หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ จุดเริ่มต้นเล็กๆเพื่อสวนเกษตรในฝัน ของคนมีฝัน จ.สุรินทร์  (อ่าน 178710 ครั้ง)
Ratthapatch
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 12:11:34 AM »

ก่อนหน้านี้ผมได้เจอเพื่อนรักสมัยประถม มัธยม ซึ่งเรียนมาด้วยกันตลอด มันเป็นปศุสัตว์ อยู่ อ.วังสมบูรณ์ จ.สระแก้ว
จึงสอบถามมันว่า มันมีหญ้าเนเปียร์ไหม มันบอกว่าเยอะแยะ ทำไมล่ะ ผมบอกว่าผมอยากได้ มันบอกว่าเอาไปเลี้ยงวัวใช่ไหม
ผมบอกเลยว่าใช่ มันบอกว่าดีแล้วถามมันถูกคนแล้ว เรื่องสัตว์ถามมันได้ มันบอกอีกว่าหญ้าเนเปียร์
ไม่เฉพาะวัวควายเท่านั้นที่กินได้ มันบอกว่าหมู เป็ด ไก่ ก้อกินได้ แต่ต้องสับให้ล่ะเอียดหน่อย
ผมเลยบอกมันว่าวันไหนมาแถวบางนาเอาหญ้าเนเปียร์ มาให้ผมด้วย มันบอกว่าได้เลย พอดีวันนี้มันมา งานบวชหลานที่แถวบางพลี
มันเอาหญ้าเนเปียร์มาฝาก แต่เป็นต้น ต้องเอามาชำเองนะ มันก็ห่วงว่าผมจะปลูกที่ไหน เพราะอยู่ตามตึก ผมก็เลยบอกมันไปว่าผมจะชำ
ก่อนพอดีเดือนสิงหาวันแม่ จะกลับค่อยเอาไปปลูกที่บ้าน มันเลยแนะนำว่าหญ้าเนเปียร์ ดีที่สุดสำหรับวัวแล้วตอนนี้ ถ้าปลูกแล้ว กินไม่หมด
ก้อเอามาหมักอย่าให้โดนอากาศ วัวจะมากินทีหลังได้เรื่อยๆ

หญ้าที่เพื่อนเอามาให้ มีสองพันธุ์ สีเขียวคือเนเปียร์พันธุ์ปากช่อง1 กะ หญ้ากินนี่สีม่วง ผมเลยบอกเอาทั้งคู่แหละ

ส่วนอันล่างนี้ผมชำไผ่ ที่ไปเจอต้นมันอยู่ข้างทาง แล้วต้นมันตรงสวยงามไม่รุ้ว่าพันธุ์อะไร น่าจะไผ่เลี้ยงรึเปล่า เลยตัดเอาข้อมันมาชำดูไม่รู้จะขึ้นไหม
ถ้าขึ้นก็จะเอาไปปลูกที่บ้าน ถ้าไม่ขึ้นก็ไม่เป้นไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2014, 12:32:57 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์

chinzaa
*

« ตอบ #273 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 06:41:41 PM »

ก่อนหน้านี้ผมได้เจอเพื่อนรักสมัยประถม มัธยม ซึ่งเรียนมาด้วยกันตลอด มันเป็นปศุสัตว์ อยู่ อ.วังสมบูรณ์ จ.สระแก้ว
จึงสอบถามมันว่า มันมีหญ้าเนเปียร์ไหม มันบอกว่าเยอะแยะ ทำไมล่ะ ผมบอกว่าผมอยากได้ มันบอกว่าเอาไปเลี้ยงวัวใช่ไหม
ผมบอกเลยว่าใช่ มันบอกว่าดีแล้วถามมันถูกคนแล้ว เรื่องสัตว์ถามมันได้ มันบอกอีกว่าหญ้าเนเปียร์
ไม่เฉพาะวัวควายเท่านั้นที่กินได้ มันบอกว่าหมู เป็ด ไก่ ก้อกินได้ แต่ต้องสับให้ล่ะเอียดหน่อย
ผมเลยบอกมันว่าวันไหนมาแถวบางนาเอาหญ้าเนเปียร์ มาให้ผมด้วย มันบอกว่าได้เลย พอดีวันนี้มันมา งานบวชหลานที่แถวบางพลี
มันเอาหญ้าเนเปียร์มาฝาก แต่เป็นต้น ต้องเอามาชำเองนะ มันก็ห่วงว่าผมจะปลูกที่ไหน เพราะอยู่ตามตึก ผมก็เลยบอกมันไปว่าผมจะชำ
ก่อนพอดีเดือนสิงหาวันแม่ จะกลับค่อยเอาไปปลูกที่บ้าน มันเลยแนะนำว่าหญ้าเนเปียร์ ดีที่สุดสำหรับวัวแล้วตอนนี้ ถ้าปลูกแล้ว กินไม่หมด
ก้อเอามาหมักอย่าให้โดนอากาศ วัวจะมากินทีหลังได้เรื่อยๆ

