หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ ไปรังวัดออกโฉนดมาแชร์  (อ่าน 60157 ครั้ง)
sam7777
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 05:20:07 PM »

หลังจากรังวัดปักหมุดเสร็จ โฉนดใหม่จะต้องรออีกกี่วันครับ หรือได้เลย

Dechthawanrat
*

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 05:42:40 PM »

เคยเจอกะตัวเลย นัดในใบนัด 09.00น. พื้นที่ ๆ จะให้รังวัดอยู่ห่างจากสำนักงานที่ดิน 2 กิโลเมตร (ไม่ใช่กิโลแม้วนะคะ) เก้าโมงยี่สิบยังไม่เห็นมา เจ้าของที่ดินข้างเคียงมากันครบแล้ว เราก็โทรตามบอกหาไม่เจอ ทั้ง ๆ ที่ถนนลาดยางติดถนนใหญ่ไม่ต้องเข้าซอยเลย ปรากฎว่ามาถึง เกือบ 10 โมง พอลงจากรถแทนที่จะขอโทษซักคำยังไม่มี แถมยังบอกว่ายังไม่ได้กินข้าวเช้าอีก มากันสามคน ผู้ใหญ่บ้านบอกเราว่าให้ไปซื้อข้าวกล่องกับเครื่องดื่มให้เค้าหน่อยงานจะได้เร็วขึ้น (รังวัดจากสำนักงานที่ดินนะ)  หลังจากฉันเช้าเสร็จใช้เวลาประมาณ 40 นาที ที่ดินแค่ 4ไร่ เป็นสี่เหลี่ยมไม่ได้ลำบากอะไรเลยแต่การทำงานของราชการยังแย่เหมือนเดิมไม่ว่ายุคสมัยใหน เซ็ง

Liked By: phoj.wsuktha, Nacharn
lovekkkk
*

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 07:28:10 PM »

หลังจากรังวัดปักหมุดเสร็จ โฉนดใหม่จะต้องรออีกกี่วันครับ หรือได้เลย

ถ้าในวันที่รางวัด มากันพร้อมเพรียง ไม่คัดค้าน  ประมาณ 1 เดือนก็เสร็จครับ

Liked By: 9_shane
phoj.wsuktha
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 03:43:17 PM »

ของผมเขต ศรีราชา ชลบุรี  หล้งจากออกรังวัดปักหมุดเสร็จ
-ประมาณ 20-40 วัน (แล้วแต่นะรังวัดพร้อมกัน ที่ดินติดกันกับน้องชาย ของผม20วัน น้องชาย 40วัน) ทางที่ดินจะโทรมาแจ้งให้นำประกาศไปติดที่ 1.อบต.พื้นที่ 2.บ้านกำนันในพื้นที่ 3.ที่ว่าการอำเภอ เสร็จแล้วนำต้นขั้วไปติดต่อกับทางที่ดิน
-หลังจากขั้นตอนติดประกาศเรียบร้อย รอประมาณ 30-65 วัน ทางที่ดินจะโทรมาแจ้งให้รับไปรับโฉนด
(ตามประกาศกรมที่ดินแจ้งว่า นับไป 30 วันหลังจากรังวัด ซึ่งความจริงไม่ใช่เลย ตอนที่เอาต้นขั้วใบประกาศไปให้ที่ดิน..
เจ้าหน้าที่สาวสวยบอกว่า  "ไม่ต้องโทรมาเร่ง หรือตามโฉนด นะคะ เดี๋ยวเสร็จแล้วจะโทรไปแจ้งค่ะ"  )

แต่ละท้องที่ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือเปล่านะครับ..

