หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ จุดเริ่มต้นเล็กๆเพื่อสวนเกษตรในฝัน ของคนมีฝัน จ.สุรินทร์  (อ่าน 178923 ครั้ง)
sakura123
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 06:21:39 AM »

ขอบคุณบทความดีๆค่ะ สิบปีที่สามของหนูกำลังย่างเข้ามา เสียวหลังแปล๊บๆ

ผมเองก็ผ่านไปสามครั้งแล้ว สำหรับสิบปี เลยต้องรีบมาทำตามฝัน เผื่อจะได้ใช้ ในสิบปีอีกสักสี่ห้าครั้งตอนบั้นปลายชีวิตที่เรายังมีแรงอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 08:16:35 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร

nagdernthang
*

« ตอบ #305 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 10:27:15 AM »

แวะมาให้กำลังใจ เกษตรกรไกลบ้าน
อยู่ในสภาวะเดียวกันครับ ต้องขอบคุณเทคโนโลยีด้วยครับ
ที่ทำให้ผมได้ใกล้ชิดกับต้นไม้ที่ปลูก ผ่านการส่งไล์หรือ FB จากหลานสาว
แลกกับค่าขนมบ้างเล็กน้อย ตามประสาเด็กวัยรุ่นครับ
เหมือนกันหลายอย่างเลยครับ แปลงทดลองปลูก รอให้เต็มที่ก่อนแปลงจริงรออยู่ครับ 55 พื้นที่มีแล้ว
แต่ยังไม่มีคนประจำการ เลยยังลังเลที่จะลงแรงและทุนลงไปครับ
แปลงทดลองที่กำลังปลูกหลายอย่างอยู่นี้ก็มีพื้นที่พอได้ปลูกได้ทดลองบ้าง
ยังดีที่อยู่หลังบ้านในบริเวณบ้าน หายห่วงเรื่องเพลี้ยกระสอบไป
ปล. เริ่มมีคนมาวนๆเวียนแถวกอหน่อไม้หม่าจูผมมากขึ้นแระ อาจจะหายได้
555+

ขอบคุณครับ วันศุกร์นี้ก็ได้กลับบ้านแล้วครับ  จะไปบำรุงต้นไผ่เสียหน่อย เพราะอีกเจ็ดแปดเดือนเขาก้อให้ผลผลิตเราได้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2014, 01:49:00 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #306 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 09:33:58 PM »

หญ้าเนเปียร์พร้อมที่จะปลูกแล้วครับ กลับบ้านคราวนี้ได้ไปลงหลักปักฐานกันเสียที  
ใครอยากจะได้จะเก็บเอาไว้ให้คร๊าบบบบ แต่อย่านานเกินไปเด้อเด่วมันจะตายก่อน

อันนี้จากที่ชำหญ้าเนเปียร์ กับหญ้ากินนี่สีม่วง แต่ส่วนของหญ้ากินนี่สีม่วง ชำไม่ขึ้น มีได้แค่ต้นเดียว
เลยไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร ทำไมรากหญ้ากินนี่ถึงออก ยากกว่าเนเปียร์ พอชำไม่ติด ผมเลยเอาลิ้นจี่ที่เพาะเมล็ดได้มาลงแทนเลยครับ
แต่เห้นว่าลิ้นจี่ใช้เวลาค่อนข้างเยอะในการออกดอก จากต้นที่เพาะเมล็ด นับสิบปีเลยทีเดียว แต่ผมจะปลูกเอาร่มไม้ ถ้ามีดอกตอนไหนก็แล้วแต่ครับ

ในกระถางนี้เคยเพาะผลหว้า แต่เนื่องจากผมเก็บไว้นานเกินไป หว้าเลยแห้งตายไปหมดก่อน แต่ผมเอาเงาะ เอากระท้อน เอาหอมมาเพาะแทน
ผมไม่รู้หรอกว่าเงาะจะได้กินผลไหม แต่ปลูกไว้อย่างน้อยก็ได้ศึกษาและได้ร่มเงาครับ

ปลูกทุกสิ่งที่กินที่ใช้ แล้วเราจะได้กินได้ใช้ในสิ่งที่ปลูกครับ ผมเชื่ออย่างนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2014, 09:35:37 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์
itti.y
*

« ตอบ #307 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 09:46:31 PM »

เดินที่ละก้าว กินข้าวทีละคำครับ ทำจากเล็กไปหาใหญ่ ทำแบบนี้สบายใจดี ไม่เหนื่อยมาก อีกหน่อยก็ถึงเป้าหมาย

