หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ จุดเริ่มต้นเล็กๆเพื่อสวนเกษตรในฝัน ของคนมีฝัน จ.สุรินทร์  (อ่าน 178826 ครั้ง)
Thesun215
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 08:05:21 PM »

มาเด้อครับ มากินหอยนา (ขยอง) แถวบ้านผมครับ พอดีช่วงนี้ฝนตก แล้วหอยที่จำศีลก้ออกมาเล่นน้ำ จับแล้วเอามาต้ม กินกะน้ำพริก
อร่อยมากมายเลยครับ ใครเคยกินบ้างเอ่ย พอดีทางบ้านส่งมาให้ครับ ถ้าอยู่บ้านคงไปหาทุกวันช่วงนี้อร่อยสุดๆ บ้านเราดีแบบนี้นี่เอง

ตอนเป็นเด็กไปเก็บเอาตามน้ำล้นคันนา เอามาต้มกินกับตำหมากกอ แต่พอไม่กี่สิบปีมานี้มียาเคมีบุกรุกบ้านเฮา ผมก็ไม่เห็นหอยพวกนี้อีกจนเห็นในเพจของท่านที่แหละ ดีใจที่ท้องถิ่นท่านยังมีหอยนากิน

แถวบ้านผมใช้ปุ๋ยเคมีกันก็จริง แต่ยังไม่ค่อยมีใครใช้ยาฆ่าแมลงเท่าไหร่ จึงยังพอมีให้หากินได้บ้างครับ แต่ บ้านผมจะกินแค่หน้านี้หน้าเดียวครับ หน้าฝนตกใหม่ๆ มันจะออกมาอยู่ตามมุมนาที่มีน้ำขัง หรือดินชื้นๆ และอีกสองสามวันต่อมาก็ไปหาเห็ดซํงข้าว (แถวบ้านผมเรียนกแบบนั้น) กินกันครับ ปีหนึ่งมีหนเดียว เด็กยุคใหม่นี้ไม่ค่อยมีใครได้กินแล้วเพราะไม่รู้จักหา เช้ามาก็เล่นแต่เน็ต คุยกะแฟน เล่นไลน์ เล่นสร้างแลนด์มาร์ค กันอย่างเดียว นาอยู่ใกล้ๆไม่มีใครไปรู้จักเก็บหรอก เพราะเขาจะไปบิ๊กซ๊ ไปเซ็นทรัลกันครับ ผมถือว่าคุ้มได้เกิดมาในยุครอยต่อของประวัติศาสตร์ เก่าและใหม่ผสมกัน ทำให้คิดถึงบรรยากาศเก่าๆในการหากิน และจะเอาเทคโนโลยีใหม่ๆมาพัฒนาตัวเองครับ แต่อยากจะบอกว่ามันอร่อยกว่าหอยแครงหลายร้อยเท่านักครับฮ่าๆๆ

กินต้มหอยนาหลายขี้ตาหลายคือกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ฮ่าๆๆ ครับปีล่ะครั้ง อย่าไปเสียดายเลยขี้ตาหลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 08:59:52 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

chinzaa
*

« ตอบ #337 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 09:28:15 PM »

คริๆๆ เทสๆๆ ที่ส่งไปให้เบิง บงหวานเพชรน้ำผึ่งเบอร์ 3ครับ รู้สึกว่าจะออกหน่อดีมากครับ
เอาไข่ปิ้งมาฝากครับ

เปลี่ยนจากมาซื้อไข่ปิ้งมาซ์้อไผ่บงหวานจาแถมทั้งสวนอิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 09:39:36 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
sakura123
*

« ตอบ #338 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 07:56:14 AM »

ผู้ชายหลายคนอยากต่อแถวซื้อไข่ปิ้ง ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ฮ่าๆๆๆ เจออย่างนี้ต้องปลงครับอิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2014, 08:59:09 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
Ratthapatch
*

« ตอบ #339 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 10:05:33 PM »

มาดูรูปการเพาะพืชผักในกระถางกันก่อน เพราะช่วงนี้ยังไม่ได้กลับบ้านครับ
แตงโมโตขึ้นมาก คงจะแกรนเพราะไม่มีพื้นที่ในการปลูก ว่าจะถอนทิ้งยังตัดใจไม่ได้

