หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ จุดเริ่มต้นเล็กๆเพื่อสวนเกษตรในฝัน ของคนมีฝัน จ.สุรินทร์  (อ่าน 97722 ครั้ง)
Ratthapatch
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:45:57 AM »

ผักกุ่มครับ (ทะงัน) มันมาพร้อมรถขนดิน ติดรากมา พอโดนฝนก็อเลยแตกรากและแทงต้นออกมา อายุหนึ่งปีกว่าๆ รอบำรุงต้นให้โต จะได้ผักุ่มดอง

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์ 087-3382561

เซราะกราว
*

« ตอบ #321 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 09:16:57 AM »

ผักกุ่มครับ (ทะงัน) มันมาพร้อมรถขนดิน ติดรากมา พอโดนฝนก็อเลยแตกรากและแทงต้นออกมา อายุหนึ่งปีกว่าๆ รอบำรุงต้นให้โต จะได้ผักุ่มดอง

เคลียน จรัวะ ทะงัน แบละ

ทวี
Ratthapatch
*

« ตอบ #322 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 01:38:29 PM »

จากวันนี้ไปจนถึงสัปดาห์หน้าแถวไหนที่ไม่มีน้ำตามท้องนา ผมว่าน่าจะเป็นโอกาสดีครับ เพราะรู้สึกว่าจะมีมรสุมผ่านเข้ามา
ขอให้มีน้ำกันทั่วประเทศ ใครที่เคยมีนเำท่วมขังก้อเตรียมระบายกันดีๆนะครับ บ่อน้ำใครยังไม่เต็ม ก้อเอาน้ำลงบ่อให้เรียบร้อยครับ

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์ 087-3382561
NU_Kaset Insider
*

« ตอบ #323 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 07:23:30 PM »

สวัสดีครับ คุณโอ
แวะมาทักทายให้กำลังใจคนสุรินทร์ด้วยกันอ่ะครับ. ผมอยู่ทาง อ.ปราสาทครับ.
เอารูปข้าวนาอินทรีย์รอฝนให้ชมครับ. ข้าวหอมดอกมะลิ กข105(ถ่ายเมื่อเข้าพรรษา)
แปลงนี้เก็บทำพันธุ์เลยต้องบำรุงหน่อยครับ(ปุ๋ยคอก+น้ำสระ)

โดยรวมถือว่าผ่านกับการเริ่มทำนาเองปีแรก
นาสวยมากครับ เขียวโดยไม่ต้องพึ่งยูเรีย

รอและก็รอน้ำอย่างเดียว

รอและก็รอน้ำอย่างเดียว

น้ำไม่มีปลาก็อยู่บนบกล่ะกัน 555+++
โหแสดงว่าฝนตกหนักถึงทำให้ปลาออกจากแหล่งน้ำได้

บางตัวก็เตรียมตัวมาอยู่ในหม้อด้วยอ่ะครับ อิอิ...
น่าจะเป็นปลาที่พึ่งจะออกจากการจำศีลในโคลนตมพอดี ดูจากหัวใหญ่กว่าตัวมาก

ขอบตุณครับที่แวะมาให้กำลังใจ ได้กินปลายทอด หรือปลาต้มคงจะอร่อย ปลาบ้านเราเอง ปลากรุงเทพไม่ค่อยกล้ากินครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 09:12:28 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

อนาคต(พรุ่งนี้)กลายเป็นปัจจุบัน(วันนี้)ปัจจุบันกลายเป็นอดีต(เมื่อวาน)
NU_Kaset Insider
*

« ตอบ #324 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 08:12:34 PM »

คุณโอ...ถ้ากลับบ้านผ่านทางปราสาทก็แวะนอนเปลพักผ่อน...วิพากษ์วิจารณ์เสนอแนะแลกเปลี่ยนแนวคิดเรื่องเกษตรกันได้น่ะครับ.
ด้วยความยินดีกับฝีมือสมัครเล่น...อิอิ
พักผ่อนยามเหนี่อยครับ

ผักหวานป่ากิ่งตอน 1ปี ได้แค่เนี่ย

ผักหวานป่าปลูกด้วยเมล็ด 1ปีเหมือนกันสงสัยไม่โต.

ผักหวานป่าปลูกด้วยเมล็ด(เมษายน 2557).