ครับผม ก็กำลังยึดแนวทางนั้นอยู่ครับ ความพอเพียงแต่ล่ะคนมันไม่เท่ากัน ใครมีทุนเยอะก็ทำเยอะแต่ถ้ามีน้อยเราก็เริ่มจากน้อยไปก่อน
เพราะประสบการณ์ในการทำเกษตร ผมว่าไม่ว่าทำมาก หรือทำน้อยก็จะมีปัญหาให้เราแก้ไขอยู่ตลอด
มันก็คล้ายกับความรวยของแต่ล่ะคนนะครับ บางคนอาจจะบอกว่าต้องมีเงินร้อยล้านถึงจะว่ารวย แต่ผมว่ามีเงินฝากในธนาคารสักหนึ่งล้าน
จากนั้นมีรายได้ที่เข้ามาจุนเจือ มีของในสวนกินให้กินทุกวัน และให้เงินหนึ่งล้านทำงานไปแทนเรา ผมก็ว่าผมรวยล่ะ แต่ถ้ามีเยอะกว่านั้นมันก็ดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2014, 11:58:58 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #308 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 01:55:16 AM »

มาดูการทำระบบตู้ควบคุมน้ำอัตโนมัติอย่างง่ายของผมนะครับ ส่วนราคางบประมาณแล้วผมจะมาแจ้งอีกทีครับว่าประมาณเท่าไหร่
ไม่นับรวม Main Breaker, Automatic Pump, ไม่รวมท่อน้ำ และชุดสปริงเกอร์

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์
Thesun215
*

« ตอบ #309 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 07:17:31 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ หญ้ากินนีต้องแบ่งเหง้าครับ ถึงจะรอด หญ้าเนเปียร์ออกรากตามข้อได้ แต่กินนีไม่ได้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ พอดีเพื่อนมันตัดมาให้แต่ต้น ก็เลยลองชำดู ปรากฏว่ามันไม่ยอมออกรากเหมือนเนเปียร์เลย ส่วนเนเปียร์รากตามข้ออกมามากมายชำง่ายมาก
เป็นความรู้อีกอย่างนึงครับ เย็นนี้จะได้กลับบ้านเข้าพรรษาแล้ว รถจะติดมากไหมน้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2014, 09:30:10 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #310 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 11:10:27 PM »

รอชมการบ้าน ของคนมีฝัน อยู่นะครับ
Ratthapatch
*

« ตอบ #311 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 09:48:13 PM »

กลับมาแล้วครับ เมือวันศุกร์ได้ไปเยี่ยม อ.ประนด หรือพี่ป้อ ซึ่งอยู่ใกล้กันมากมาย อาจารย์ต้อนรับอย่างดี
พาเดินชมสวนมะนาว ผักหวาน และไผ่ แถมได้ของฝากมาเยอะเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ อาจารย์
ว่าแต่ผมรู้แล้วว่าลืมอะไร ลืมถ่ายรูปกับอาจารย์มาโชว์พี่ๆเพื่อนๆเลย เอาไว้คราวหลังล่ะกันเนาะ ได้เจอกันบ่อยแน่ๆ

ตอนกำลังจะไปหาอาจารย์ แต่ขับรถเลย จนมาถึงที่นาและสวนไผ่อาจารย์เสียเลย

ต้นมะนาวของอาจารย์ เจอโรคเหมือนกันกับผม คือหนอนชอนใบ แต่ต้นนี้มันแข็งแรงทนโรคมากที่สุด

มะนาวสุดหวงของอาจารย์

ต้นอะไรไม่รู้ อาจารย์บอกชื่อแล้วแต่ลืม ตอนนี้ลงหลุมเรียบร้อยแล้วครับ

ของฝากอีกชุดนึงครับ ไผ่ตงลืมแล้ง ได้มาหลายกิ่งตอนเลย ขอบคุณครับอาจารย์ เอาไปลงปลูกเลยไม่ได้ชำ ไม่รู้จาเกิดไหม แต่หน้าฝนน่าจะเกิดอยู่น้า

และอาจารย์ให้ต้นผักวานที่เพาะมาสองถุง กับ ต้นแคมาด้วย ผมลงดินปลูกแล้ว  ลืมถ่ายรูปครับ พอดีปลูกเสร็จฝนตก มัวแต่มาเก็บผ้า เลยลืมถ่าย
เอาไว้รอดูตอนโตล่ะกัน ขอบคุณอีกครั้งครับ บ้านสวนพอเพียงของอาจารย์ที่ต้นรับอย่างดีเลยครับ ขอให้ร่ำรวยทั้งเงินทองและความสุขนะครับ

Ratthapatch
*

« ตอบ #312 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 10:32:53 PM »

ไผ่บงหวาน เพชร์น้ำผึ้ง จากพี่โหน่ง มีการเติบโตได้ดี จริงๆมีหน่อแล้วสองหน่อ แต่เจอวัวหลุดเข้าสวนกินยอดและใบ ทำให้หน่อเหี่ยวลงไป
ต้องสร้างใบใหม่ ตอนนี้ก็รอหน่อใหม่ อย่างเดียว

ส่วนอีกรูปเป็นไผ่ลงหวาน เพชรพบพระ กำลังแตกกิ่งก้าน ใบ อย่างสวย รออย่างเดียวครับรอหน่อออกมา นี่ก็สองเดือนแล้ว อีกไม่นานน่าจะเห็นผล

Ratthapatch
*

« ตอบ #313 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 10:57:39 PM »