ไม่ต้องบินสูงอย่งใครเขา  เอาเท่าที่เราพอจะบินไหว..
NuGade
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 10:18:46 PM »

ขอแชร์ประสบการณ์แย่ๆ เป็นอุธาหรณ์ค่ะ
ที่ดินเป็น  นส.3 ก ผืนใหญ่ มีเจ้าของหลายเจ้า  ก็เลยรวมตัวกันขอออกเป็นโฉนด  ซึ่งที่บ้านเราเป็นคนติดต่อ  พอได้วันเวลานัดเรียบร้อย
แม่เราก็ไปถึงก่อนเวลา  ปรากฎว่า จนท.บอกทำการรังวัดเรียบร้อยแล้ว  แม่เราเลยสอบถามว่าที่ของเราทำการรังวัดจากจุดนี้ ถึงจุดนี้หรือไม่  จนท.บอก  "ใช่ครับ "  ตามที่มีหมุดเดิมอยู่  สังเกตเห็นเจ้าของที่ข้างๆตามประกบ จนท.ตลอด  ก็แปลกใจเล็กน้อย   พอถึงวันไปรับโฉนด  แม่เราสอบถาม จนท.สำนักงานที่ดิน  เค้าบอก จนท.ที่ออกโฉนดนี้ไม่อยู่  แต่ฝากโฉนดไว้   พอดูตายแล้วที่ช้านจาก 10 ไร่  เหลือ 8 ไร่  หายไป 2 ไร่  เลยสอบถาม จนท.ว่าจะทำไง  เค้าบอกถ้าคุณไม่รับก็ทิ้งเอาไว้ที่นี่แหละ  รึไม่ก็มาวันหลัง  แม่เราเลยไม่รับ
มาที่ดินอีก 3 ครั้ง  จนท.ที่ออกโฉนดก็ไม่อยู่สักที  เลยจำใจต้องรับโฉนดมาแบบเฮงซ.......  สุดๆ 
เลยทำใจว่าที่ 2 ไร่ ที่ใครโกงไป  คงจะเก็บไว้ทำฮวง...หล่ะมั๊ง  ดีนะที่เป็นที่สวน  ถ้าเป็นที่ในเมือง  มีเรื่องกันยาวแน่

Liked By: Tyler
Alterpower
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:37:36 AM »

ขอบ่นด้วยคนครับ

ที่ดินผมขอออดโฉนด (จาก นส3 ก เป็นโฉนด)
ยีื่นเรื่อง ขอรังวัด วันที่  2  พ.ค. 55
ได้คิว มารังวัด          30 ก.ค.  55
แล้วเจ้าหน้าที่รังวัดบอก ให้รอ โทรศัพท์ หรือ หนังสือแจ้ง  เพื่อนำประกาศมาติดที่ อำเภอ เทศบาล
และให้เจ้าหน้าที่ ที่เกี่ยวของ เซ็นต์รับรอง  ไม่ต้องโทรตาม เรื่้องเสร็จเมื่อไร เขาจะแจ้งมาเอง

ผ่านไป 5 เดือน มีคนมาบอกว่าเห็นประกาศ ที่เทศบาลเรื่องแจกโฉนด
ผมก็งง  เราก็รออยู่ว่าเมื่อไรจะเรียกเราไปเอาในประกาศ มาติด

สอบถามได้ความว่า 'ผมโทรไปหาพี่แล้ว ไม่มีคนรับ '   ตายละหวา โทรศัพท์ใช้ทุกวัน ดันบอกไม่มีคนรับ
ที่อยู่ก็มี เสือกไม่ส่งเอกสารไปให้   สงสัยโทรครั้งเดียวไม่มีคนรับ ก็ถือว่าโทรแล้ว ปล่อยให้เวลาล่วงเลยไป
5 เดือน  ก็เสือกไม่มาตามเองนี่  ดันมาผิดที่เราไม่ตาม พอเวลาถามว่า 'ประมาณกี่วันได้เอกสารครับ'  ผมตอบไม่ได้
ขึ้นอยู่กับผู้ใหญ่