มีต้นกระท้อน เริ่มแตกยอดมาแล้วสองสามต้น รอเวลาจะแยกลงถุงชำต่อครับ

ต้นลิ้นจี่โตขึ้นเรื่อยๆครับ ว่าจะย้ายลงถุงเพาะชำ แต่ยังไม่มีเวลาเลยครับ

ต้นหอมปลูกไว้กินเองครับ

ต้นพริกที่ชำครับ ยังไม่เห้นรากออกมา แต่ใบยังเขียวสดอยู่ และมีการแตกยอดออกมายาวมากขึ้น คงต้องรอดูต่อไปครับ

ดูเสร็จมัดปิดถุงคืน

มีข่าวดีครับ ต้นหว้าโตขึ้นเรื่อยๆ แต่มีต้นเล็กๆที่พึ่งจะงอกตามมาอีก 2 ต้น แค่นี้ก็โอเคแล้ว รอให้โตกว่านี้จะแยกปลูกเตรียมนำกลับไปปลูกที่บ้านนอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2014, 10:13:46 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์
Ratthapatch
*

« ตอบ #340 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 11:32:39 PM »

วันนี้ไปอ่านข่าวเจอคนรุ่นใหม่ เป็นสาวเลย น่ารัก รักในอาชีพเกษตรกรรม จบจากธรรมศาสตร์ ไม่อยากทำงานในเมืองหลวงแต่ตลอดเวลา
ที่เรียนอยู่คิดจะกลับไปทำเกษตรเดินตามรอยพ่อหลวงเกษตรพอเพียง ใครผ่านไปภูเรือฝากเยี่ยมน้องเขาด้วยครับ อนาคตจะไปเยี่ยมชมครับ
ดีใจที่มีน้องๆรุ่นใหม่โดยเฉพาะผู้หญิง มาชอบการดำนา ทำเกษตร แม้จบที่มหาลัยดีๆ มีแม่เป็นครู มีร้านอาหาร แต่อบดำนา น่าชื่นชมครับ

น้องหนูดี หรือ นางสาวจิตชนก ต๊ะวิชัย
pg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 09:02:12 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์
ittiphon
*

« ตอบ #341 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:01:07 PM »

หน่อกล้วยที่ขอไว้ต้องขอโทษด้วนนะครับฝนไม่ตก ทำให้กล้วยไม่มีหน่อ วันนี้ผมจัดการเอาเปลียกมพร้มสับใส่รอบโคนต้นแล้วถ้าฝรมาคงอีกไม่นาน

ขอบคุณครับ ขอให้ออกหน่อเยอะๆ แะมีน้ำไปที่ไร่ให้พอเพียงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 10:13:18 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
ittiphon
*

« ตอบ #342 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 08:55:41 PM »

ภาพที่ทำผมว่าถ้าฝนตกคงไม่นานหน่อคงขึ้น ทั้งมะพร้าวสับขี้วัวผสมกัน ขาดน้ำหมักชีวภาพลืมเอามาจากบางพลี มีหน่อขึ้นเมื่อไรจัดไปครับ

ขอบคุณครับ ขอให้ฝนตกเร็วๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 11:44:36 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
chinzaa
*

« ตอบ #343 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 10:10:20 AM »

เอารูปนาที่บ้านมาฝากคริๆ ที่นาตรงนี้เป็นที่น้ำไหลผ่าน นำจะเยอะทุกปี

และรูปต้นไผ่ที่กำลังโต

เป็ดเทศ เหลือแค่นี้จาก60-70กว่าตัว โดนแอบขาย

นี้กล้วยใน

และนี้กองปุ๋ยขี้หมู ซื้อมา660บาท ใส่ต้นไผ่ยังไม่ได้มันร้อน ต้องราดอีเอ็มทิ้งไว้

ต้นไผก็มีต้นที่เด่นมากๆคือหน่อใหญ่มากๆ จะรอดูว่าต้นนี้อนาคตจะยังไง หน่อจะใหญ่สม่ำเสมอหรือป่าว

ขอบคุณนะชิน ที่เอารูปมาฝาก ผมเองยังไม่ได้กลับบ้านเลยครับวันแม่ติดงานด่วน ไม่มีใครแทนงาน เพราะในแผนกมีผมคนเดียว
ได้เห้นนาสีเขียวแล้วคิดถึงบ้าน ยิ่งได้เห้นๆ่น้ำตาจะไหล แม่อกว่ามันแทงคล้ายๆกับชินแหละ แต่จินตนาการไม่ออกว่ามันจะเป็นแบบไหน
ได้เห็นต้นกล้วยแล้วอยากกินผลมัน ตอนนี้ยู่กรุงเทพได้แต่ซื้อเขากิน  ส่วนต้นหน่อใหญ่ก็ขยายพันธุ์เยอะๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2014, 08:22:58 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
PED2525
*