กระท่อมที่นอนเล่นหลังบ้าน มุมชอบยามกลับบ้าน นอนดูต้นไม้ที่ตัวเองปลูก และเลี้ยงกระต่ายด้วยหลายตัว แต่จากไปหมดแล้วเหลืออยู่ตัวเดียว
มีต้นตะคร้อ มะยม ยามบ่ายอากาศจะดีมากๆครับ

ไอโฟน กระต่ายน้อย ดุเสียด้วยชอบไล่กัดคนอื่นเลยต้องขังไว้

นี่ยามปลอดคนเอามาวิ่งเล่นให้ยืดกะลังกายสักหน่อย

*

« ตอบ #314 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 11:00:34 PM »

กระท่อมที่นอนเล่นหลังบ้าน มุมชอบยามกลับบ้าน นอนดูต้นไม้ที่ตัวเองปลูก และเลี้ยงกระต่ายด้วยหลายตัว แต่จากไปหมดแล้วเหลืออยู่ตัวเดียว
มีต้นตะคร้อ มะยม ยามบ่ายอากาศจะดีมากๆครับ

nagdernthang says : เป็นมุมที่มีความสุขที่สุดก็ว่าได้ครับ ทุกอย่างดูเป็นสีเขียวสบายตามากมายครับ

ครับเป้นจุดที่เย็นที่สุดขอบ้าน ตอนที่ถ่ายเป็นตอนเช้า แดดเลยอยู่ฝั่งที่ผมยืนถ่าย แต่ถ้าตอนบ่ายเจอร่มของต้นไม้ มาบังกระท่อมทำให้เย็นสบาย
กลับบ้านไปมีความสุขที่ได้นอนดูต้นไม้ที่เราปลูก

และผมก็ได้ทดลองเพาะเห็ดฟาง จากฟางก้อนที่อัดเอาไปไว้ในป่ากล้วย ทำตามวิธีปราชญ์ชาวบ้านจากจังหวัดพะเยาดูว่าจะได้เห็ดฟางกินไหม
เด่วถ้าได้ผล อีกอาทิตย์สองอาทิตย์จะมาเล่าให้ฟังครับ ลืมถ่ายรูปมาให้ดู แต่จำขั้นตอนได้หมดทุกอย่างแล้ว จะเอามาเผยแพร่มห้ทราบกันต่อไปนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 11:30:47 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
pranod99
*

« ตอบ #315 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 05:08:42 AM »

ยินดีต้อนรับสมาชิกทุกท่านครับ มีอะไรก็เรียนรู้แลกเปลี่ยนกันได้ตลอดครับ
PED2525
*

« ตอบ #316 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 08:37:39 AM »

สังเกตุเห็นนา อ. มีน้ำด้วยอะ เอามาแถวๆ  โคกทม   ลังเล ลังเล ลังเล  หน่อย..ได้ไหม   ฝุ่นคลุ้ง............จังเลย

แหลม เมื่อเย็นวันเสาร์ฝนตกหนัก ไม่รู้แถวบ้านแหลมตกหนักไหมน้อ แถวบ้านพี่กับ อาจารย์ พอมีน้ำขังนิดๆ แต่ไม่ได้เยอะอาราย แต่ไม่ถึงกับดินแห้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2014, 11:08:05 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
pranod99
*

« ตอบ #317 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 11:58:49 AM »

สังเกตุเห็นนา อ. มีน้ำด้วยอะ เอามาแถวๆ  โคกทม   ลังเล ลังเล ลังเล  หน่อย..ได้ไหม   ฝุ่นคลุ้ง............จังเลย

แหลม เมื่อเย็นวันเสาร์ฝนตกหนัก ไม่รู้แถวบ้านแหลมตกหนักไหมน้อ แถวบ้านพี่กับ อาจารย์ พอมีน้ำขังนิดๆ แต่ไม่ได้เยอะอาราย แต่ไม่ถึงกับดินแห้ง

แถวบ้านคืนวันเสาร์ฝนก็ตกหนักเหมือนกันครับ แถวนี้มีน้ำพอได้หว่านปุ๋ยแล้วครับ ชาวนาก็เริ่มขนปุ๋ยไปหว่านแล้วครับ วันนี้ก็ครึ้มๆ อยู่ สงสัยว่าเย็นนี้น่าจะมีฝนตามมาแน่นอนครับ
PED2525
*

« ตอบ #318 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 08:55:18 AM »

เมื่อวานถามน้องบอกว่า ตกประมาณ ห้านาที พอที่หญ้าจะงาม........
Ratthapatch
*

« ตอบ #319 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:33:43 AM »

เมื่อวานถามน้องบอกว่า ตกประมาณ ห้านาที พอที่หญ้าจะงาม........

แหลมรอลุ้นครับ ตั้งแต่วันนี้จนถึงอาทิตย์หน้า จะมีฝนตกหนักแถวสุรินทร์ครับ ขอให้โดนบ้านโคกทม และลำดวนแถวบ้านพี่ด้วยนะครับ

หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์