ตอบไม่ได้สักเรื่อง   แล้วข้อกำหนด ระยะเวลา มันมีไว้ทำไม
ตอดเล็กตอดน้อย  อยากได้เงินของประชาชนอย่างเดียว ถ้าอยากได้เร็ว ก็ต้องจ่าย  ตั้งแต่ ภารโรง ยัน หัวหน้า ที่ดิน

Liked By: Nacharn, Tyler
pradab.ng
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:55:42 AM »

เท่าที่จำได้ ที่ดินผมเจ้าหน้าที่ออกไปรังวัดช่วงน้ำท่วมพอดี ทั้งขุดทั้งฝัง คนงานเค้าทำกันเองหมดเลย
ขนาดมีหลักที่วัดแล้วอยู่บริเวณน้ำลึก เค้ายังมุดน้ำทำเลย เรามีหน้าที่แค่ดูครับ งานเสร็จว่าจะพาไปกินข้าวซะหน่อย
แต่ดูๆ เหมือนจะรีบไปงานอื่นต่ออีกเลยใส่ซองให้เป็นน้ำใจไป 500 บาท.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Tommy_LA, chuwarat
Uonzaa
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 10:15:14 AM »

ผู้ขอ  สอบเขต. ทุกครั้ง ต้องออก โฉนดใหม่ด้วยทุกครั้งเปล่าครับ.  กลัวถ้าออกใหม่ จะไปทับของเดิม ดูแลยากอีก
bigtiger
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 10:42:39 AM »

แชร์ประสบการณ์  สอบแนวเขตเขาจะไม่ออกโฉนดฉบับใหม่  แต่กรณีที่สอบแนวเขตใหม่แล้ว เขาจะปักหลักหมุดใหม่(ในที่ดิน)  แล้วจะทำการแก้ไขในหน้าโฉนดที่ดินฉบับเดิม ครับ (ที่ดินลำลูกกา)
Jay.iat
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 04:00:39 PM »

ผมเคยไปประมูลบังคับคดีมาเป็น นส.3ก.ทั้ง2แปลงครับจำไม่ได้ว่าแปลงละกี่พันแต่ดูเหมือนจะคิดตามขนาด พท. ก่อนถึงวันนัด จนท.รังวัดโทรมาถามนิดหน่อยและบอกว่าถ้าแนวเขตมันรกรุงรังมากพี่ช่วยทำให้มันเตียนๆหน่อยเขาจะได้ทำงานสะดวก ถึงวันนัด จนท.ให้ไปรับที่สำนักงานที่ดินแต่เขามีรถเขาไปเอง เจ้าของที่ดินไม่ต้องทำอะไรเลยนี่ครับ ตอนรังวัดช่างรังวัดถามเขตมันแค่ไหนอย่างไร ผมก็ไม่รู้เรื่องสักอย่าง ที่ข้างเคียงบางคนไม่มา จนท.รังวัดบอกว่าไม่เป็นไรเขามีขั้นตอนวิธีดำเนินการตามระเบียบกรมที่ดิน ....อ่อ.....เราต้องไปรับกำนันหรือผู้ใหญ่บ้านมาเองครับ