ดอกกระเจียวขาว

ครับเด่วจะหาโอกาสไปเยี่ยมไปนอนแปลไกวนั้นแน่นอนครับ ผักหวานหนึ่งปีโตได้ขนาดนั้น ไม่ใช่มือสมัครเล่นแล้วล่ะ น่าจะเป็นมืออาชีพแล้วครับ
โห ดอกกระเจียว เห็นแล้วน่าเอามาต้มลวกจิ้มกะน้ำพริกปลาที่จับได้นะครับ อย่าลืมขยายพันธุ์ดอกกระเจียวเผื่อด้วยนะครับ  แล้วตามคันนาใหญ่อย่าทิ้งให้เขาอยู่ว่างนะครับ หา ต้นสัก ยางนา หรือสะเดา มาปลูกด้วยนะครับ จากนั้น ตะไคร้ อะไรก็เอามาปลูกเถอะครับ เปิดกระทู้เองเลยครับที่หน้าทั่วไป แล้วจะไปเยี่ยมชมครับ ไม่ต้องเก่งอะไร ผิดถูกจะได้ช่วยกันดูช่วยกันดันครับ แค่นี้ก็ไปได้ไกลกว่าผมล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 05:45:36 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

อนาคต(พรุ่งนี้)กลายเป็นปัจจุบัน(วันนี้)ปัจจุบันกลายเป็นอดีต(เมื่อวาน)
Ratthapatch
*

« ตอบ #325 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 08:38:15 AM »

สวัสดีครับไม่ได้อัพเดทติดตามหลายวันเลยเนื่องจากติดภารกิจ งานด่วน เลยไม่ได้ออนมาหลายวันเลย ช่วงนี้ยังไม่ค่อยมีอะไรอัพเดท
ขอติดตามพี่ๆน้องๆแทนไปก่อนครับ ฝนตกมาแล้ว ติดต่อกัน และคาดว่าอาทิตย์นี้จะมีพายุเข้าอีกลูกหนึ่ง ซึ่งจะทำให้บ้านเรามีฝนตกหนักสวนใครที่ลุ่มเตรียมที่รองนับน้ำหรือน้ำท่วมด้วย ใครที่ดอนก็เตรียมกักน้ำได้เลยครับ

Ratthapatch
*

« ตอบ #326 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 08:44:00 PM »

มาอัพเดทต้นไม้ที่เพาะในหอพักครับ
ต้นเงาะ และแตงโมเพาะเมล็ด

ต้นหว้าผลใหญ่ ไม่ค่อยฝาด ที่ไปเก็บมาเมื่อตอนไปเท่วเมืองกาญครับ ต้องมาลุ้นกันว่า โตไปจะฝาดไหม กลายจากต้นแม่ไหม จะเอาไปปลูกที่นาครับ

ต้นลิ้นจี่ครับ

ที่เหลือเพาะเมล็ดสละหวาน แต่ไม่รู้จะกลายพันธุ์มากน้อยแค่ไหน ก็ออยากเพาะดูนะครับ ยังไม่ขึ้นมาเลย
ถือคติกินอารายให้เพาะหรือปลูกอันนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2014, 12:22:18 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

puangpetch
*

« ตอบ #327 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 01:23:47 PM »

หวัดดีน้องโอ พี่เพชรเองจำได้มัย พี่ที่ทำงานเดี่ยวกันกับน้องปิ่นเองจ้า
เห็นสวนของโอแล้วเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้วดีใจด้วย เห็นระเบียงบ้านแล้วคุ้นๆ เลยเข้ามาดู อีกไม่นานพี่ก็คงกลับสุรินทร์เหมือนกัน
Ratthapatch
*

« ตอบ #328 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 08:18:41 PM »

หวัดดีน้องโอ พี่เพชรเองจำได้มัย พี่ที่ทำงานเดี่ยวกันกับน้องปิ่นเองจ้า
เห็นสวนของโอแล้วเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้วดีใจด้วย เห็นระเบียงบ้านแล้วคุ้นๆ เลยเข้ามาดู อีกไม่นานพี่ก็คงกลับสุรินทร์เหมือนกัน