« ตอบ #344 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:27:30 AM »

นาผมมีนำ้แล้วครับ........ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รอดตายแล้วใช่ไหม มีข้าว ไรซ์เบอรี่กินล่ะปีหน้า ดีใจด้วย พี่ว่าไม่ก็แหลมทำนาไวไปหน่อย สมัยก่อนตอนพี่เกิดสิ้นเดือนนี้ ยังพึ่งจะถอนกล้า เพื่อจะดำนาเอง
แตสมัยนี้เมษาก็ทำการหว่านข้าวล่ะ โทษฝนไม่มาแต่จริงๆคนเราน่าจะทำนากันเร็วมากกว่านะครับว่าไหม ปกติข้าว สี่เดือน เก็บเกี่ยวได้ บ้านเราเล่นทำนาตั้งหกเดือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2014, 09:46:59 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
chinzaa
*

« ตอบ #345 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:20:40 PM »

สวนตอนนี้ ว่าจะขายเป็ดเทศทิ้งให้หมด รู้สึกว่าจะมีโจรกระสอบ ขายให้หลานไปเลี้ยคับโอ
เสียดายกะเสียดาย เอาไว้คงบ่เหลือ บ่มีคนเบิ่ง ส่วนต้นำผ่กะคงปล่อนให้ฟ้าฝนเลี้ยง
หลานกะใส้ยาก แผนที่วางไว้จะกลับบ้านต้องเปลี่ยนแปลงไปหมดเลย อยากกลับก้คงกลับยังทันได้
แต่กะจะทำไปพร้อมๆกันคับ รอต้นไผ่ใหญ่คับ ค่อยว่ากันใหม่เรื่องกลับบาน โอสบายดีตั๋ว

ครับผมสบายดีครับ ที่นาเราพอมีองค์ความรู้บ้างแต่ต้องกลับไปลงมือทำเอง พึ่งคนอื่นมันไม่ทันใจ เราอยากรู้อยากทำไรใหเขาทำก็ทำไมู่กใจครับ
ส่วนไผ่ผมว่าดีนะครับ รอกลับบ้านเมื่อไผ่เริ่มโตแล้วพอเลี้ยงเราได้บ้างแล้วค่อยทำ ผมเองก็จะทำแบบนั้น เมื่อกลับไปสวนมะนาวกับผักหวานจะเต็มที่ครับ
และผมจะหามะพร้าวกะทิไปปลูกแถวบ้านสักสิบต้น เพราะมะพร้าวบ้านเราแพงเหลือเกินลูกละ15บาท มีเท่าไหร่ก็ขายไม่พอ สู้ๆครับ
ผมเองก็คงตามกำหนดการเดิมตามที่ต้นไผ่มีสักห้าไร่เมื่อไหร่กลับบ้านตอนนั้น หวังว่าปีหน้าจะมีไผ่ปลูกใหม่หรึ่งไร ถัดไปอีกปีก็มีไผสักสามถึงห้าไร่
จากนั้นรอให้ได้เก็บผลผลิตสักสองปีพอตั้งหลักได้รอรับโบนัสกลับเลยครับ ไม่อยากอยู่แล้วกรุงเทพ เหนื่อยเหนือเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2014, 06:48:08 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
nagdernthang
*

« ตอบ #346 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 10:57:52 PM »

เจ้าของ จุดเริ่มต้นหายไปไหนน้อ
ไปซุ่มทดลองเพาะอะไรอยู่แน่เลย
ผมจอบ ซุ่ม รอชมผลงานอยู่นะครับ

