.3นี่นับจากถนนบางนา ตราดไปใช่ไหมครับ หรือว่าตรงจุดไหน สนใจครับ ถ้ามีต้นเล็กๆขึ้นจะไปขุดมาชำในถุงเพาะรอครับ
ช่วยชี้จุดแผนที่ในกูเกิ้ล มีพิกัดไหมครับ รบกวนด้วยครับ

แยกจากถนนบางนา ตราด  กม.19 ครับ(ขาเข้า) เลยป้าย TIP5 ซอยแรกซ้ายมือ จะมีป้าย ชาญนคร เห็นชัดเจน (ซอยเดียวกับโรงเรียนบางกะสี) เข้ามาในซอยประมาณ 300 เมตร ด้านขวามือ สังเกตุป้าย WHA/BSY ครับ
เบอร์โทร 081-6942523

ขอบคุณครับเด่ววันไหนไปเยี่ยมจะโทรหาครับอาจจะต้นเดือนหน้าหลังจากกลับบ้านแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 05:55:10 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #387 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 11:57:50 AM »

มาเด้อข้าวต้มห่อด้วยใบมะพร้าว ไม่มีที่ไหนในโลก มีเฉพาะคนสุรินทร์ เท่านั้นครับ พอดีมีคนกลับบ้านแล้วเอามาฝากโดยยังไม่ได้ต้ม
ต้องมาต้มเองครับ พอดีช่วงนี้วันสาร์ทของชาวสุรินทร์ ที่พูดสำเนียงถิ่นภาษาเขมร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2015, 12:21:28 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์ 087-3382561
ปานเทพ
*

« ตอบ #388 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 12:37:04 PM »

มาเด้อข้าวต้มห่อด้วยใบมะพร้าว ไม่มีที่ไหนในโลก มีเฉพาะคนสุรินทร์ เท่านั้นครับ พอดีมีคนกลับบ้านแล้วเอามาฝากโดยยังไม่ได้ต้ม
ต้องมาต้มเองครับ พอดีช่วงนี้วันสาร์ทของชาวสุรินทร์ ที่พูดสำเนียงถิ่นภาษาเขมร

เป็นตาแซ๊บคัก ผมก็เขยสุรินทร์ครับ บ้านแสลงพันธุ์

บ้านแสลงพันธุ์ ที่มาทางสุรินทร์สังขะรึเปล่าครับ ทางไปบ้านผมก็จะไปทางนั้นครับอีกราวสิบกิโลครับ ลำดวน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2014, 02:01:06 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
*

« ตอบ #389 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 02:35:11 PM »

แยกจากถนนบางนา ตราด  กม.19 ครับ(ขาเข้า) เลยป้าย TIP5 ซอยแรกซ้ายมือ จะมีป้าย ชาญนคร เห็นชัดเจน (ซอยเดียวกับโรงเรียนบางกะสี) เข้ามาในซอยประมาณ 300 เมตร ด้านขวามือ สังเกตุป้าย WHA/BSY ครับ
เบอร์โทร 081-6942523

ขอบคุณครับเด่ววันไหนไปเยี่ยมจะโทรหาครับอาจจะต้นเดือนหน้าหลังจากกลับบ้านแล้ว

มาเพิ่มเติมให้ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2014, 09:24:03 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
chinzaa
*

« ตอบ #390 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 04:42:18 AM »

เพิ่งได้กลับบ้าน มาถึงกทม.ก็เอารูปหน่อไผ่บงหวานมาฝากครับโอ ตอนนี้กำลังออกเยอะ
เสียดายดินเป็นดินเหนียว แข็งมากด้วย ถ้าดินดีคงโตมากกว่านี้ 4เดือนละ

ถ่ายมานิดหน่อย ขอโอละเป็นไงมั้ง

ของผมต้นหน้านี้ จะกลับบ้าน แล้วจะถ่ายมาให้ดูครับ ผมเองที่ปลูกก็เป็นดินเหนียว ยังไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง เพราะถูกวัวชาวบ้าน
มากินยอดไผ่เลยไม่ค่อยออกยอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2014, 02:41:14 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #391 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 07:53:50 AM »

ไผ่บงหวานงามจังแท้
chinzaa
*

« ตอบ #392 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 02:47:06 PM »