อ้าวนึกว่าใคร พี่เพชรพี่สาวเราเองรึครับนี่ มาเข้าชมรมเกษตร กับเขาด้วย แล้วพี่เพชร จะปลูกอารายสนใจอารายเด่วกลับไปจาได้ รวมกลุ่มกัน
ดีครับไผ่ปีนี้ก็อมีสิบกอ ปีหน้าคงจามีสักไร่ จากนั้นค่อยขยายๆ ครับ หวังว่าปี61 จะได้ลาออกกับเขาไปอยู่บ้านบ้าง

Ratthapatch
*

« ตอบ #329 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:20:42 AM »

วันนี้ขอเป็นนักทดลองตัวน้อยๆอีกคนนะครับ
มาชมการชำกิ่งพริกกันบ้างครับ ไปเดินเล่นเจอต้นพริก  แต่อยากรู้ว่าการชำต้นพริกจะได้ไหมเลยไปหักกิ่งมา ซึ่งยังไม่แก่เท่าไหร่
ถ้าชำได้แล้วออกราก เชื่อว่ากิ่งแก่ๆก็น่าจะได้ผล มันต้องลอง ชอบทุกต้นที่เจอ เผลอเป็นเอามาชำ  ชำในขวดน้ำใส่ดินขุยไผ่
รดน้ำพอชุ่ม บีบแล้วน้ำไม่หยด แล้วเอาถุงครอบปิด แล้วยางยืดรัดรอบขวด สองชั้นครับ แล้ววางในที่ร่ม อากาศถ่ายเทสะดวก
ตามตำราเป๊ะๆ เริ่มชำ 14 ก.ค. 14 (ต้นนี้ไม่ได้ผลจะลองต้นอื่นต่อไป และจะลองกับกิ่งที่มีทั้งแก่ทั้งอ่อนดูครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2014, 08:11:50 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Chakapol
*

« ตอบ #330 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:25:27 PM »

ขนาดพักอยู่หอยังดั้นด้น เพาะโน่นเพาะนี่ น่าทึ่งจริงๆ ข้าน้อยขอคาราวะ ยิ้มเท่ห์
ขอให้ประสบผลสำเร็จดังใจหวังครับ

ฮ่าๆๆครับ เพาะหาวิธีการ ถ้าได้ผลจะเอาไปใช้สอนพ่อที่บ้าน และถ้ามันติดรากจาเอากลับไปปลูกที่บ้านครับ
เพราะถ้ารอเพาะหรือปลูกตอนกลับบ้านผมว่าจะเสียเวลาไปหลายปีเลยทีเดียวครับ หาความรู้ตอนนี้ลองผิดลองถูก
และถ้าได้ผล สามปีก็โตไวอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2014, 09:32:40 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
nagdernthang
*

« ตอบ #331 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 12:44:54 PM »

ขนาดพักอยู่หอยังดั้นด้น เพาะโน่นเพาะนี่ น่าทึ่งจริงๆ ข้าน้อยขอคาราวะ ยิ้มเท่ห์
ขอให้ประสบผลสำเร็จดังใจหวังครับ

ฮ่าๆๆครับ เพาะหาวิธีการ ถ้าได้ผลจะเอาไปใช้สอนพ่อที่บ้าน และถ้ามันติดรากจาเอากลับไปปลูกที่บ้านครับ
เพราะถ้ารอเพาะหรือปลูกตอนกลับบ้านผมว่าจะเสียเวลาไปหลายปีเลยทีเดียวครับ หาความรู้ตอนนี้ลองผิดลองถูก
และถ้าได้ผล สามปีก็โตไวอยู่นะครับ

nagdernthang says : ชื่นชมผลงานกับความตั้งใจ สุดยอดเลยครับหัวหน้า

ขอบคุณครับ ผมยึดว่าคนเรามีเวลาเท่าๆกัน ถ้าทำสิ่งหนึ่งควบคู่ไปด้วย เพื่อเรียนรู้ ฝึกฝน จดจำ และพัฒนาทักษะ ปัญหา การแก้ไขไว้เราจะได้ไม่ล้มจนเจ็บตัวมากจนเกินไปในการขึ้นเวทีจริงครับ ซ้อมไว้เยอะๆ ลงเวทีจริงบ้าง เรียนรู้จากการอบรม จากสวนคนอื่น  มันน่าจะดีกว่าไปโดยไม่รู้อะไรเลยนะครับ ไม่เสียเวลาเปล่า ถ้าเทียบราชการ ก็นับเป็นทวีคูณ

nagdernthang says : เห็นงามนำเด้อคับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 10:09:35 PM โดย nagdernthang » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #332 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 11:24:07 PM »

