หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ จุดเริ่มต้นเล็กๆเพื่อสวนเกษตรในฝัน ของคนมีฝัน จ.สุรินทร์  (อ่าน 174569 ครั้ง)
Ratthapatch
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 01:35:56 PM »

ดีครับ ขอบคุณทุกท่านที่มาให้กำลังใจ และมาตอบคำถามมาช่วยอธิบายเพิ่มครับ จะลองดูหลายๆวิธีอันไหนดีก็จะยึดตามอันนั้น
เหมือนที่ครูจักรบอกครับ ผมแค่อยากจะรู้อันไหนเหมาะกับวัสดุที่ผมมีแค่นั้นครับ เพราะแต่ล่ะสวนคงมีวัสดเพาะไม่เหมือนกันแต่วิธีการ
คงไเหมือนกัน การย้ายคงเอาไปปลูกคงเหมือนสูตรครูจักร แต่การทำให้โตแล้วรอดจากการเพาะเมล็ดจะเป็นแบบไหนนั่นเองครับ
ยังพอมีเวลาหากระบะหลุมเพื่อเตรียมย้ายปลูกแยกหลุมล่ะต้น ถ้าตะขบโอเคแล้ว ต่อไปคงเป็นวิชาการปลูกมะนาวบ้าง
ต้องหาโอกาสไปเรียนที่สวนท่านอาจารย์ทั้งหลายบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2014, 12:39:15 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์

chai007
*

« ตอบ #369 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 10:04:58 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้เกษตรกรทุกๆท่านนะครับ  ที่บ้านผมทำฟาร์มเห็ด  และสวนไผ่ ถ้าสน  ใจก็ปรึกษาได้นะครับ หรือจะแรกเปลี่ยนความรู้กันก็ได้

ครับสนใจทั้งเห็ดทั้งไผ่ครับ เด่วจะขอไปศึกษาเรื่องเห็ดด้วยคนเพราะชอบกินเห็ดเหมือนกันครับ แต่คงทำแค่พอกินพอเหลือค่อยแจกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2014, 12:40:21 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #370 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 02:09:43 PM »

ผ่านไปสองวันยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับต้องรอดูว่าจะเป้นยังไงกันบ้าง ลุ้นๆ ว่าเพาะในที่รุ่มแบบหลังห้องไม่มีแดดผ่าน
มีแต่แสงส่วงๆจะขึ้นได้ไหมสำหรับตะขบ

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์
Ratthapatch
*

« ตอบ #371 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 02:09:52 PM »

ในช่วงที่รอต้นตะขบ เรามาลองเพาะถั่วงอกในขวดน้ำดื่นกันหน่อยครับ
อุปกรณ์ครับ ถั่วเขียว

ถุงดำครับเอาไว้ใส่ขวดถ่วงอกตัดมุมที่ก้นถุงด้วยครับ เพื่อระบายน้ำไม่ให้ค้างในถุง

เชือกฟางเอามาไว้มัดปากถุงเชือกอะไรก็ได้ครับ แต่พอดีผมมีเชือกฟางในห้อง

ตะแกรงรูถี่ แต่ผมไม่มีผมใช้ผ้าขาวบางห่อครับ ใช้พรางแสงพอแทนกันได้ครับ

ขวดน้ำ ผมเลือกสี่เหลี่ยมเพราะมีพอดี เจาะเปิดฝา (ไม่ใช่ฝาขวดนำครับ) และเจาะทีด้านตรงข้ามกับที่เจาะเปิดฝา อ้อเจาะตรงฝาขวดด้วยสามรูครับ

ไขควงเอามาจี้ไฟแล้วเจาะครับ เพราะผมไม่มีที่บัตกรีไฟฟ้า เอาของใกล้ตัวก็ได้ครับ ผมทำขณะที่เตาแก๊สต้มน้ำเพื่อจะทำแกงครับ

หนังยางสองเส้นเอาไว้รัดผ้าขาวบางกับขวดตอนหุ้มครับ

รูปตัวอย่างขวดที่ตัดทำฝาและเจาะรูครับ จากเน็ตครับ แต่อุปกรณ์อื่นผมทำเองนะครับ พอดีลืมถ่ายรูปขวดตัวเองแบบในรูปไว้