ไผ่บงหวานงามจังแท้

ขอบคุณครับ
chinzaa
*

« ตอบ #393 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 02:50:55 PM »

สงสัยต้องได้กลับบ้านอีกรอบละครับโอ สงสัยต้อไปติดตั้งระบบน้ำครับ โซรินอลวาล์วจะใช้ทามเมอร์เป็นตัวสั่งควบคุมปิดเปิดน้ำ เพราะเราไม่ได้อยู่ที่บ้าน หาคนเปิดน้ำให้ต้นไผ่ไม่ได้ ต้องอาสัยตัวนี้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตัวTimer ใช้ของไทยเราก็ได้ครับ ราคาสองร้อยกว่าบาท เป็นดิจิตอล ดีกว่า ตั้งเวลาได้หลายโปรแกรมครับ  ในเกษตรพอเพียงก็มีขายครับ ราคาถูกมากครับ แกขายแบบไม่เอากำไรเยอะเลยครับ กำไรต่อตัวล่ะยี่สิบบาทเองมัีงครับ ที่ผมรู้เพราะผมรู้ที่ซื้อว่าราคาเท่าไหร่จากดรงงาน เพื่อนผมทำงานอยู่ที่นั่น แต่คนที่ขายในเว้บเราบ้านเขาอยู่ใกล้เลยไม่ค่ิดค่าเดินทาง เลยขายถูกๆได้ครับ ตามรูปด้านล่าง ถ้าอยากฝากซื้อบอกได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2014, 10:11:00 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #394 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 04:06:05 PM »

เพิ่งได้กลับบ้าน มาถึงกทม.ก็เอารูปหน่อไผ่บงหวานมาฝากครับโอ ตอนนี้กำลังออกเยอะ
เสียดายดินเป็นดินเหนียว แข็งมากด้วย ถ้าดินดีคงโตมากกว่านี้ 4เดือนละ

ถ่ายมานิดหน่อย ขอโอละเป็นไงมั้ง

ของผมต้นหน้านี้ จะกลับบ้าน แล้วจะถ่ายมาให้ดูครับ ผมเองที่ปลูกก็เป็นดินเหนียว ยังไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง เพราะถูกวัวชาวบ้าน
มากินยอดไผ่เลยไม่ค่อยออกยอด

สะออนครับ นี่ขนาดดินเหนียวหน่อยังดกขนาดนี้
chinzaa
*

« ตอบ #395 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 04:13:19 PM »

สะออนครับ นี่ขนาดดินเหนียวหน่อยังดกขนาดนี้
[/quote]

ครับผม น้ำบ่ไดรดเลย หลานกะใช้อยากครับ เลยต้องหาซื้อพวกนี้มาติดระบบน้ำครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2014, 09:39:24 PM โดย chinzaa » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #396 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 09:00:51 AM »

มาแล้วครับ มาอัพเดทเรื่องของตะขบกันสักหน่อยครับ เมื่อสองสามวันที่แล้วผมก็ดูทุกวัน ไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงใดๆเลยครับ
ไม่มีแม้จุดเขียวๆให้เห็น เพราะมองไปยังเห็นเป็นเม็ดสีขาวๆอยุ่เลย จนคิดว่าคงจะเพาะไม่ขึ้นเสียแล้วมั๊งสำหรับพื้นที่หลังห้องของเรา
เพราะหลังห้องไม่โดนแดดแม้แต่นิดเดียว จะมีก็แต่ความสว่างที่ลอดเข้ามาบ้างนิดหน่อย แต่พอมาวันนี้ตอนเช้าตื่นนอนมาแอบดูเขานิดนึง
เห็นชัดเจนเลยว่าเขาได้งอกมาแล้ว เดี๋ยวคืนนี้จะเอารูปมาฝากนะครับ ว่าการปลูกในแต่ล่ะอย่างเป็นยังไงบ้าง
เห็นเขางอกมาแล้วก็มีความหวังแล้วว่า ถ้าได้จริงก็คงจะหมดปัญหาเรื่องต้นพี่เลี้ยงเสียที จะได้รีบเพาะตะขบไว้ให้เขาโต
ก่อนที่ผักหวานจะตามลงไปปลูกตามครับ

