หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ จุดเริ่มต้นเล็กๆเพื่อสวนเกษตรในฝัน ของคนมีฝัน จ.สุรินทร์  (อ่าน 178440 ครั้ง)
Ratthapatch
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 09:43:53 PM »

เนื่องจากผมชอบ กินเงาะเนื้อเยอะ ผลผลใหญ่ กับลิ้นจี่จักรพรรดิ พอกินก็เลย ลองเพาะดูว่าจะขึ้นไหม ถ้าขึ้นจะเอาไปชำแล้วไปปลูกต่อที่บ้าน
ตอนนี้มีเมล็ดอะไรผมก็จะเพาะ รู้สึกว่าเกษตรลิสซึ่มมากครับ เพาะเรียนรู้เทคนิคกันไป  วันเริ่มเพาะ 23/06/14
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 10:01:12 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์

Ratthapatch
*

« ตอบ #289 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 09:50:18 PM »

วันนั้นไปเที่ยวน้ำตก แล้วไปเจอต้นหว้าหักตกขวางทาง ผมเลยลงไปเอากิ่งออก พอมองไปเห็นลูกหว้าเต็มต้นเลย เป็นพันธุ์ใหญ่
เลยลองเก็บลูกมากินดู เนื้อเยอะ  ผลใหญ่ ดกมาก และไม่ฝาดอย่างที่คิด ก้อเลยเก็บมากินและแบ่งคนอื่นกินดู ก็มีแต่คนว่าอร่อย
แต่ปากดำม่วงไปหน่อย ผมเลยจะลองเอาเมล็ด มันมาเพาะดูอย่างน้อย ได้ผลมันกิน ต้นได้ร่มเงา แต่ว่าเก็บไว้นานเกิน ลืมเอาเพาะ
ไม่รู้ว่ามันแห้งมากจะงอกรึเปล่า แต่ก็ต้องทดลองเพาะดู ถ้าได้ก็ดี ไม่ได้ปีหน้าไปเอาพันธุ์มาใหม่ กินเสร็จเพาะเลย แต่ไปยากน่าดูจำทางไม่ค่อยได้
วันที่เริ่มเพาะ 23/06/14
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 10:01:28 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์
Ratthapatch
*

« ตอบ #290 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 09:59:44 PM »

มาอัพต้นหญ้าเนเปียร์ กันอีกครั้งครับ โตไวมากครับ (เพาะชำเมื่อวันที่ 17/06/14) จนถึงวันนี้ก็หกวันแล้วครับ
รู้สึกบางต้นรากออกจนถึงก้นขวดแล้ว มันจะเหี่ยวๆลงนิดนึง ไม่รู้ว่าเพราะก้นขวดมีน้ำขังเยอะรึเปล่า แต่เท่าที่ดูชำไม่ยาก
แต่มันจะรอผมกลับบ้านเดือนหน้าไหวไหมน้อ กลัวแต่จะเหี่ยวหมดก่อน อยากกลับบ้านไปดูไผ่แล้ว แม่บอกว่ามันแทงหน่อเกือบทุกต้นแล้ว
แต่หน่อยังเล็กๆ หญ้าขึ้นเยอะ แม่ทำไม่ไหว สงสัยต้องกลับไปทำเองเสียแล้วล่ะนี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 10:52:19 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

thanuthong
*

« ตอบ #291 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 10:25:17 PM »

สวัสดีครับ อยากสิขอแบ่งเนเปียร์กับแหนแดงไปทำพันธุ์นำจักหน่อยสิได้บ่น้อครับ  ยิงฟันยิ้ม

ได้ครับ ว่าแต่อยู่ไหนครับ ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ เด่วพร้อมผมจะโทรบอกให้มารับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 11:18:51 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
chinzaa
*

« ตอบ #292 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:28:49 AM »

โอครับ วันี่ที่ 5-6 ไปงานที่นวนครบ่ครับ ชินว่าจะไปเดินเล่นยุ
อาทิตนี้ว่าจะเข้าไปเอาหญ้าแมะ ว่างบ่ จะเข้าไปเดียวจะโทรบอกเด้อครับ