บุญรักษาอย่างเคยครับ

ฮ่าๆๆ แอบซุ่มอยู่ครับ ช่วงนี้ งานเข้าเยอะ ยังไม่มีอารายอัพเดทเลย กำลังไปเดินสายอบรมงานตัวเองอยุ่ครับ เลยไม่มีเวลาเข้ามาทำงานเกษตร กลาง
เดือนหน้าคงจะว่างครับ รอหลานส่งรูปมาอัพเดท ยังไม่เห็นมันส่งมาให้เลย หมดบัตรเติมเงินให้หลายร้อยล่ะ เซ็งกะหลานเลย ครับ กำลังทดลองหลายอย่าง
หลังจากพริกที่ชำแบบควบแน่น ก็ได้ออกรากแล้ว ลงปลูกแล้วครับ แต่ว่าไม่มีแดด สงสัยจะไม่รอดอิๆ

nagdernthang says : เหมือนกันเลยครับ บัตรเติมเงินตลอดๆ แต่ผมซื้อใจด้วยมือถือไปแระหนึ่งเครื่องเมื่อปลายปีที่แล้วแลกกับการช่วยรดน้ำต้นไม้บ้าง  หาปุ่ยคอกให้บ้าง แล้วแต่กรณีครับ ก็มีบ้างที่นอกกรอบไปบ้างก็ต้องคอยเตือนว่าสัญญากันแล้วนะโตแล้วต้องรับผิดชอบ ก็กลับมาช่วยดูให้เหมือนเดิมก็อย่างว่าครับเด็กรุ่นๆนี้เขาอยุ่กับสังคมแบบนี้ อะไรแนะนำได้ก็ต้องแนะนำไป อย่างไหนเขาไม่รับฟังก็ต้องปล่อยไป ผมโชคดีหลานเชื่อฟังและพ่อ
แม่เขาก็เห็นดีด้วย อย่างน้อยทำเพื่อเขาเองนั่นล่ะ ดูแลเอง เก็บผลผลิตเอง ไม่หวง บางทีโรงเรียนจัดทัศนศึกษาอยากไปก็โทรมาขอความช่วยเหลือผมบ้าง
ตามประสาของวัยเขาครับ ผมเองก็เคยเป็นแต่สมัยผมยังเขียนจดหมายอยู่เลย 555 แก่แล้วนิ
รอชมผลงานของ จุดเริ่มต้นของคนมีฝันครับ

บุญรักษาคือเก่าเด้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 03:23:11 PM โดย nagdernthang » บันทึกการเข้า
PED2525
*

« ตอบ #347 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 04:59:26 PM »

นี่แหละครับ............ที่เขาเรียกว่าประสบการณ์.....หาซื้อไม่ได้  อยากได้ต้องทำเอง.....อิ อิ อื  ลังเล ลังเล ลังเล

ใช่แล้วต้องลงมือทำแล้วต้องคิดหาสูตรของคนอื่นเอามาปรับใช้กับที่ๆของเราด้วยคร๊าบบ ไม่มีสูตรไหนที่จะเหมาะกับที่เราถ้าเราไม่ปรับใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2014, 04:05:51 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #348 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:27:51 AM »

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ วันนี้มีอะไรมาอัพเดทนิดหน่อย พอดีไปเยี่ยมเพื่อนมา เห็นเพื่อนปลูกมะนาวในวงบ่อ
ประมาณ 20บ่อ แล้วใบงามมาก และมีอยู่สองต้นที่เพื่อนปล่อยให้มันออกในฤดูเพื่อเอาไว้เก็บกินทำอาหาร
และแจกเพื่อนบ้านบ้าง ที่เหลือเก็บนอกฤดู เลยถามว่าแล้วสูตรดูแล แต่ได้ตัวเด็ดมา ป้องกันหนอนชอนใบกัดกินใบ
มาฝากครับ
     สูตรนี้สามารถป้องกันและแก้ไขได้โดยใช้ภูมิปัญญาท้องถิ่นของไทย โดยการใช้ยาสูบที่ใช้ม้วนบุหรี่กับกระดาษ
หรือใบตองสูบจำนวน 1 จับ แช่ในน้ำสะอาด 1 ลิตร เป็นเวลาอย่างน้อย 2-3 ชั่วโมง แล้วกรองเอาน้ำผสมกับเหล้าขาว
จำนวน 1 เป๊ก กวนให้เข้ากันใส่ป๊อกเกอร์ ฉีดพ่นให้ทั่วทั้งใบและกิ่ง โดยฉีดวันเว้นวันให้นับจาก
วันที่ใบอ่อนเริ่มคลี่ใบ จนครบ 7-10 วัน หรือจนใบเริ่มแข็ง จึงหยุด กลิ่นยาสูบจะรบกวนแมลงไม่อยากเข้าใกล้
ส่วนเหล้าขาวจะช่วยให้สารจากยาสูบจับเกาะใบและเร่งปฏิกิริยาให้ออกฤทธิ์ดียิ่งขึ้น สูตรนี้ไม่อันตรายต่อสุขภาพของผู้ใช้  
แต่ห้ามนำมาดื่มโดยเด็ดขาด