แปลงที่ 2 ไม่ถึงไร่ด้วยแต่อยู่ชาญเมืองถูกยึดขายทอดตลาดเจ้าของเดิมจำไม่ได้ว่าตรงไหนเขาเข้าใจว่าจุดหนึ่งแต่ตามเอกสารของที่ดินเป็นอีกจุดนึงซึ่งมันผ่านบ้านเขาไปนิดนึงด้วยเจ้าของโวยวายใหญ่ ผมยืนฟังเงียบๆไม่รู้เรื่องความป็นมาบอกแค่ว่าก็ซื้อบังคับคดีมาตามเอกสารใบนี้ เรียกว่าเกิดข้อพิพาทตกลงกันไม่ได้ จนท.รังวัดเป็นคนเจรจากับเจ้าของเดิมเองทั้งหมด ผมไม่รู้เรื่องอะไรสักอย่างได้แต่ยืน(ให้เขาด่า)ฟัง รังวัดทำแผนที่เสร็จเรียบร้อยเกิดพิพาทออกโฉนดไม่ได้ จากนั้นเจ้าพนักงานที่ดินจังหวัดเรียกไปเจรจาทั้ง 2 ฝ่ายผมให้การอะไรไม่ได้อีกบอกแค่ว่าซื้อจากบังคับคดีมาไม่รู้เรื่อง เสร็จแล้วเจ้าพนักงานมีหนังสือมา สั่งให้ที่ดินตกเป็นของผมถ้าคู่พิพาทไม่เห็นด้วยให้ไปร้องต่อศาล เจ้าของเดิมส่งทนายความาคุยกะผม ทนายเป็นคนพูดจาดีเขาบอกว่าดูเอกสารหลักฐานแล้วฟ้องไปก็แพ้ครับเขาเลยให้มาคุยว่าจะเอาอย่างไร ผมบอกว่าวันรังวัดผมก็ไม่รู้ความเป็นมา(ด่าผมลุกเดียว)คุยอย่างนี้ก็จบไปแล้ว ตกลงผมยกตรงที่พิพาทมีปัญหาให้ไปฟรีๆ ไม่เอาตังแต่ต้องไปดำเนินการกับเจ้าหน้าที่ให้เรียบร้อย
ทั้ง 2 แปลงไม่ได้ใช้เส้นเพราะไม่รู้จักกับใคร เจ้านายที่บ้าน(เป็นข้าราชการ)สั่งว่าห้ามจ่ายนอกใบเสร็จทุกชนิด บอก(สั่ง)ว่าเป็นหน้าที่ของข้าราชการต้องทำ แต่ผมขอผ่อนผันนิดหน่อย ขอซื้อข้าวซื้อน้ำไปเลี้ยงเขาตอนรังวัด สำหรับตัวช่างรังวัดเอา(ป้ายดำ)ใส่ถุงให้เหลี่ยมนึงทั้ง 2 แปลง......สินน้ำใจครับ