หญ้าที่เพื่อนเอามาให้ มีสองพันธุ์ สีเขียวคือเนเปียร์พันธุ์ปากช่อง1 กะ หญ้ากินนี่สีม่วง ผมเลยบอกเอาทั้งคู่แหละ

ส่วนอันล่างนี้ผมชำไผ่ ที่ไปเจอต้นมันอยู่ข้างทาง แล้วต้นมันตรงสวยงามไม่รุ้ว่าพันธุ์อะไร น่าจะไผ่เลี้ยงรึเปล่า เลยตัดเอาข้อมันมาชำดูไม่รู้จะขึ้นไหม
ถ้าขึ้นก็จะเอาไปปลูกที่บ้าน ถ้าไม่ขึ้นก็ไม่เป้นไร

ฮ้วยๆโอ ขอแบ่งจักน้อยได้บ่ คริๆ อยากได้มั้ง
Ratthapatch
*

« ตอบ #274 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 07:05:48 PM »

อ้างถึง
ฮ้วยๆโอ ขอแบ่งจักน้อยได้บ่ คริๆ อยากได้มั้ง

ชินเด่วผมชำแล้วจะแบ่งให้นะครับ แล้วค่อยมาเอานะครับ

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์
chinzaa
*

« ตอบ #275 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 10:12:31 PM »

อ้างถึง

ชินเด่วผมชำแล้วจะแบ่งให้นะครับ แล้วค่อยมาเอานะครับ

ขอบคุณครับโอ คริๆ ว่าจะกลับบ้าน ตอนนี้คงยังกลับบ่ได้แล้วครับ มีเหตุจำเป็นต้องอยู่ต่อ น่าจะต้นเดือน มี.ค ละครับโอถึงจะกลับได้
ต้นไผ่เป็นยังได๋น้อ ทางสุรินทร์ งามบ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2014, 12:09:02 PM โดย chinzaa » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #276 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 11:03:29 AM »

อ้างถึง

ขอบคุณครับโอ คริๆ ว่าจะกลับบ้าน ตอนนี้คงยังกลับบ่ได้แล้วครับ มีเหตุจำเป็นต้องอยู่ต่อ น่าจะต้นเดือน มี.ค ละครับโอถึงจะกลับได้
ต้นไผ่เป็นยังได๋น้อ ทงสุรินทร์ งานบ่

ต้นไผ่เห็นแม่บอกว่างามอยู่ มีอยู่ต้นนึงวัวจัดการเรียบเหลือแต่ต้น ไม่รู้จาเป้นยังไง ใบไผ่บงหวานวัวชอบครับเป็นอาหารวัวได้ด้วยนะครับ มันมากินเอง แสดงว่ามันชอบ ต่อไปจาไม่ให้มันร่วงเวลาตัดแต่งกิ่งก้อเอาให้วัวกินแทนประหยัดหญ้าอีกที

Ratthapatch
*

« ตอบ #277 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 07:40:08 PM »

ลงปลูกแล้วครับ หญ้าเนเปียร์ ปากช่อง1 กับ หญ้ากินนี่สีม่วง (17-06-14)