ผมเริ่มต้มน้ำร้อนแล้ว แล้วล้างถั่วเขียวด้วยน้ำเปล่าสองสามรอบ เพื่อคัดอันไม่ดีออก จากนั้นเอาถั่วเขียวใส่ไปหนึ่งข้อด้านล่างของขวด
พอน้ำเดือนผมผสมน้ำธรรมดาน้ำจากก๊อก/น้ำร้อน ตามอัตราส่วน 3:1 ครับ แล้วเทน้ำที่ผสมแล้วลงไปสามข้อรวมข้อของเมล็ดด้วยครับ
ตั้งทิ้งไว้ราว 6-8 ชั่วโมง ผมเริ่มทำตอนสามทุ่มครับ เช้ามาเมล็ดเริ่มออกรากแล้วครับ พอดีผมลืมถ่ายรูปเก็บไว้ รีบมาทำงานมันสายแล้วด้วย
ตอนเช้าหลังจากล้างแล้ว ให้นอนขวดเพื่อให้เมล็ดถั่วเขียวกระจายในแนวนอนจะได้โตเต็มขวดครับ จากนั้นก็ฝากน้องให้รดน้ำให้ตอนเที่ยงอีกครั้ง
ถ้าอยากให้ต้นตรงสวย อย่าพยายามให้เมล็ดถั่วเขียวเปบี่ยนด้าน ไม่งั้นจะงอไม่ค่อยสวย แต่ถ้าเอาทำกินเองยังไงก็ได้ครับขอให้้แต่มันงอกออกมาก็พอ
จากนั้นระน้ำ เช้า เที่ยง เย็น ผมรดตอนเที่ยงคืนด้วย แถมนะครับอิๆ แบบยังไม่หลับ ผมเริ่มทำวันพฤหัสตอนสามทุ่ม คาดว่าช่วงเช้าวันอาทิตย์
จะสามารถนำมาทำอาหารกินได้ ครบหกสิบชั่วโมงพอดี แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ เรียนรู้กันไปเก็บเล็กผสมน้อย
ผมยึดถือการเรียนรู้แล้วมาประยุกต์ตามที่ของเรามีครับ ไม่สามารถทำตามคนอื่นได้ทุกอัน ต้องยึดพอเพียงในสิ่งที่ตัวเองมีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 02:11:37 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Taweekrit
*

« ตอบ #372 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 02:25:10 PM »

ขอติดตามผลการทดลองด้วยคนนะครับ ทั้งเรื่องเพาะตะขบกับถั่วเขียวเลย  อายจัง
Ratthapatch
*

« ตอบ #373 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 02:58:16 PM »

มาดูโลโก้สวนกันสักหน่อย มาออกแบบรอไว้ก่อนครับ ตอนทำมันชัดแต่พอเซฟมาแล้วทำไมมันไม่ชัด

มีสวนเมื่อไหร่ก็จัดไปตามนี้ครับ

5XXA
*

« ตอบ #374 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:13:58 PM »

ขยันจริงๆสวนนี้  อายจัง อายจัง อายจัง

ฮ่าๆๆขอบคุณครับ พอดียังไม่มีโอกาศกลับบ้านเลยหาอะไรทำรอกลับบ้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 04:23:56 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
prajak23
*

« ตอบ #375 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:37:27 PM »

เอามาฝากครับ ตะขบที่เหลือ ดูแล้วท่านมีความมุ่งมั่นเพาะได้แน่นอนครับ ยิ้มเท่ห์ อายจัง

ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับครู ผมจะพยายามถึงแม้ครั้งนี้จะล้มเหลวแต่ตะขบผมมีเยอะต้องมีสักครั้งที่เข้าใจมันได้ล่ะน่า ความจริงถ้าอยู่บ้านน่าจะง่ายกว่านี้
เพราะสามารถเลือกจุดวางโดนไม่โดนแดดได้ แต่อยู่ตามตึกสุง โอกาสเลือกที่ก็จำกัด ผมอยากชนะข้อจำกัด ถ้าทำในที่จำกัดได้
ในที่ๆพร้อมแล้วก็น่าจะไปรอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 04:26:25 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
Ratthapatch
*

« ตอบ #376 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 11:57:54 PM »