ครับตอนนี้หญ้า พร้อมแล้วรากงอกพร้อมเลยครับ มาเอาได้เลย แต่แหนแดง สงสัยเป็นที่ดินผมมั๊งครับ แหนแดงตายไปเยอะเลยครับ
เพราะผมใช้ดินขุยมะพร้าวเลยทำให้เกิดน้ำเน่าเสีย มันก้อเลยตาย ยังพอมีเหลือให้ครับ แต่ถ้าจะเอาไปทำต้องทำตาม
ที่คุณ
konthain(นพ)แกบอกไว้ตามด้านล่างนี้ครับ

แหนแดงเพาะเลี้ยงง่ายมากๆครับ สิ่งที่จำเป็นก็มีภาชนะหรืออะไรที่ขังน้ำได้ ใส่ดินไปสัก 5-10 เซนติเมตรและให้รักษาระดับน้ำไว้ที่ 10-30 เซนติเมตร
(ดินจะช่วยไม่ให้อุณหภูมิของน้ำไม่เปลี่ยนแปลงมากนักกรณีที่เพาะกลางแดด)
ถ้าจะให้ดีสถานที่เพาะควรอยู่ในที่แดดไม่จัดเป็นร่มรำไร หรือโดนแดดไม่เกินครึ่งวัน ฯลฯ

จากรูปนี้ จะเห็นมีวงเลี้ยงแหนแดงอยู่ 2 วง จะเห็นความแตกต่างของสีแหนแดงได้ชัดเจน วงซ้ายมือโดนแค่แดดรำไร สีจะเขียวเข็มกว่า
วงที่อยู่ทางขวามือที่โดนแดดส่องเกือบทั้งวัน

อาหารหรือปุ๋ยที่ใช้เพาะเลี้ยงแหนแดงจะเป็นปุ๋ยหมัก ปุ๋ยคอกก็ได้ครับ แต่ขี้ไก่และขี้หมูจะดีที่สุดเพราะ มีฟอสฟอรัสสูงกว่าปุ๋ยคอกทั่วไป
(แหนแดงสร้างไนโตรเจนเองได้โดยตรึงเอาจากอากาศ แต่ต้องการฟอสฟอรัสเพื่อช่วยเร่งการขยายตัว)
การใส่ปุ๋ยก็ให้ใส่ 1 กำมือต่อพื้นที่ 1 ตารางเมตรครับ และถ้ามีจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงด้วยจะยิ่งช่วยให้แหนแดงขยายตัวได้เร็วขึ้น
ของผมตักแหนแดงไปให้ปลากินได้ ทุกๆ 3 วันเลยนะครับ

ส่วนน้ำที่ใช้จะใช้น้ำอะไรก็ได้ครับ จะน้ำบ่อ น้ำคลอง น้ำสระ น้ำประปา ใช้ได้หมดครับ

ผมกำลังจะหาดินมาใส่ใหม่ครับ เอาดินสวนที่ไม่ใช่ดินขุยมะพร้าว หรือขุยไผ่ และขี้หมูขี้ไก่หายากเกินในกรุงเทพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2014, 03:38:57 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
thanuthong
*

« ตอบ #293 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 05:22:02 PM »

สวัสดีครับ อยากสิขอแบ่งเนเปียร์กับแหนแดงไปทำพันธุ์นำจักหน่อยสิได้บ่น้อครับ  ยิงฟันยิ้ม

ได้ครับ ว่าแต่อยู่ไหนครับ ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ เด่วพร้อมผมจะโทรบอกให้มารับ
สวัสดีครับผมอยู่บางโฉลงครับ ขอบคุณจริงๆครับ pm มาก็ได้ครับเกรงใจครับ 0892302376 ตู่ตรับ

ตอนนี้แหนแดง มันแพ้น้ำครับ ต้องรอสักพักนะครับ เพราะมันตายเกือบหมด ตอนนี้ผมได้ทำตามวิธีคุณนพ แล้ว รอพอจะขยายเดวผมโทรไปบอกนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2014, 06:48:46 PM โดย thanuthong » บันทึกการเข้า
chinzaa
*

« ตอบ #294 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 08:34:41 AM »

โทษทีครับโฮที่ไม่ได้เข้าไปเอา ติดธุระครับ แล้วโอจะกลับบ้านอีกที่วันไหนครับ
ทำงานให้มีความสุขนะครับ

