หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษีธุรกิจเฉพาะ  (อ่าน 1204 ครั้ง)
katoy0452
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 04:24:27 PM »

ผมได้ประมูลที่ดิน กรมบังคับคดีมา และได้ดำเนินการเสร็จเรียบร้อยแล้ว   หลังจากนั้น 2 เดือน ญาติเจ้าของที่ดินได้ขอซื้อที่ดินคืนไป 

ซึ่งผมต้องเสียค่าภาษีธุรกิจเฉพาะไป 

ผมจึงอยากทราบว่าในกรณีแบบนี้ ผมสามารถขอคืนภาษีัธุรกิจเฉพาะได้หรือไม่ครับ  (ภาษีรายได้ประจำปี ผมยังไม่ถึงเกณฑ์ต้องเสีย)

ถ้าขอคืนได้ต้องยื่นเรื่องขอคืน ณ ที่ใดครับ 

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 06:52:35 PM »

ผมได้ประมูลที่ดิน กรมบังคับคดีมา และได้ดำเนินการเสร็จเรียบร้อยแล้ว   หลังจากนั้น 2 เดือน ญาติเจ้าของที่ดินได้ขอซื้อที่ดินคืนไป 

ซึ่งผมต้องเสียค่าภาษีธุรกิจเฉพาะไป 

ผมจึงอยากทราบว่าในกรณีแบบนี้ ผมสามารถขอคืนภาษีัธุรกิจเฉพาะได้หรือไม่ครับ  (ภาษีรายได้ประจำปี ผมยังไม่ถึงเกณฑ์ต้องเสีย)

ถ้าขอคืนได้ต้องยื่นเรื่องขอคืน ณ ที่ใดครับ 

ไม่สามารถขอคืนได้ครับ เจตนาของภาษีตัวนี้ คือสกัดกันการเก็งกำไรในอสังหาริมทรัพย์ครับ  จุมพิต

Liked By: FUJI, Auto.
katoy0452
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 04:09:23 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ ทอมมี่

Liked By: Tommy_LA
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์