ผ่านมาแล้ว 2-3 วัน ไม่น่าเชื่อยอดพริกยังเขียวสดชื่นอยู่เหมือนเดิม ปกติแค่เอาเสียบดินเฉยๆ จะเริ่มเหี่ยวแล้ว แถมมองเข้าไปข้างในจะมีตาของยอดแตก
โผล่แทงออกมาให้เห็นแล้ว นึกว่าตายไปแล้ว จะมีรากไหมน้อ แค่นี้ผมก็เชื่อว่ามันรอดตายได้ ถ้าพริกทำได้ ต้นอื่นๆผมว่าก็น่าจะทำได้นะครับ
เพราะพริกผมใช้ยอดที่ไม่ได้แก่เลย ใช้ยอดที่จากปลายยอดลงมาราวหนึ่งคืบ ตัดปลายใบทุกปลายออกเหลือใบอยู่สองใบ  รอลุ้นกันครับว่า
อีกนานเท่าไหร่ จะแทงรากสีขาวๆให้เห็น ที่ผมชำยอดพริกเพราะเห็นว่าพริกไม่ได้ต้องการแสงแดดมากมาย ผมอยู่หอไม่ได้มีแดดเลย
ถ้าจะมีต้องยกกระถางไปไว้หน้าห้องซึ่งได้แต่ไม่นาน เลยคิดว่าน่าจะปลูกได้ในร่ม ต้องลองครับ เป้าหมายคือการชำยอดติดรากออก
แค่นี้ก็ประสบผลสำเร็จถ้าถึงขนาดย้ายปลูกในกระถางแล้วติดลูกได้กินก็ถือว่าสุดยอดของการทดลองแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 11:26:01 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #333 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 11:47:37 PM »

มาดูต้นอื่นในกระถางรอก่อนครับ ส่วนไผ่ยังไม่ได้กลับไปอีกเลย รอดูวันแม่หรือไม่ก็สิ้นเดือนสิงหาวันเกิดพอดีไปไหว้แม่ตอนวันเกิดเราน่าจะดีกว่ารึเปล่า
แม่บอกว่าฝนตกเกือบทุกวัน น้ำมีหว่านปุ๋ยข้าวแล้ว ส่วนไผ่ก็แทงหน่อออกมาเรื่อยๆ แต่ยังเล็กมาก

มาดูภาพรวมๆในกระถางต้นแตงโมเริ่มแตกยอดแล้ว ไม่รู้จะทำยังไงต่อไปใครรู้ช่วยบอกทีครับ ไม่เคยมีความรู้อะไรเกี่ยวกับแตงโมเลยครับ ไม่มีแมลงรบกวนแต่จะทำยังไงให้เขาโตและเลื้อยมีผลได้กินผลบ้าง ที่เพาะก็แค่อยากรู้ว่าจะเพาะยังไงให้ต้นได้เกิดออกมา ต้องใช้เมล็ดแบบไหน ใช้เมล็ดสดๆจากลูกได้ไหม ผมทดสอบว่าใช้เมล็ดสดๆจากลูกได้ โดยการกินเสร็จแยกเมล็ดมาทิ้งไว้หนึ่งวัน จากนั้นเอามาใส่ในภาชนะใส่น้ำที่ผสมเกลือ จากนั้นเมล็ดไหนลอยจะเอาออก เมื่อได้แล้วก็เอามาผึ่งให้แห้งแล้วใส่ลงกระถามงเอาดินกลบบางๆ ก็รดน้ำ เขาก็จะงอกเอ็งครับ ใช้เวลาไม่นานเลยครับ ตอนนี้จุดประสงค์สำเร็จตามเป้าหมาย แต่ต้องเปลี่ยนเป้าหมายใหม่เพื่ออยากรู้ว่าปลูกแตงโมในหอในคอนโดจะสำเร็จได้ลูกกินไหม คงจะต้องถอนใส่กระถางเหลือต้นเดียวเพื่อให้ได้กินลูก

ต้นหว้าผลใหญ่ ต้นแม่ไม่ค่อยฝาด หวานอร่อย แทงยอดคู่ที่ 3

ต้นลิ้นจี่แทงยอดเล็กๆออกมาแล้วครับ ยังสวยสดใสอยู่เลย รดน้ำ 2-3วันครั้ง ดูว่าดินแห้งไหมก็รดครับ