ครับว่างวันไหนก็มาเอาได้เลยนะครับ ตอนนี้ต้นหญ้าเนเปียร์พร้อมแล้วครับ เอาไปขยายได้เลย ผมจะกลับบ้านวันเข้าพรรษานี้ครับ
จากนี้ถึงวันพุธที่ 9 ก.ค. มาเอาได้เลยครับ เพราะผมจะกลับบ้านวันพฤหัส ที่ 10 ก.ค. ตอนเย็น ครับ ถ้าช้ากลัวจะตายหมดก่อนนะครับ
เพราะมันอยากลงดินเต็มทีแล้วครับ ถ้าเอาไปขยายก้อขยายผ่านกระถางก่อนก้อได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 12:42:42 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
thidadao
*

« ตอบ #295 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 05:40:42 PM »

แวะมาให่กำลังใจครับ สู้ๆเด้อครับ
chinzaa
*

« ตอบ #296 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 12:57:11 PM »

ผมก็จะกลับวันที่10 ตอนเย็นเหมือนกันครับ เดินทางปลอดภัยนะครับ
Ratthapatch
*

« ตอบ #297 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 03:28:12 PM »

อีกราวอาทิตย์นึงจะได้กลับบ้านแล้ว กลับบ้านนอกหน้าฝนเป็นอะไรที่มีความสุข ได้เห็นหญ็า เห็นต้นข้าว ต้นไม้ สีเขียวๆ สดชื่น สงสัยต้องรอกลับสิงหาอีกที ไปหาใส่เบ็ตตามทุ่งนา คงจะมีความสุข สนุกสนาน คิดถึงบ้านแล้ว สุขใดเท่าได้ตัวเรากลับบ้าน

เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #298 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 04:19:01 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับผมอยู่บุรีรัมย์  แต่ทำงานที่ อ.ชุมพลบุรี ครับ  รอชมสวนไผ่งามๆ หน่อดกๆ ครับ  ชำไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเบอร์ 3 ไว้เยอะๆนะครับ อยากได้เหมือนกัน  เศร้า เศร้า เศร้า

ครับผมเข้าพรรษานี้ได้กลับบ้านไปดูแลต้นไผ่สักหน่อย จะเป็นยังไงบ้างน้อ ตอนนี้สาวๆในหัวหายไปหมดเลย มีแต่น้องไผ่อย่างเดียว ฮ่าๆๆ
ครับขอบคุณครับที่เยี่ยมชม แต่ผมคงจะอีกอย่างน้อย 3-4ปี จึงจะเป็นอย่างที่ฝันไว้ครับ เพราะผมทุนน้อย ต้องค่อยๆทำไปครับ ควบคู่กะงานประจำไปก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 10:04:25 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
Ratthapatch
*

« ตอบ #299 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 10:03:16 AM »

ตอนนี้ผมมีไผ่บงหวาน เพชรปัญญา ราว5 ต้น
จากสวนพี่เปียร์ เพชรน้ำผึ้งเบอร์#2 อีก 1ต้น เบอร์#3 อีก 1ต้น
จากพี่โหน่งที่แจกให้มาทำพันธุ์ขยายเพิ่ม เพชรพบพระ 1 ต้น กับเพชรน้ำผึ้งเบอร์#3 อีก 1ต้น
รวมแล้วมีไผ่บงหวาน ที่น่าจะขยายพันธุ์ รวมกัน 9 ต้น ในตอนนี้
     และมีต้นไผ่บงหวาน ที่ผมซื้อแบบที่เพาะเมล็ดมา ฝากเพื่อนซื้อจาก แถวอ.ด่านซ้าย จ.เลย อีกราว 20 ต้น เอาไว้ขยายพันธุ์ คัดเลือกพันธุ์ที่ดีที่สุดเอง
แต่ไม่รู้จะมีต้นที่ได้พันธุ์ดีติดมารึเปล่า เพราะเจ้าของที่เพาะขายเขาฝากบอกมาว่า ต้องลองคัดพันธุ์ดู เพราะแล้วแต่ดินแต่ล่ะที่ด้วย
ว่ารสชาติจะอร่อยไม่ขมเหมือนที่เดิมรึเปล่า และอาจจะแล้วแต่เมล็ดด้วย ว่าจะกลายพันธุ์มากน้อยขนาดไหนด้วย ต้องลองดูครับ