พอดีมีขวดน้ำดื่ม อยู่เต็มห้องไปหมดเลย ตอนแรกกะจะเอาขวดไปทำแพลอยในสระน้ำ ตอนนี้ขอตัดมาชำหญ้าเนเปียร์ก่อน
โดยการเอาขวดปิดฝา แล้ว ผ่าครึ่ง ใช้ได้ทั้งสองด้าน แล้วเจาะรูตรงข้างล่าง สูงขึ้นจากก้นประมาณ 1" เพื่อไม่ให้แห้งจนเกินไป
รอลุ้นว่ากี่วันจึงจะขึ้น ยังมีอีกเยอะที่ยังไม่ได้ปลูกเพราะยังไม่มีราก แต่ว่าพรุ่งนี้จะชำทั้งที่ไม่มีราก ลองดูว่าจะขึ้นไหม รอลุ้นครับ
ถ้ารอดขวดพลาสติดนี้จะได้ใช้ชำอย่างอื่นต่อไปโดยสามารถนำกลับมาใช้ใหม่ได้ครับ อยู่ตามตึกพื้นที่จำกัด

อีกรูปครับ อันนี้เป็นด้านหัวของปากขวด ก้อเอามาชำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 11:21:43 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

chinzaa
*

« ตอบ #278 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 08:50:03 PM »

โตเร็วๆเด้อ จะได้มาทางสารคามมั้ง คริๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
กินเข่าแลงกับหยังน้อโอ ทางนี้อ๋อมไก่ แซ่บหลาย ฝันดีเด้อ
Ratthapatch
*

« ตอบ #279 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 09:53:31 PM »

โตเร็วๆเด้อ จะได้มาทางสารคามมั้ง คริๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
กินเข่าแลงกับหยังน้อโอ ทางนี้อ๋อมไก่ แซ่บหลาย ฝันดีเด้อ

ถ้ารอดมีเหลือแจกให้แน่นอนครับ  เพราะเยอะอยู่ พอเอาไปปลูกแล้ว หกสิบถึงเก้าสิบวันก้อตัดเอาไปชำแล้วปลูกได้ครับ หนึ่งกอขยายได้เป็นร้อยกอครับ ถ้าตัด ข้อเดียวๆ  เหมือนที่ผมทำ เด่วจะขยายเผื่อแจกในวันข้างหน้าครับ

Ratthapatch
*

« ตอบ #280 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 08:36:39 AM »

ผมไปอ่านเจอเอกสารที่กรมส่งเสริมการเกษตรได้แนะนำให้นำสารสกัดจากพริกไทยมาป้องกันกำจัด 
มด  เพลี้ยอ่อน เพลี้ยไฟ หนอนผีเสื้อ   ด้วงปีกแข็ง หนอนเจาะกะหล่ำปลี  ด้วงงวงข้าว ฯลฯ โดยเกษตรกรสามารถทำได้เองดังนี้ 

1. บดพริกไทย 100 กรัม
2. นำพริกไทยที่บดแล้วมาผสมน้ำ  1  ลิตร คนเป็นครั้งคราว ทิ้งไว้  24 ชั่วโมง
3. กรองเอาน้ำออก ด้วยผ้าบาง ๆ
4. เติมน้ำลงไปอีก 1 ลิตร
5. ก่อนใช้ให้ผสมสารจับใบ เช่น ผงซักฟอก  หรือแชมพูลงไป  1 หยด แล้วเขย่าให้เข้ากัน นำไปฉีดพ่นทุก  7 วัน

ทั้งนี้ จะสามารถลดปริมาณของมด  เพลี้ยอ่อน เพลี้ยไฟ หนอนผีเสื้อ  ด้วงปีกแข็ง หนอนเจาะกะหล่ำปลี  ด้วงงวงข้าว 
แต่ต้องไม่ใช่ช่วงที่มีการระบาดรุนแรง สามารถนำไปใช้สลับกับสารเคมีได้

หวังว่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ

Ratthapatch
*

« ตอบ #281 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:04:59 PM »