ผ่านมา24ชั่วโมงแล้วครับ รออีกวันสองวันก็น่าจะได้กินแล้วครับ
แต่พอจะสรุปดังนี้ครับ เหตุที่ต้องใช้ถุงดำครอบ จริงๆใช้ถุงอะไรก็ได้ใบใหญ่ๆ ให้มันใส่รองได้ครับ เพื่อกันความชื้นระเหยไปไวกว่าปกติ
เพราะถ้าอากาศแห้งมากจะทำให้ถั่วงอกจพเหี่ยวและไม่โตได้ครับ คราวหลังผมจะใส่ถุงหิ้วทั่วไป ลองดูครับว่าจะเป็นถั่วงอกดีหรือไม่ดีแบบไหน
แต่ถั่วงอกสมัยเรียนเคยเพาะในกระบะปิดฝาสนิทยังวอกเลย ทำไมจะเพาะแบบฝาปิให้นากินไม่ได้ ไว้คราวหลังผมจะเพาะกับกล่องกระปุกสี่เหลี่ยม
หรือกระปุกข้าวดูครับ ถั่วเขียวยังมีเหลืออีกเยอะครับ แต่การเพาะแบบนี้ถั่วงอกจะไม่ค่อยตรงสวยเท่าไหร่ ต้องหาวิธีเพาะแบบต้นตรงๆสวยๆแบบ
การเพาะแบบคอนโด แต่เพาะแบบฉบับอุปกรณ์หาง่ายใกล้ตัวในกรุงเทพครับ

pranod99
*

« ตอบ #377 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 04:07:53 AM »

ผ่านมา24ชั่วโมงแล้วครับ รออีกวันสองวันก็น่าจะได้กินแล้วครับ
แต่พอจะสรุปดังนี้ครับ เหตุที่ต้องใช้ถุงดำครอบ จริงๆใช้ถุงอะไรก็ได้ใบใหญ่ๆ ให้มันใส่รองได้ครับ เพื่อกันความชื้นระเหยไปไวกว่าปกติ
เพราะถ้าอากาศแห้งมากจะทำให้ถั่วงอกจพเหี่ยวและไม่โตได้ครับ คราวหลังผมจะใส่ถุงหิ้วทั่วไป ลองดูครับว่าจะเป็นถั่วงอกดีหรือไม่ดีแบบไหน
แต่ถั่วงอกสมัยเรียนเคยเพาะในกระบะปิดฝาสนิทยังวอกเลย ทำไมจะเพาะแบบฝาปิให้นากินไม่ได้ ไว้คราวหลังผมจะเพาะกับกล่องกระปุกสี่เหลี่ยม
หรือกระปุกข้าวดูครับ ถั่วเขียวยังมีเหลืออีกเยอะครับ แต่การเพาะแบบนี้ถั่วงอกจะไม่ค่อยตรงสวยเท่าไหร่ ต้องหาวิธีเพาะแบบต้นตรงๆสวยๆแบบ
การเพาะแบบคอนโด แต่เพาะแบบฉบับอุปกรณ์หาง่ายใกล้ตัวในกรุงเทพครับ

ไม่ต้องใส่เมล็ดถั่วเขียวเยอะก็ได้นะครับ เพราะเผื่อพื้นที่ไว้เวลาที่มันโตด้วยครับ จะได้ยาวและก็สวยด้วย

ขอบคุณครับครูผมทำตามสูตรคนอื่นนะครับ จริงของครูครับ หนึ่งข้อมันเยอะเกินไป ผมว่าใส่ครึ่งข้ออันแรกน่าจะดีกว่านี้ครั้งนี้ผิดเป็นครูครับ
เพราะตอนใส่ตอนแรกก็ดูน้อยเดียว แต่พอผ่านไปแปดชั่วโมง มันก็เกือบครึ่งแล้วแค่แช่น้ำเฉยๆ แต่พอครบหนึ่งวันมันก็เกือบเต็มแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 10:55:51 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #378 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 11:05:59 AM »

มาดูตอนครบ 30 ชั่วโมง ตอนนี้มัน

ดูรูปใกล้ๆครับ มันเต็มจนรู้สึกว่าจะเบียดกันจนเกินไป ใครทำตามต่อไปใส่แค่ครึ่งข้อพอนะครับ ผมใส่เยอะเกินไป เพราะทำตามสูตรคนอื่น
ตอนใส่ครั้งแรกก็ดูว่าน้อย แต่พอมันอิ่มน้ำไปแล้วมันเยอะมากนะครับ ครั้งต่อไปจะดีกว่านี้

ยอมรับว่าถั่วเขียวเพาะเป็นถั่วงอก ได้เร็วจริงๆตื่นเต้นที่ได้เห็นมันโตไวแบบนี้ ถ้าผักหวานโตไวขนาดนี้คงจะดีไม่น้อยนะครับ
ถึงแม้ใครจะว่าเพาะถั่วงอกง่าย แต่ผมว่ามันก็รู้สึกดีที่ได้ลองทำ มันสนุกดีครับเอาไว้ปูพื้นฐานสอนลูกสอนหลานให้ชอบเกษตรได้ไม่ยากเลย
หรือแม้แต่สอนให้คนที่ไม่ชอบเกษตร มาเริ่มชอบเกษตรยังได้เลย ต่อไปคงจะเป็นเพาะ ทานตะวันงอกแล้วครับ เห็นเขากะลังฮิตต้องจัดๆ หาเมล็ดพันธุ์ก่อน