ส่วนไผ่พันธุ์อื่นๆ ก็มีไผ่หวานเพชรล้านนา ไผ่หวานเพชรภูเรือ ไผ่กิมซุ่ง อีกพันธุ์ ล่ะ 1 ต้น

และกำลังจะตามหาไผ่ตงซุปเปอร์ ไผ่หม่าจู ไผ่ปักกิิ่ง ไผ่รวกหวาน ไผ่เลี้ยงหวาน ไผ่เปาะ ไผ่ซางนวล ไผ่ยักษ์ และสารพัดไผ่
จะต้องหามาสะสมให้อยู่ในครอบครองให้ได้ถึงจะเหมาะสำหรับคนรักไผ่แบบเรา

ปีใหม่ ปี58 ผมคงจะมีต้นไผ่บงหวาน พันธุ์ต่างๆ ราวประมาณ 100ต้น คงจะปลูกขยายได้สัก ครึ่งไร่ (2x2)
ปีใหม่ ปี59 ผมคงจะมีพันธุ์ไผ่ ประมาณ 1000ต้น ขึ้นครับ น่าจะขยายได้สัก ประมาณ 5ไร่
ปีใหม่ ปี60 ผมน่าจะได้ต้นไผ่ที่พร้อมทำหน่อนอกฤดู และ
ปีใหม่ ปี61 ผมน่าจะทำเรื่องลาออกได้ครับ รอโบนัสออกเอาไว้เป็นทุนก่อนอีกทางนึง

เพราะงวดรถจะหมดพอดี และไผ่ ผมน่าจะพอทำให้ผมได้กลับไปอยู่บ้านได้ดูแลอย่างเต็มที่
หวังว่าตอนนั้น ผมคงจะมีสวนมาะนาวเล็กๆเพื่อเอาไว้ทำพันธุ์
และสวนผักหวานสักร้อยสองร้อยต้น ตอนที่ได้กลับไปอยู่บ้าน อีก4ปีคงไม่นานเกินไปหรอกเนาะ

หลังจากนั้นคงจะพอทิ้งเมืองหลวงกลับไปอยู่เมืองเกิดได้อย่างสบายใจ ตอนนี้ขอทำงานแลกเงินเดือนอันน้อยนิดไปก่อน
และพยายามหาความรู้เรื่องโปรแกรม PLC เพื่อจะมาลองทำระบบอัตโนมัติ เอาว้ใช้ในสวนตัวเอง เพราะการที่เราทำคนเดียว หรือคนจำนวนน้อย
จำต้องพึ่งระบบพวกนี้จะทำให้เราได้ประหยัดแรง และมีเวลา เพื่อที่จะได้คิด ได้ทำ อย่างอื่นที่เป็นประโยชน์ มากขึ้นกว่าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 10:14:54 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

nagdernthang
*

« ตอบ #300 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 10:18:27 AM »

ปีใหม่ ปี58 ผมคงจะมีต้นไผ่บงหวาน พันธุ์ต่างๆ ราวประมาณ 100ต้น คงจะปลูกขยายได้สัก ครึ่งไร่ (2x2)
ปีใหม่ ปี59 ผมคงจะมีพันธุ์ไผ่ ประมาณ 1000ต้น ขึ้นครับ น่าจะขยายได้สัก ประมาณ 5ไร่
ปีใหม่ ปี60 ผมน่าจะได้ต้นไผ่ที่พร้อมทำหน่อนอกฤดู และ
ปีใหม่ ปี61 ผมน่าจะทำเรื่องลาออกได้ครับ รอโบนัสออกเอาไว้เป็นทุนก่อนอีกทางนึง

แวะมาให้กำลังใจก้อนโตๆๆๆๆ จากเขยสุรินทร์สำโรงทาบเด้อครับ กำลังซุ่มขยายพันธุ์ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเบอร์ 3 เช่นกันครับ
ขอลอกแนวคิดด้านบนด้วยนะครับ โดนใจจริงๆ