วันนี้มาชำหญ้าเนเปียร์ กับ หญ้ากินนี่สีม่วง กันต่อครับ

ผมตัดให้เป็นท่อนๆ ท่อนล่ะหนึ่งข้อ หญ้าเนเปียร์ ออกรากง่ายมากๆครับ แค่เอาน้ำใส่นิดหน่อยแล้ว เอาผ้าหรือกระสอบชื้นๆคลุมอีกชั้นนึง
แค่วันเดียวรากก็ทยอยออก  รวมทั้งตายอดก้อแตกออกด้วย แต่หญ้ากินนี่สีม่วง รากออก ยากมากๆ สองคืนมีรากออกมาแค่สองสามต้น
ที่เหลือมันคล้ายกับจะเน่า ผมก็เลย ลองเอาที่ยังไม่ออกราก ไปชำในดินดูเลย เผื่อจะรอดบ้าง เพราะแช่ในน้ำมันไม่ค่อยออกราก
ต้องลองดูครับ ว่าจะได้ผลไหม ไม่รู้ท่านอื่นเขาชำไหมรึเอาไปลงดินเลย เพราะผมอยู่กรุงเทพฯ ก็เลย ต้องชำก่อน ยังไม่มีเวลากลับบ้าน
ต้องลอง อย่างน้อย ก็ได้รู้เผื่อใครยังไม่พร้อมปลูกก็อาจจะชำตามได้ (เหมือนต้นอ้อยมากเลยครับ ตอนตัดใหม่ๆ กลิ่นเหมือนอ้อยเลยครับ)

ส่วนรูปข้างล่างนี้ เป็นการชำด้วยขวดน้ำผ่าครึ่ง เอาทั้งสองข้าง ทั้งด้านล่างขวด และฝั่งที่เป็นฝาขวด มาเป็นอุปกรณ์เพาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2014, 09:59:17 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #282 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:14:28 PM »

วันนี้ผมไปซื้อดินมาเพิ่ม เพื่อเพาะหญ้าเนเปียร์ แต่สายตาผมมองไปที่ คลองเล็กๆ ซึ่งเป็นทางน้ำไหล มองไปเห็นแหนชนิดนึง ก็เลยจ้องไปดูเห็นเป็น
แหนแดง ซึ่งผมอยากได้มานานแล้ว ผมจะเอามาเพาะไปใส่ที่นา ซึ่งอยากจะไปขอรับจากคนที่เขาให้ฟรี แต่ที่ที่แจกฟรี มีแต่ไกลๆกันทั้งนั้น
คราวนี้สมหวังแล้ว จะเพาะพันธุ์ขยายเอง แต่ที่ตรงนั้นมีนิดเดียวเอง ผมได้มาเพียงแค่กำมือเดียว มองหาตรงทางน้ำไหลอีก เผื่อจะมีมากกว่านั้น
แต่ไม่เห็นมี สงสัยอาจจะติดมาจากกระถางจากคนสวนที่เขาเพาะต้นไม้ก็ได้
ว่าแต่ว่ามันต้องทำน้ำที่จะเพาะขยายแหนแดงยังไงกันน้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 09:20:40 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

chinzaa
*

« ตอบ #283 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:28:12 PM »

วันนี้ผมไปซื้อดินมาเพิ่ม เพื่อเพาะหญ้าเนเปียร์ แต่สายตาผมมองไปที่ คลองเล็กๆ ซึ่งเป็นทางน้ำไหล มองไปเห็นแหนชนิดนึง ก็เลยจ้องไปดูเห็นเป็น
แหนแดง ซึ่งผมอยากได้มานานแล้ว ผมจะเอามาเพาะไปใส่ที่นา ซึ่งอยากจะไปขอรับจากคนที่เขาให้ฟรี แต่ที่ที่แจกฟรี มีแต่ไกลๆกันทั้งนั้น
คราวนี้สมหวังแล้ว จะเพาะพันธุ์ขยายเอง แต่ที่ตรงนั้นมีนิดเดียวเอง ผมได้มาเพียงแค่กำมือเดียว มองหาตรงทางน้ำไหลอีก เผื่อจะมีมากกว่านั้น
แต่ไม่เห็นมี สงสัยอาจจะติดมาจากกระถางจากคนสวนที่เขาเพาะต้นไม้ก็ได้
ว่าแต่ว่ามันต้องทำน้ำที่จะเพาะขยายแหนแดงยังไงกันน้อ