Ratthapatch
*

« ตอบ #379 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 02:15:18 PM »

ครบ 60 ชั่วโมงแล้วครับ มาดูกันครับ
เนื่องจากใส่เมล็ดเยอะเลยค่อนข้างจะแออัดเลยไม่ค่อยอวบเท่าไหร่ครับ แต่ภูมิใจทำสำเร็จแล้วครับ

การเอาออกครับ เปิดน้ำใส่กาละมัง แล้วเอาขวดลงไปในน้ำ จากนั้นค่อยๆล้วงดึงเอาออกมาทีล่ะนิดๆ เพราะค่อนข้างแน่นครับ

มาดูใกล้ๆความอวบยังน้อยไปนิด ต้นยังสั้นอยู่ครับ

หลังจากเอาออกจากขวดหมดแล้ว ก็เอาเปลือกเขียวๆออก จะได้แบบนี้ครับ

แต่การเพาะแบบนี้ ข้อดีคือทำได้ง่าย เพราะปล่อยให้มันโตไปเอง แค่ต้องรดน้ำเปิดน้ำให้เต็มขวดแล้วปล่อยให้ไหลออกเอง
จากนั้นก็พันผ้าแล้วใส่ถุงไว้เหมือนเดิม จริงๆทำวันล่ะสองครั้งก็ได้ครับ เพราะมันยังชื้นอยู่ แต่ต้องเก็บในที่ๆชื้นๆนะครับ
มันจะไม่แห้งจนเกินไป ส่วนข้อที่ว่ายากน่าจะการหาอุปกรณ์มากกว่าครับ

ส่วนข้อเสียอีกข้อของการเพาะแบบนี้คือ ต้นจะไม่ตรงสวย การจะตัดรากยากมากเลยต้องทานทั้งรากครับ แต่ผมชอบทั้งรากแหละ
คราวหลังจะลองแบบตัดรากแต่จะหาวิธีง่ายๆอุปกรณ์ที่หาได้ง่ายสำหรับผมครับ

มีเทคนิคอีกข้อที่สำคัญครับ เมื่อเอาออกมาแล้วให้วางให้สะเด็ดน้ำสักครู่ แล้วหาถุงหรือกระปุกใส่แล้วรีบแช่ตู้เย็นนะครับ อย่าไว้ข้างนอกให้ได้รับแสง
มิฉะนั้นมันจะออกยอดอ่อน แล้วจะเริ่มมีสีเขียวๆดูไม่ค่อยน่าทานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 02:33:19 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #380 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 08:16:33 PM »

ได้กินแล้วครับ ผัดถั่วงอกใส่ลูกชิ้น อร่อยที่สุดในสามโลกเลยครับ ตอนแรกผมเห็นว่ามีแต่หัวกะรากเยอะๆว่าจะเด็ดทิ้ง
แต่เปลี่ยนใจ ผัดทั้งแบบนั้น โอ้โห อยากจะบอกเลยครับว่าไม่ต้องตัดรากกะเด็ดหัวถั่วงอกทิ้งนะครับ อร่อยที่สุดเลยครับ
มันอาจจะดูไม่น่ากิน แต่เวลาผัดไปมันจะอร่อยเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 08:35:41 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

prajak23
*

« ตอบ #381 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 08:38:34 PM »

ได้กินแล้วครับ ผัดถั่วงอกใส่ลูกชิ้น อร่อยที่สุดในสามโลกเลยครับ ตอนแรกผมเห็นว่ามีแต่หัวกะรากเยอะๆว่าจะเด็ดทิ้ง
แต่เปลี่ยนใจ ผัดทั้งแบบนั้น โอ็โหอยากจะบอกเลยครับว่าไม่ต้องตัดรากกะเด็ดหัวถั่วงอกทิ้งนะครับอร่อยที่สุดเลยครับ
มันอาจจะดูไม่น่ากินแต่เวลาผัดไปมันจะอร่อยเองครับ

เป็นตาแซบแท้หน้อ แต่ผมกินข้าวสวยไม่อยู่ท้องครับ ข้าวเหนียวอย่างเดียว บางทีแฟนทำกับข้าวกินกับข้าวสวย ผมยังเอากินกับข้าวเหนียวเลยครับ