ลองเอาไปใช้กันดูครับ จะได้ไม่ต้องวิ่งไปหาในเมือง เพราะตามบ้านนอกต่างจังหวัด น่าจะหาซื้อตามร้านค้า
หรือตามตลาดทั่วไปได้ง่าย หรือใครจะปลูกต้นยาสูบเอาไว้ตัดใยแล้วมาตากเอาไว้ใช้งานก็ได้ครับ
ส่วนถามว่าเก็บไว้ใช้ได้นานแค่ไหน เพื่อนบอกว่าก็ผสมหนึ่งครั้ง จะใช้ได้ประมาณ พยายามฉีดให้หมด ภายใน 7-10วัน
แล้วผสมเมื่อต้องการใช้งานใหม่ เพราะแอลกอฮอล์ในเหล้าจะระเหยไปหมดมันจะไม่จับใบ

ใช้ดีอย่าลืมบอกต่อนะครับ เป็นสูตรชาวบ้านไม่มีสารเคมีใดๆที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพของคนเราได้ หาง่ายมากกว่า
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 01:38:23 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

nagdernthang
*

« ตอบ #349 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 03:59:31 PM »

ภูมิปัญญาไทย ต้องหามาใช้บ้างแล้ว
ว่าแต่ว่า ขอสักสองเป๊กแล้วกันครับ
อีกเป๊กเผื่อคนผสมครับ

55

สักเป๊กจะพอรึครับ ฮ่าๆๆ

ืnagdernthang says : พอดีพอดีครับ ของมันแฮงเด้ บ่ได้ต้อยโดนแล้วรับรองคอพับแท่ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2014, 10:14:59 PM โดย nagdernthang » บันทึกการเข้า
sakura123
*

« ตอบ #350 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 10:42:03 AM »

มาเด้อครับ มากินหอยนา (ขยอง) แถวบ้านผมครับ พอดีช่วงนี้ฝนตก แล้วหอยที่จำศีลก้ออกมาเล่นน้ำ จับแล้วเอามาต้ม กินกะน้ำพริก
อร่อยมากมายเลยครับ ใครเคยกินบ้างเอ่ย พอดีทางบ้านส่งมาให้ครับ ถ้าอยู่บ้านคงไปหาทุกวันช่วงนี้อร่อยสุดๆ บ้านเราดีแบบนี้นี่เอง

ตอนเป็นเด็กไปเก็บเอาตามน้ำล้นคันนา เอามาต้มกินกับตำหมากกอ แต่พอไม่กี่สิบปีมานี้มียาเคมีบุกรุกบ้านเฮา ผมก็ไม่เห็นหอยพวกนี้อีกจนเห็นในเพจของท่านที่แหละ ดีใจที่ท้องถิ่นท่านยังมีหอยนากิน

แถวบ้านผมใช้ปุ๋ยเคมีกันก็จริง แต่ยังไม่ค่อยมีใครใช้ยาฆ่าแมลงเท่าไหร่ จึงยังพอมีให้หากินได้บ้างครับ แต่ บ้านผมจะกินแค่หน้านี้หน้าเดียวครับ หน้าฝนตกใหม่ๆ มันจะออกมาอยู่ตามมุมนาที่มีน้ำขัง หรือดินชื้นๆ และอีกสองสามวันต่อมาก็ไปหาเห็ดซํงข้าว (แถวบ้านผมเรียนกแบบนั้น) กินกันครับ ปีหนึ่งมีหนเดียว เด็กยุคใหม่นี้ไม่ค่อยมีใครได้กินแล้วเพราะไม่รู้จักหา เช้ามาก็เล่นแต่เน็ต คุยกะแฟน เล่นไลน์ เล่นสร้างแลนด์มาร์ค กันอย่างเดียว นาอยู่ใกล้ๆไม่มีใครไปรู้จักเก็บหรอก เพราะเขาจะไปบิ๊กซ๊ ไปเซ็นทรัลกันครับ ผมถือว่าคุ้มได้เกิดมาในยุครอยต่อของประวัติศาสตร์ เก่าและใหม่ผสมกัน ทำให้คิดถึงบรรยากาศเก่าๆในการหากิน และจะเอาเทคโนโลยีใหม่ๆมาพัฒนาตัวเองครับ แต่อยากจะบอกว่ามันอร่อยกว่าหอยแครงหลายร้อยเท่านักครับฮ่าๆๆ