ตายๆคนอิหยังตามาดีแท้ ไปได้ยุสัยแหนแดงนะ อยากได้คือกัน อย่ากจะเอาไปเลี้ยงไว้ให้เป็ด เพาะแล้วเดียวจะไปขอแบ่งเด้อโอ
เดือนหน้า ต้นเดือนกะว่าจะกลับไปวานปุ๋ยใส่เข่ายุ ไปเบิงต้นไผ่นำ กินเข่าแล้งกับหยังน้อ
เห็นคนอื่นปลูกต้นไผ่แล้ว อยากกลับบ้านใจจะขาด อยากไปทำสวยไผ่ กล้ว บักสีดากิมจู เลี้ยงปลา 5555+ หลายคึักแนวจะเฮ็ด

มาได้แถว ถ.บางนาตราด นี่แหละครับ เดือนหน้าต้นเดือนผมไม่แน่ใจว่ามันจะเยอะรึยัง แต่มาแบ่งได้ครับ คนละกำมือเอาไปขยายต่อครับ
เอาไปขยายเด้อ อย่าเอาไปให้เป็ดกินเลย ต้องเอาไปเพาะก่อน ถ้าจะมาบอกก่อนนะครับ จะให้เอาต้นหญ้าเนเปียร์ไปขยายปลูกด้วยเลย
ตอนนั้นคงจะออกรากเดินเยอะพร้อมที่จะเอาไปปลูกแล้วล่ะครับ ส่วนวิธีปลูกไปหาเอาเองเด้อในเน็ต ผมยังไม่เคยปลูก รู้แต่ว่า ใส่ปุ๋ยคอกลงไป
ในหลุมผสมๆแล้วก้อเอาหญ้าไปใส่เอียงๆ จากนั้นกลบดิน รดน้ำให้ชุ่มเลย จากนั้นรถทุกวันก่อนจนจะมีใบออกมา วันไหนฝนตกก้อเว้น จากนั้น
ก้อรดทุกๆสองสามวัน ก้อได้ครับ ลองไปหาวิธีลงปลูกแล้วมาบอกด้วยทำไง ใคร อยู่ใกล้บางนา แล้วอยากได้หญ้าเนเปียร์บอกได้ครับ
จะแจกให้คนล่ะต้น ฟรี จำกัดจำนวนสิบต้น เบอร์โทรฝากไว้ได้นะ รอให้ต้นหญ้าเนเปียร์ติดรากแล้วจะโทรบอกนะครับ  ลงชื่อได้ครับ ผมอยู่ศรีเอี่ยม
ใกล้ๆเซ็นทรัลบางนาครับ หญ้าชนิดนี้ หมู เป็ด ไก่ วัว ควายกินได้ครับ แต่เป็ดไก่ หมูต้องสับให้มันเล็กๆมันจะกินเองครับ โปรตีนเยอะมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2014, 09:57:10 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
chinzaa
*

« ตอบ #284 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 04:37:25 PM »

คขอบคุณครับโอ นี้เบอร์ผมเด้อ 0830082934
ขอเบอร์โอไว้น้ำแนะเด้อ ชินไปแถวพาราไดซ์บ่อยยุ แต่ก่อนทำงานที่นั้น

เบอร์ผมครับ 087-338 2561  ถ้าจะมาตอนไหนก้อบอกผมได้ครับ ลองโทรมาบอกก่อนครับ แต่ผมจะว่างเสาร์ ทิตย์ มากกว่านะครับ
ผมอยู่การเคหะฯ บางนา หรือ ศรีเอี่ยม ฝั่งขาเข้ากรุงเทพ ซอย บางนา ตราด 46 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 01:16:26 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
Ratthapatch
*