ผมว่ากรณีนี้ฟ้องได้น่ะครับ เพราะได้มาจากการประมูลบังคับคดี แถมเจ้าพนักงานมีหนังสือมาสั่งให้ที่ดินตกเป็นของคุณอีก หลักฐานมันแน่นหนามากครับ ทนายความฝั่งนั่นเล่นไม่ซื้อแล้วครับ คุณไปหลงคารมณ์คำพูดเขาแล้วหล่ะ ไม่รู้ว่าตอนนี้คุณโอนให้เขาไปหรือยัง ถ้าโอนแล้วคือคุณเสียเงินฟรี เจ้าของเดิมได้เงินฟรีเพราะกู้แล้วไม่จ่าย ถ้ายังไม่ได้โอนแนะนำให้ฟ้อง ฟ้องแรกคือคุ้มครองชั่วคราวจากการประมูลที่ดินได้ สองคือฟ้องขับไล่ เอาใจช่วยครับ
Jay.iat
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 04:07:01 PM »

ขอแชร์ประสบการณ์แย่ๆ เป็นอุธาหรณ์ค่ะ
ที่ดินเป็น  นส.3 ก ผืนใหญ่ มีเจ้าของหลายเจ้า  ก็เลยรวมตัวกันขอออกเป็นโฉนด  ซึ่งที่บ้านเราเป็นคนติดต่อ  พอได้วันเวลานัดเรียบร้อย
แม่เราก็ไปถึงก่อนเวลา  ปรากฎว่า จนท.บอกทำการรังวัดเรียบร้อยแล้ว  แม่เราเลยสอบถามว่าที่ของเราทำการรังวัดจากจุดนี้ ถึงจุดนี้หรือไม่  จนท.บอก  "ใช่ครับ "  ตามที่มีหมุดเดิมอยู่  สังเกตเห็นเจ้าของที่ข้างๆตามประกบ จนท.ตลอด  ก็แปลกใจเล็กน้อย   พอถึงวันไปรับโฉนด  แม่เราสอบถาม จนท.สำนักงานที่ดิน  เค้าบอก จนท.ที่ออกโฉนดนี้ไม่อยู่  แต่ฝากโฉนดไว้   พอดูตายแล้วที่ช้านจาก 10 ไร่  เหลือ 8 ไร่  หายไป 2 ไร่  เลยสอบถาม จนท.ว่าจะทำไง  เค้าบอกถ้าคุณไม่รับก็ทิ้งเอาไว้ที่นี่แหละ  รึไม่ก็มาวันหลัง  แม่เราเลยไม่รับ
มาที่ดินอีก 3 ครั้ง  จนท.ที่ออกโฉนดก็ไม่อยู่สักที  เลยจำใจต้องรับโฉนดมาแบบเฮงซ.......  สุดๆ 
เลยทำใจว่าที่ 2 ไร่ ที่ใครโกงไป  คงจะเก็บไว้ทำฮวง...หล่ะมั๊ง  ดีนะที่เป็นที่สวน  ถ้าเป็นที่ในเมือง  มีเรื่องกันยาวแน่

กรณีต้องขอคุยกับหัวหน้าช่างรางวัดครับ เนื่องจากหลักฐานการครอบครองของ นส.3 ก กับโฉนดไม่ตรงกัน หรือขอสอบทานแนวเขตก็ได้ครับ เรียกว่าขอรางวัดใหม่ยกแปลงก็จะทำให้ทุกอย่างออกมาถูกต้องได้ครับ เอาใจช่วยครับ
GGGGGGGG
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 07:23:43 PM »

เราก็มีที่ดิน ภบท.๕ ในครอบครองและปลูกบ้านมีน้ำไฟฟ้าเรียบร้อยและอยู่อาศัยมา๖ปีกว่าแล้ว แต่ด้วยความที่ยังไม่ไว้ใจใดใดก็ซื้อที่ดินมีโฉนดไว้อีกงานหนึ่งกันความผิดพลาด ในใจลึกๆไม่อยากได้ที่ดินที่ซื้อไว้เพราะไกลความเจริญแต่ที่ดิน ภบท.๕ เราเจริญมากน่าอยู่กว่าตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรมารบกวนจากหน่วงงานไหนเพราะมีคนอาศัยกันทั้งตำบลและไม่มีใครมีโฉนดสักคน แต่ก็ไม่ไว้ใจรัฐบาลจะโดนยึดคืนวันไหนไม่รู้ ที่อยู่กาญจนบุรีอำเภอเมือง ย้ำไม่ไว้ใจอาจจะให้มีการเช่าในเร็ววันนี้ก็เป็นได้ถ้าให้เช่าก็เช่าต่อไปไม่พอใจอาจขายสิทธิ์การเช่าให้เอกชนรายอื่นๆเพราะตอนแรกไม่รู้ว่าเป็นที่ราชพัสดุเห็นชาวบ้านอยู่กันทั้งตำบลและอีกตำบลสอบถามใครๆก็มีแต่หลักฐาน ภบท.๕ ก็เข้าใจผิดซื้อและปลูกบ้านตอนนี้รู้ความจริงเซ็งมากมาก แต่ใจลึกๆถ้าโดนก็โดนกันทั้งตำบลและอีกสองสามตำบล   แต่ผมก็มีที่ดินโฉนดอยู่อีกงานกันไว้แล้ว(สบายใจมากๆ) ใครจะทำแบบผมก็ไม่สงวนสิทธิืมีที่แบบนี้ไว้อยู่อาศัยมีที่โฉนดกรรมสิทธิ์ของเราเป็นที่สำรองไว้ปลูกอะไรไปเรื่อยๆ......
Peaceful
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 04:54:53 PM »

ของผมก็เลวพอกันครับ เหมือนคุณเป๊ะ เสร็จแล้วขอตังไปกินส้มตำอีก 1000

Liked By: Tommy_LA
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์