วันลงมือเพาะคือ วันที่ 6 ก.ย. 2014 ใช้เวลา 23 วัน ถึงจะงอกมาให้เห็นได้ชัดเจน คนอื่นใช้เวลากี่วันครับถึงจะมองเห็นเป็นต้นเล็กๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 11:09:23 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์ 087-3382561
Ratthapatch
*

« ตอบ #397 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 09:14:48 AM »

เมื่อวานวันหยุดที่ผ่านมา ไปเยี่ยมบ้านเพื่อนที่สระแก้ว อ.วังสมบูรณ์ ติดชายแดนจันทบุรีมาครับ
เนื่องจากเครียดกับงาน กับชีวิตในเมืองหลวง เลยไปเยี่ยมเพื่อนสนิทตั้งแต่ประถม ยันมัธยมปลาย
จากนั้นก็แยกกัน ไปเรียนต่อ และทำงาน เคยรับปากว่าจะไปเที่ยวหลายครั้งแล้ว แต่ไม่เคยได้ไป
ครั้งนี้เลยถือโอกาสไปสักที พอได้ไปแล้วยิ่งทำให้อยากกลับบ้านมากขึ้น ได้ไปใช้ชีวิตแบบบ้านๆกับเพื่อน
มันทำให้คิดถึงสมัยเด็กที่ตัวเองเคยอยู่ การเจอเพื่อนในครั้งนี้ เป็นไปได้ครับ เพราะไม่ได้แตะต้องแอลกอฮอล์เลย
ปกติเจอกันต้องดวลกันจนไม่หลับไม่นอน แต่พากันมีกิจกรรมมากมายที่มีความสุข ทั้งไปหาของกิน
คุยกันเรื่องสวนว่าสวนเพื่อนที่มีที่ดินว่างน่าจะปลูกอะไรลงไปบ้าง พากันไปเล่นน้ำในห้วยธรรมชาติน้ำไหลตลอดเวลา
ในป่าใกล้ๆอ่างฤาไน สัญญากับเพื่อนไว้ว่าจะไปเยี่ยมมันอีก ต่อไปจะหาพันธุ์มะนาว ไผ่ และหลายๆอย่างให้มันไปปลูก
ความสุขมากมายแบบที่เราค้นหา มันเป็นแบบนี้นี่เอง

Ratthapatch
*

« ตอบ #398 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:31:11 PM »

มาแล้วครับตะขบที่เพาะในกระบะ กับในขวด
รูปล่างนี้เป็นตะขบที่เพาะในกระบะครับ แต่ตอนเทน้ำที่ผสมเมล็ดตะขบไปมันลงกันไป มันติดกันทั้งที่ละลายน้ำอย่างดีแล้วแต่ก็ยังติดกันเป็นกลุ่ม
ในกระบะเป็นตะขบที่แช่เมล็ดหลังจากเก็บมาจากต้นไว้สองคืน ผลที่ได้งอกดีเหมือนกัน แต่จำเป็นต้องอาศัยวางให้โดนความสว่างบ้าง
ในช่วงแรกให้เทน้ำลงตามร่องที่ขุดไว้ให้ดินชื้น จากนั้นให้ปล่อยให้ดินแห้งจนปริแตก แล้วเติมน้ำลงไปใหม่ นิดหนึ่ง แล้วรอให้ดินแห้ง
ทำแบบนี้สลับกันไป รอจนนี่สิบวันก็จะเริ่มงอกครับ

ส่วนรูปล่างนี้เป็นตะขบที่เพาะใส่ขวด อันนี้ทำแบบไม่ต้องแช่เมล็ดครับ ปรากฎว่าแบบไม่ต้องแช่เมล็ด งอกเร็วกว่า โตเร็วกว่า  ผมทดลองได้แค่นี้
ส่วนจะปิดไม่ปิดถุงไม่มีผลเท่าไหร่ ต่อไปผมคงจะเลือกแบบมีถุงแต่ไม่ต้องปิดฝา เพราะมีถุงทำให้กันมดได้ครับ ปัญหาอย่างที่หลานๆท่านว่า
จะมีมดมากินเมล็ดตะขบที่เราเทในกระบะดินไว้ครับ หาอะไรรองอย่าให้มดเข้ามาในกระบะได้นะครับ