ไม่หวงวิชาครับ เพราะผมเองก็ทุนน้อย ก้อเลยต้องทำแบบนั้น เป็นเขยสุรินทร์ แต่ถ้าย้ายตัวเองมาอยู่สุรินทร์ มีบ้านมีลูกอยู่นี่ ถือว่าเป็นคนสุรินทร์
เต็มตัวแล้วครับ ดีครับ ต่อไปเราคงได้รวมกลุ่มกัน เพราะเด็กสุรินทร์ในเว็บนี้มีมากพอดูครับ ครับขยายเลยครับ หนึ่งต้น ถ้าขุดเหง้าขยายคงได้สิบกว่าต้นในหนึ่งกอ ก็เก็บไว้ต้นที่เกิดใหม่สักสองต้น ที่เหลือก็เอามาแยกชำใหม่เลยครับ  ที่ผมต้องคิดปลูก 2x2 เพราะว่าบงหวานปีสองปีแรกยังไม่โตมาก เราขุดมาชำเอาพันธุ์ก่อน และใช้พื้นที่น้อยลง เรื่องการให้น้ำ และการดูแลก็อจะง่ายขึ้น จากนั้นเมื่อเรามีพันธุ์พอแล้ว ก้อจะขุดออกปลูกเป็น ระยะขนาดต่างๆที่เราต้องการได้ครับ เช้่นเอาตรงกลางออก ก็จะได้ 4x4  หรือ เอาตรงกลางออก สองต้น แล้วปลูกใหม่ หนึ่งต้น ก็จะเป็น 3x3ค่อยปรับปรุงก่อนตอนนี้เรางบน้อย ก็เอาพันธุ์ก่อนสำคัญที่สุดครับ ไม่ทราบว่ามีกระทู้ตัวเองไหมครับ จะได้ไปเยี่ยมชม ถ้าไม่มีผมแนะนำว่าเปิดกระทู้เลยครับ ให้เขารู้เห็นและอาจจะเป้นแรงบันดาลใจให้สำหรับคนที่อยู่ไกลบ้าน และไม่มีงบเริ่มจากหนึ่งเป็นสิบ ใช้เวลาหนึ่งปี  แล้วจากสิบเป็นร้อย ใช้เวลาสองปี จากร้อยเป็นพัน ใช้เวลาแค่สามปี ก็น่าจะเริ่มเห็นผล ในปีที่สี่สามารถทำการขายผลผลิตได้แล้วครับ เอาใจช่วยสู้ๆครับ แต่ถ้ามีปีแรกเป็นสิบต้น เวลาก็อจะเร็วขึ้นลดลงอีกหนึ่งปี ในการขยายพันธุ์พร้อมปลูกให้ได้จำนวน หนึ่งพันต้นโดยประมาณ

nagdernthang says : หวังให้เป็นเช่นนั้นเช่นกันครับจากการเริ่มนับจาก 1 เป็น สิบเป็นร้อย ตอนนี้ก็สร้างครอบครัวแล้วครับ แต่ยังไม่สรุปว่าจะไปใช้ชีวิตกับที่ไหน ตอนนี้ก็เริ่มต้นกันที่หนองบัวลำภูกันก่อนครับ ครอบครัวภรรยามีพี่สาวอีกสองคนที่ดูแลพ่อตาอยู่ ส่วนฝั่งครอบครัวผมไม่มีใครเหลือลูกชายคนเดียวครับ ก็เริ่มต้นยังไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่จะทำให้ได้ไปเรื่อยๆตามกำลังและอัตภาพครับ กระทู้ในเวปก็มีครับ "กลับไปถามหากำลังใจ" ครับผม ยังคงเป็นเกษตรพอเพียงออนไลน์อยู่ ว่างเมื่อไหร่ งบเบ่งบานกลับบ้านครับแลกกับความสุขกับการเริ่มต้นดีๆ สร้างแหล่งอาหารให้กับครอบครัวไว้ก่อน เริ่มต้นหลายอย่างครับ ปลูกไผ่ก่อนเพราะไม่ต้องดูแลมาก สามารถฝากญาติๆให้ดูแล เราในฐานะเจ้าของโครงการก็สนับสนุนค่าแรงบ้างตามกำลังของเราครับ ทางบ้านเริ่มเห็นคล้อยตามบ้างแล้ว จากการทำแปลงทดลองให้เห็นครับ แรกๆก็โดนวิจารณ์หนักหนาหู เรื่องปลูกไผ่ แต่ผ่านมาแล้วน่าจะเห็นแล้วว่าไผ่ปลูกได้ รอไผ่บนภูเขาคงยากครับ สมัยนี้ขึ้นไปหาลำบากแล้ว ดีไม่ได้โดนจับอีกต่างหาก มาสร้างสวนไผ่กันเถอะครับ พอได้กิน ได้แจกญาติ หากไปได้สวยก็ค่อยว่ากันต่อ ดีใจที่ติดตามและกำลังใจครับ บุญรักษาเช่นเคยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 12:25:24 PM โดย nagdernthang » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #301 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 10:33:42 PM »