ต่างกะผมครับ เกิดบนดินแดนอีสาน แต่เป็นดินแดนอีสานตอนใต้  สุรินทร์เหลาแหล่งข้าวเจ้า ก็เลยกินข้าวเหนียวไม่อยู่ท้อง คือกินได้ไม่เยอะ
พอกินน้อย ไม่นานก็หิว สำหรับคนสุรินทร์ส่วนใหญ่ ข้าวเหนียวชอบทำขนมหวาน หรือไม่ก้กินกับส้มตำข้าวเหนียว นอกนั้นกินแทนข้าวไม่ค่อยถนัด
ถ้าใครจะอยากมีแฟนคนสุรินทร์ต้องทำใจเรื่องข้าวจ้าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 09:41:32 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #382 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 02:39:41 PM »

แต่เปลี่ยนใจ ผัดทั้งแบบนั้น โอ็โหอยากจะบอกเลยครับว่าไม่ต้องตัดรากกะเด็ดหัวถั่วงอกทิ้งนะครับอร่อยที่สุดเลยครับ
มันอาจจะดูไม่น่ากินแต่เวลาผัดไปมันจะอร่อยเองครับ

เป็นตาแซบแท้หน้อ แต่ผมกินข้าวสวยไม่อยู่ท้องครับ ข้าวเหนียวอย่างเดียว บางทีแฟนทำกับข้าวกินกับข้าวสวย ผมยังเอากินกับข้าวเหนียวเลยครับ

ต่างกะผมครับ เกิดบนดินแดนอีสาน แต่เป็นดินแดนอีสานตอนใต้  สุรินทร์เหลาแหล่งข้าวเจ้า ก็เลยกินข้าวเหนียวไม่อยู่ท้อง คือกินได้ไม่เยอะ
พอกินน้อย ไม่นานก็หิว สำหรับคนสุรินทร์ส่วนใหญ่ ข้าวเหนียวชอบทำขนมหวาน หรือไม่ก้กินกับส้มตำข้าวเหนียว นอกนั้นกินแทนข้าวไม่ค่อยถนัด
ถ้าใครจะอยากมีแฟนคนสุรินทร์ต้องทำใจเรื่องข้าวจ้าวครับ

จริงของคุณโอครับ แฟนผมก็คนสุรินทร์จะกินแต่ข้าวจ้าวอย่างเดียวข้าวเหนียวจะไม่ค่อยได้กิน(เพราะไม่มี)จะกินทีก็ต้องทำขนมรึไม่ก้ทำข้าวหลาม แต่พอมาอยู่กับผมผมพากินข้าวเหนียวบ่อยเลยกินได้ทั้งสองอย่างเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีแล้วครับ คนสุรินทรืส่วนใหญ๋ครับจะอยู่ง่ายกินง่ายครับ แต่เด็กสมัยนี้ไม่ยืนยันนะครับ แต่ใครที่ตอนนี้อายุ 25 ขึ้น ผมว่าน่าจะกินง่ายอยู่ง่าย
อย่างว่าล่ะครับวัตถุนิยมมากขึ้นเรื่อยๆ  แต่ยังยืนยันว่าคนส่วนใหญ๋กินง่ายอยู่ง่าย ปรับตัวง่ายครับ ขอบคุณที่มาเยี่ยมเยือน ปลายเดือนนี้คงได้ลับบ้าน
คงจะได้ถ่ายรูปต้นไม้ใบหญ้าที่ปลูกไว้มาให้ดูกันบ้าง คิดถึงบ้านมากมายครับ ยิ่งอยู่กรุงเทพนาน ความอยากกลับบ้านก็ยิ่งมากขึ้น ตอนนี้ว่างได้แต่ไปเรียน
ไปดูงาน ไปศึกษาเกษตรหลายๆด้าน เตรียมข้อมูลเก็บไว้ และทำการเพาะทดลองบางอย่างในแฟลตที่พัก มีความสุขที่ยังอยู่ห่างไกลในอนาคตไปก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 02:51:24 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
ปานเทพ
*

« ตอบ #383 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 08:50:38 PM »

ลูกชิ้นเยอะเกินไป เห็นแล้วหิว

ครับตอนแรกก็กลัวว่าผัดถั่วงอกจะไม่อร่อย แต่พอได้กินกินแต่ถั่วงอก ลูกชิ้นเหลือเต็มเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 10:58:16 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์