ทดลองปลูกหอมแดง เพื่อจดบันทึกการเจริญเติบโตครับ เวลากลับบ้านจะได้ทดลองปลูกในแปลง เอาไว้กินไว้แจกคนที่มาเยี่ยมชมสวนในอนาคตบ้าง

มาอัพรอต้นไผ่ที่ยังไม่มีรูปอัพเดทครับ

chinzaa
*

« ตอบ #334 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:46:31 AM »

ความคืบหน้าไผ่ที่บ้านคับ

ดินไม่ดีเลย ชินก็ยังไม่ได้กลับไปให้ปุ๋ยเลย วันแม่ต้องหาปุ๋ยไปใส่แล้วละ

ขนาดไม่ได้ใส่ปุ๋ยอะไรเลย ยังสวยขนาดนี้ ถ้าใส่ปุ๋ยรดน้ำน่าจะดีกว่านี้ เอาใจช่วยครับ ว่าแต่ชินลองเอารูปไปฝากที่ เฟซสิครับ แล้วคลิ๊กขวา
คัดลอกที่ตั้งภาพ หรือ คัดลอก url เอามาวางแล้วก้อคุมเอาใส่รูปมาวาง รับรองทำได้เหมือนกันครับ วันแม่ผมไม่ได้กลับเลย รอว่าจะกลับสิ้นเดือนหน้า เพราะวันเกิดผมพอดี จึงจะไปไหว้แม่ในโอกาสนั้น คิดถึงต้นไผ่เหมือนกัน อยากกลับบ้านสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 03:27:38 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #335 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 06:11:14 PM »

มาเด้อครับ มากินหอยนา (ขยอง) แถวบ้านผมครับ พอดีช่วงนี้ฝนตก แล้วหอยที่จำศีลก้ออกมาเล่นน้ำ จับแล้วเอามาต้ม กินกะน้ำพริก
อร่อยมากมายเลยครับ ใครเคยกินบ้างเอ่ย พอดีทางบ้านส่งมาให้ครับ ถ้าอยู่บ้านคงไปหาทุกวันช่วงนี้อร่อยสุดๆ บ้านเราดีแบบนี้นี่เอง

ตอนเป็นเด็กไปเก็บเอาตามน้ำล้นคันนา เอามาต้มกินกับตำหมากกอ แต่พอไม่กี่สิบปีมานี้มียาเคมีบุกรุกบ้านเฮา ผมก็ไม่เห็นหอยพวกนี้อีกจนเห็นในเพจของท่านที่แหละ ดีใจที่ท้องถิ่นท่านยังมีหอยนากิน

แถวบ้านผมใช้ปุ๋ยเคมีกันก็จริง แต่ยังไม่ค่อยมีใครใช้ยาฆ่าแมลงเท่าไหร่ จึงยังพอมีให้หากินได้บ้างครับ แต่ บ้านผมจะกินแค่หน้านี้หน้าเดียวครับ หน้าฝนตกใหม่ๆ มันจะออกมาอยู่ตามมุมนาที่มีน้ำขัง หรือดินชื้นๆ และอีกสองสามวันต่อมาก็ไปหาเห็ดซังข้าว (แถวบ้านผมเรียกแบบนั้น) มากินกันครับ ปีหนึ่งมีหนเดียว เด็กยุคใหม่นี้ไม่ค่อยมีใครได้กินแล้วเพราะไม่รู้จักหา เช้ามาก็เล่นแต่เน็ต คุยกะแฟน เล่นไลน์ เล่นสร้างแลนด์มาร์ค กันอย่างเดียว นาอยู่ใกล้ๆไม่มีใครรู้จักเก็บหรอกครับ เพราะเขาจะไปบิ๊กซี ไปเซ็นทรัลกันครับ ผมถือว่าคุ้มได้เกิดมาในยุครอยต่อของประวัติศาสตร์ เก่าและใหม่ผสมกัน ทำให้คิดถึงบรรยากาศเก่าๆในการหากิน และจะเอาเทคโนโลยีใหม่ๆมาพัฒนาตัวเองครับ แต่อยากจะบอกว่ามันอร่อยกว่าหอยแครงหลายร้อยเท่านักครับฮ่าๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 08:11:22 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30   ขึ้นบน
  พิมพ์