วันนี้ได้ไปงานเกษตรที่นวนคร ได้เจอพี่เปียร์ตัวเป็นๆ ฮ่าๆๆ มาอบรมการปลูกไผ่ได้มากกว่าหน่อ ได้ความรู้เยอะดีครับ
ว่างๆจะต้องไปเยี่ยมที่สวนพี่สักครั้งครับ (หาเรื่องไปเที่ยวด้วย) ขอบคุณครับที่มาถ่ายทอดความรู้ให้ ผมจะขอเดินตามคำกล่าวที่พี่เปียร์บอกนะครับ
ให้ทำเท่าที่มีทุน ทำเท่าที่มีแรงอยู่ ทำจากน้อยให้มีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องก่อนที่จะขยายไปมาก เพราะถ้าล้มมันจะไม่เจ็บมาก
ขอบคุณครับ มันเหมาะกับผมจริงๆครับ ไม่ได้ว่าท่านอื่นนะครับ เพราะแต่ล่ะคนทุนมีไม่เท่ากันครับ ถ้าผมมีทุนที่พอจะเสี่ยงกันล้มเหลวได้
ผมก็คงจะทุ่มเทเต็มที่เหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2015, 03:29:54 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #302 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 11:25:30 PM »

มาเปรียบเทียบต้นไผ่ที่ได้ลงปลูกไปแล้วครับ

ไผ่หวานเพชรล้านนา
เริ่มปลูก 03 พ.ค. 57

ปัจจุบัน 06 ก.ค. 57 (หญ้าเยอะทีเดียว สองเดือนแล้วที่ไม่ได้ดายหญ้า จะกลับ เข้าพรรษานี้ เพื่อที่จะไปดูแล
ฝากหลานตัวเล็กๆ กับยายอายุมากแล้ว ได้แค่นี้ก็ดีใจแล้วครับ

ไผ่หวานเพชรภูเรือ

ปัจจุบัน 06 ก.ค. 57  มีหน่อบินเล็กๆแล้วครับ น่าจะมีความหวังครับ

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เบอร์#2

ปัจจุบัน 06 ก.ค. 57 (เหมือนจะไม่โตเลยครับ  ...... แต่เอ๊ะๆ อะไรแว๊บๆ ด้านขวามือด้านล่าง)

มาดูมุมกว้างอีกรูป นี่มันหน่อบินนี่นา ทำไมมันห่างโคนต้นแม่จังล่ะนั่น นึกว่าจะไม่โตซะล่ะ

ไผ่กิมซุ่ง
เริ่มปลูก 03 พ.ค. 57 (ตอนได้รับต้นพันธุ์ผ่านไปรษณีย์ ต้นไม้รู้สึกจะร่อแร่มากครับ ลุ้นอยู่ว่าจะรอดไหม ถ้าเพื่อนๆจะปลูกไผ่
ถ้าเป็นไปได้สั่งให้ส่งโดยตรงดีกว่านะครับ หรือไปหาซ์้อเองดีกว่า เพราะจะได้เลือกจากสวนสวยๆครับ ไม่บอบช้ำมากเกินไป
)

ปัจจุบัน 06 ก.ค. 57

ไผ่บงหวานเพชรปัญญา
เริ่มปลูก16 ก.พ. 57

03 พ.ค. 57 (รูปนี้หลานถ่ายส่งไลน์มาให้ ยังเลือกมุมกล้องไม่เป็น ต้องกลับไปสอนกันใหม่ หลานสาวอยู่ ประถมครับ)

ปัจจุบัน 06 ก.ค. 57  จากวันที่เริ่มปลูกก็สี่เดือนแล้ว นึกว่าจะไม่เห็นหน่อเสียแล้ว ได้หน่อนี้แล้วคิดว่าอีกไม่นานน่าจะมีหน่อตามมาเรื่อยๆนะครับ