กินต้มหอยนาหลายขี้ตาหลายคือกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ฮ่าๆๆ ครับปีล่ะครั้ง อย่าไปเสียดายเลยขี้ตาหลาย
เอาหอยแครง หอยแมงภู่ มาแลกก็ไม่ยอม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
pranod99
*

« ตอบ #351 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 05:00:03 AM »

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ วันนี้มีอะไรมาอัพเดทนิดหน่อย พอดีไปเยี่ยมเพื่อนมา เห็นเพื่อนปลูกมะนาวในวงบ่อ
ประมาณ 20บ่อ แล้วใบงามมาก และมีอยู่สองต้นที่เพื่อนปล่อยให้มันออกในฤดูเพื่อเอาไว้เก็บกินทำอาหาร
และแจกเพื่อนบ้านบ้าง ที่เหลือเก็บนอกฤดู เลยถามว่าแล้วสูตรดูแล แต่ได้ตัวเด็ดมา ป้องกันหนอนชอนใบกัดกินใบ
มาฝากครับ
     สูตรนี้สามารถป้องกันและแก้ไขได้โดยใช้ภูมิปัญญาท้องถิ่นของไทย โดยการใช้ยาสูบที่ใช้ม้วนบุหรี่กับกระดาษ
หรือใบตองสูบจำนวน 1 จับ แช่ในน้ำสะอาด 1 ลิตร เป็นเวลาอย่างน้อย 2-3 ชั่วโมง แล้วกรองเอาน้ำผสมกับเหล้าขาว
จำนวน 1 เป๊ก กวนให้เข้ากันใส่ป๊อกเกอร์ ฉีดพ่นให้ทั่วทั้งใบและกิ่ง โดยฉีดวันเว้นวันให้นับจาก
วันที่ใบอ่อนเริ่มคลี่ใบ จนครบ 7-10 วัน หรือจนใบเริ่มแข็ง จึงหยุด กลิ่นยาสูบจะรบกวนแมลงไม่อยากเข้าใกล้
ส่วนเหล้าขาวจะช่วยให้สารจากยาสูบจับเกาะใบและเร่งปฏิกิริยาให้ออกฤทธิ์ดียิ่งขึ้น สูตรนี้ไม่อันตรายต่อสุขภาพของผู้ใช้  
แต่ห้ามนำมาดื่มโดยเด็ดขาด

ลองเอาไปใช้กันดูครับ จะได้ไม่ต้องวิ่งไปหาในเมือง เพราะตามบ้านนอกต่างจังหวัด น่าจะหาซื้อตามร้านค้า
หรือตามตลาดทั่วไปได้ง่าย หรือใครจะปลูกต้นยาสูบเอาไว้ตัดใยแล้วมาตากเอาไว้ใช้งานก็ได้ครับ
ส่วนถามว่าเก็บไว้ใช้ได้นานแค่ไหน เพื่อนบอกว่าก็ผสมหนึ่งครั้ง จะใช้ได้ประมาณ พยายามฉีดให้หมด ภายใน 7-10วัน
แล้วผสมเมื่อต้องการใช้งานใหม่ เพราะแอลกอฮอล์ในเหล้าจะระเหยไปหมดมันจะไม่จับใบ

ใช้ดีอย่าลืมบอกต่อนะครับ เป็นสูตรชาวบ้านไม่มีสารเคมีใดๆที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพของคนเราได้ หาง่ายมากกว่า
ขอบคุณครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ เดี๋ยวจะทดลองดูเพราะช่วงนี้หนอชอนไบมีมากด้วย

จัดไปครับอาจารย์ หนอนชอนใบแถวบ้านเราส่วนมากจะเป็นหนอนผีเสื้อกลางคืน จะตัวเล็กถึงเล็กมากที่สุด ถ้าไม่สังเกตุดีๆจะไม่เห็น
จะเห็นแต่ใบหงิหงอเฉยๆแต่จริงๆจะมีหนอนอยู่ตัวเล็กมากครับ ถ้าเห็นหนอนชัดก็ให้บีบให้ตายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2014, 09:16:19 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์