สรุปครับ ในส่วนของผมจะเพาะกับกระบะ และกับขวดน้พ แต่จะใส่ถุงครอบในช่วงแรก เพื่อป้องกันมด และรักษาความชื้น
รดน้ำเมื่อเห้นว่าดินแตกแห้งแล้วเท่านั้น ไม่ต้องให้มีน้ำตลอด ในข้างกระบะ ส่วนในขวด ผมเอาที่พ่นสเปรย์ มาฉีดทุกๆสามวัน
หรือดูไปแล้วว่าดินเริ่มแห้งครับ จากนั้นไม่ต้องทำอะไรแค่รอๆประมาณสิบห้าถึงยี่สิบวัน น่าจะเริ่มงอกแล้วครับ จริงๆถ้าอยู่ในที่ร่ม
ที่มีแดดรำไรอาจจะเพาะงอกง่าย ใช้เวลาในการงอกเร็วกว่านี้ครับ แต่ผมไม่ค่อยคิดมากตรงนั้นเท่าไหร่ แค่รู้ว่างอกก็ดีใจแล้ว
เพราะขั้นตอนที่สำคัญน่าจะอยู่ที่ขั้นตอน
การย้ายกล้าให้รอดลงถุงดำครับ

Ply
*

« ตอบ #399 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 12:35:58 AM »

เข้ามาแอบอิจฉาและเป็นกำลังใจให้ครับ ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ผมก็คนสุรินทร์(อ.พนมดงรัก) และมีความฝันแบบนี้มาได้สัก 2-3 ปีแล้ว แต่ยังไม่มีโอกาสได้ลงมือทำแบบจริงจังสักที มีปีนี้แหละครับที่ใกล้เคียงที่สุดแล้ว ก็ด้วยการเอาเงินเก็บแทบทุกบาททุกสตางค์ไปขอซื้อที่ของป้า ซึ่งแกก็ใจดีแบ่งมาให้ 5 ไร่ ก็คิดว่าปีหน้าคงได้เริ่มสักที ช่วงนี้ก็เก็บสะสมพันธุ์ไม้ที่ต้องการจะปลูกไปก่อน ถึงหน้าฝนปีหน้าคงจะโตพอดีปลูก  สู้ๆครับ ยิ้ม รูดซิบปาก

ผมเองก็ยังไม่ได้เริ่มอะไรมากหรอกครับ แค่เริ่มปลูกไผ่ไม่กี่ต้น เพื่อสะสมต้นพันธุ์ แล้วขยายพันธุ์เองไปก่อน เพราะผมเองก็พยายามเก็บหอมรอมริบ
มาทำทีล่ะนิดๆ ปลูกรองวดรถหมด เก็บเงินก้อนสักปีสองปี ถึงตอนนั้นสวนคงจะมีเป็นรูปร่าง ที่พอจะอยู่ได้โดยไม่อดตายในยามกลับไปอยู่แล้วครับ
แต่ที่ทำได้ตอนนี้ก็คือไปเรียนรู้ในที่ต่างๆ ไปดูงาน หรือมาหัดทำเองที่ห้อง จากเทคนิดที่พี่ๆน้องๆคนอื่นๆได้เคยทำมาก่อน เราแค่เดินตามรอยเขา
แต่เดินตามก็ต้องดูด้วยว่าเหมาะกับเราไหมยังไง ก็มาปรับใช้กัน อย่างตะขบก็เก็บประสบการณ์ไว้ ถ้าเพาะได้แล้วเอาไปปลูกก่อนที่ผักหวานจะลงดินได้
น่าจะดีครับ ผมก็เลยมาลองหัดทำดูครับ พอทำได้ก็มีความมั่นใจขึ้นมา ทั้งที่ก่อนหน้านั้นอ่านจากคนอื่นก็คิดว่าน่าจะทำได้ แต่ถ้าไม่ลองลงมือทำ
เราก็ยังไม่มั่นใจ ทำแบบเงอะๆวะๆ แต่พอเห็นมันงอกออกมาก็เริ่มมีความมั่นใจมากขึ้นว่าตัวเองทำได้ จากนั้นก็รอขั้นตอนต่อไปครับ ขอบคุณนะครับสำหรับกำลังใจ อนาคตเราคงได้ไปมาหาสู่กันครับไม่ไกลเท่าไหร่หรอกครับที่ พนมดงรัก อากาศน่าอยู่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2014, 08:54:18 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30   ขึ้นบน
  พิมพ์