« ตอบ #285 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 02:03:08 AM »

หญ้าเนเปียร์ กับหญ้ากินนี่สีม่วง ที่ได้ลงดินเพาะชำไปแล้วสามคืนแล้ว หญ้าเนเปียร์โตเร็วมากครับ ส่วนหญ้ากินนี้สีม่วง จะช้าครับ
ในการออกยอด พึ่งจะมียอดเดียวที่ออกยอดมา นอกนั้นหญ้าเนเปียร์ปากช่อง 1 โตเร็วมากมาย ส่งสัญญาณที่ดีในการปลูกหญ้าเลี้ยงสัตว์ของผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 02:05:26 AM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

Ratthapatch
*

« ตอบ #286 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 02:15:02 AM »

การเพาะขยายพันธุ์ แหนแดงของผมครับ ผมเพาะโดยใส่ลงในกาละมัง ที่ผมผสมน้ำ กับดินขุยมะพร้าว ในอัตรา น้ำครึ่งกาละมัง / ดินครึ่งนึงของน้ำ และต่อ ปุ๋ยขี้วัว สองกำมือครับ ทำแบบตามมีตามเกิดของวัสดุที่ตัวเองมีนะครับ แล้วกวนน้ำให้เข้ากัน จากนั้นขุยมะพร้าวก้อลอยมาเต็ม ฮ่าๆๆ  จากนั้นผมก้อเอาแหน
ไปใส่ ในกาละมัง แต่ด้วยความไม่รู้ แหนบางส่วนจมอยู่ใต้ขุยมะพร้าว ต้องหาไม้เสียบลูกชิ้นมาเขี่ยๆให้แหนแดงลอยพ้นขุยมะพร้าว แต่พอวันที่สอง
ขุยมะพร้าวที่อมน้ำจะลอยต่ำลงทำให้แหนออกมามากขึ้นครับ ตามที่เห็น มันเต็ม กาละมังแล้ว ผมว่าจะแยกเพิ่มอีกครับ จากแหนประมาณหนึ่งกำมือใหญ่ๆ
พอหว่านลงน้ำไปก้อเยอะนะครับ

chinzaa
*

« ตอบ #287 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 08:19:36 AM »

การเพาะขยายพันธุ์ แหนแดงของผมครับ ผมเพาะโดยใส่ลงในกาละมัง ที่ผมผสมน้ำ กับดินขุยมะพร้าว ในอัตรา น้ำครึ่งกาละมัง / ดินครึ่งนึงของน้ำ และต่อ ปุ๋ยขี้วัว สองกำมือครับ ทำแบบตามมีตามเกิดของวัสดุที่ตัวเองมีนะครับ แล้วกวนน้ำให้เข้ากัน จากนั้นขุยมะพร้าวก้อลอยมาเต็ม ฮ่าๆๆ  จากนั้นผมก้อเอาแหน
ไปใส่ ในกาละมัง แต่ด้วยความไม่รู้ แหนบางส่วนจมอยู่ใต้ขุยมะพร้าว ต้องหาไม้เสียบลูกชิ้นมาเขี่ยๆให้แหนแดงลอยพ้นขุยมะพร้าว แต่พอวันที่สอง
ขุยมะพร้าวที่อมน้ำจะลอยต่ำลงทำให้แหนออกมามากขึ้นครับ ตามที่เห็น มันเต็ม กาละมังแล้ว ผมว่าจะแยกเพิ่มอีกครับ จากแหนประมาณหนึ่งกำมือใหญ่ๆ
พอหว่านลงน้ำไปก้อเยอะนะครับ

สุดยอดครับโอ ถ้าไปเอาคงจะเป็นวันอาทิตย์ที่29 นะครับ

ถ้ามาอยากให้มาวันเสร์ก้อได้ครับ เย็นๆก้อได้ครับ ผมว่างทั้งวันวันเสาร์ เพราะวันอาทิตย์ ผมต้องพาน้องไปสอบ ภาค ก ที่ศรีปทุม บางเขนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 09:34:39 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์