เนื่องจากต้องปลูกในบริเวณบ้าน เพื่อเอาต้นพันธุ์ขยายในปีหน้า จึงต้องล้อมตาข่ายกันไก่ กันวัวครับ ถ้าปลูกที่นาจริงๆ คงจะปลูกแบบไม่มีอะไรมาล้อมหรกครับ ถ้ามีงบคงจะล้อมแต่รั้ว กันวัวเท่านั้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 12:27:23 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #303 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 12:37:48 AM »

ไปอ่านมาเจอ มันสะกิดใจเลยอยากเอามาฝากกันครับ

"ชีวิตคนเราจะมีสิบปีสักกี่ครั้งกัน"  ชอบประโยคนี้มากมันจริงอย่างยิ่ง ถ้าคนเราอายุเฉลี่ย 70 ปี เราก็จะมี 10 ปีแค่ 7 ครั้ง
1. สิบปีแรก..หมดไปกับความไร้เดียงสา
2. สิบปีต่อมา..หมดไปกับการศึกษาเล่าเรียน
3. สิบปีต่อมา.หมดไปกับการทำงานและการใช้ชีวิต
4. สิบปีต่อมา..หมดไปกับการสร้างฐานะ สร้างครอบครัว
5. สิบปีต่อมา..หมดไปกับการลงหลักปักฐาน รักษาสิ่งที่หามา.
6.สิบปีต่อมา..หมดไปกับการดูแลรักษาสุขภาพกาย-ใจให้แข็งแรง
7. สิบปีสุดท้าย..หมดไปกับการปล่อยวางทุกสิ่ง รอคอยการกลับบ้าน

แต่ละสิบปีผ่านไป...ไวเหมือนโกหก อีกไม่นานปีนี้ก็จะผ่านไป มีอะไรที่เราทำไปแล้วมากมาย
และก็ยังมีอะไรอีกมากมาย ที่เรายังไม่ได้ทำ

** เวลา คือ หน่วยเงินในกำมือของเราที่เอาไปแลกสิ่งอื่น
-เราเอาเวลาไปแลกงาน
-เราเอางานไปแลกเงิน
-แต่เราก็ไม่เคยเอาเงินไปแลกเวลาคืนกลับมาได้สักที
ถ้า 'ธนาคารเวลา' มีจริง เราก็ไม่เคยมีสมุดบัญชี สักเล่มที่จะให้เราดูได้..ว่า ตอนนี้เหลือเวลาอยู่เท่าไหร่?

** เรารู้ว่าเราใช้ "สิบปี" ของเราไปกี่ครั้งแล้ว แต่เราไม่อาจรู้ว่า...เราจะใช้ "สิบปี" ที่เหลือของเราได้ครบมั้ย?
แต่นั่นก็ไม่สำคัญเท่ากับ เราใช้เวลาสิบปีของเราไปคุ้มค่าหรือเปล่า?
เมื่อเราหันหลังกลับมา ขอให้พูดได้เต็มปากว่าเราใช้มันไปอย่างไม่น่าเสียดาย
ชี วิ ต ค น เ ร า จ ะ มี "สิ บ ปี" สั ก กี่ ค รั้ ง กั น? ใช้สิบปี เจ็ดครั้งของเราใ ห้ คุ้ ม ค่า ่

สรุป: ชีวิตที่เรียบง่าย ให้สนุกกับการใช้ชีวิต 30% ที่เป็นของคุณ
- ไม่เจ็บปวดแต่ก็ต้อง บำรุง
- ไม่กระหายแต่ก็ต้อง ดื่มน้ำ
- ว้าวุ่นแค่ไหนก็ต้อง ปล่อยวาง
- มีเหตุมีผลแต่ก็ต้อง ยอมคน
- มีอำนาจแต่ก็ต้องรู้จัก ถ่อมตน
- ไม่เหนื่อยแต่ก็ต้อง พักผ่อน
- ไม่รวยแต่ก็ต้อง รู้จักพอเพียง
- ธุระยุ่งแค่ไหนก็ต้องรู้จัก พักผ่อน

หมั่นเตือนตน: ชีวิตนี้สั้นนัก

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์