หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดผิดรึไม่ ไปซื้อที่ ภบท5  (อ่าน 4553 ครั้ง)
kamakinji
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 03:13:16 PM »

สวัสดีครับ ผมคนสมุทรปราการแต่ได้ไปซื้อที่ ภบท5 ที่หนองบัวลำภู ตอนนี้ลงยางพาราไว้สิบกว่าไร่
มาปีนี้เริ่มมองหาที่ปลูกบ้านในหมู่บ้าน ได้ทำเลพอใช้ได้ ติดวัดติดถนนเมนในหมู่บ้าน เอาไว้เปิดร้านตัดผมให้แฟน และเผื่อขายของเล็กๆน้อยๆด้วย เสียอย่างเดียวเป็นที่ สปก. ประมาณ1 งาน
แพลนไว้ว่าอีกสองสามปีจะย้ายไปอยู่ที่นั่นพร้อมลูกอีกสองคน ที่นั่นมีโรงเรียนถึง ม.ปลาย

ถามครับ ผมเสี่ยงเกินไปมั้ยทั้งที่ไร่ และที่บ้านเป็นที่แบบนี้ แต่ที่ทั้งหมู่บ้านเขาเป็นแบบนี้หมด คือถ้ามีปัญหาก้อหมดทั้งหมู่บ้านนครับ เขาอยู่กันมาสามสี่สิบปีแล้วครับ

Liked By: 5XXA, darin, chondan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2014, 11:52:41 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 03:21:20 PM »

เดี๋ยวนี้ซื้อขายที่ดิน สปก. ดูเป็นเรื่องปกติไปแล้ว  ถามว่าผิดในทางกฎหมายก็ผิดเต็มๆ ทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย  แต่ ณ ปัจจุบันยังไม่มีใครถูกจับเพราะซื้อขายที่ดิน สปก. หรือ ภบท5   ...ส่วนความเสี่ยงหรือไม่เสี่ยงขึ้นอยู่กับข้อตกลงระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย ความไว้เนื้อเชื่อใจซึ่งกันและกัน  ตลอดจนข้อสัญญาหามีการเรียกร้องที่ดินคืน  (รอท่านอื่นมาตอบครับ)
แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 05:40:18 PM »

สวัสดีครับ ผมคนสมุทรปราการแต่ได้ไปซื้อที่ ภบท5 ที่หนองบัวลำภู ตอนนี้ลงยางพาราไว้สิบกว่าไร่
มาปีนี้เริ่มมองหาที่ปลูกบ้านในหมู่บ้าน ได้ทำเลพอใช้ได้ ติดวัดติดถนนเมนในหมู่บ้าน เอาไว้เปิดร้านตัดผมให้แฟน และเผื่อขายของเล็กๆน้อยๆด้วย เสียอย่างเดียวเป็นที่ สปก. ประมาณ1 งาน
แพลนไว้ว่าอีกสองสามปีจะย้ายไปอยู่ที่นั่นพร้อมลูกอีกสองคน ที่นั่นมีโรงเรียนถึง ม.ปลาย

ถามครับ ผมเสี่ยงเกินไปมั้ยทั้งที่ไร่ และที่บ้านเป็นที่แบบนี้ แต่ที่ทั้งหมู่บ้านเขาเป็นแบบนี้หมด คือถ้ามีปัญหาก้อหมดทั้งหมู่บ้านนครับ เขาอยู่กันมาสามสี่สิบปีแล้วครับ

ทัายที่สุด มันก็คือฉโนด  ดีๆนี่เอง เชื่อเถอะนักการเมืองถือไว้เยอะ เดี๋ยวก็ออกกฏหมายมา

ที่ละตอน ที่ละตอน พอสักพัก ฉโนดมาเอง อ้างว่าเพื่อให้เกษตรกร สามารถเอาไปจำนอง หาเงินทุนได้ มันจะเป็นไปแบบนี้ละครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
a-lekk1
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 07:24:27 PM »

[size=10000pt][/size]สวัสดีครับ ที่ของผมก็ สปก. ครับ ในฐานะที่ผม
มีที่ สปก.ขอออกความคิดเห็นเป็นข้อๆครับ
-คุณหลอกตัวเองครับ ที่สำคัญ คุณโดนเจ้าของที่หลอกให้คุณซื้อที่ครับ
-(ภาษาพูดครับ "มันอยากได้ก็ขายให้มันไป เงินก็ได้ที่ก็ยังอยู่")
-เสียเวลาปล่าวที่คุณไปใช้ที่ของเขาเพื่อทำประโยชน์
-อนาคตถ้าเจ้าหน้าที่รู้ เจ้าของที่ก็โดนยึดที่จัดสรรให้คนไม่มีที่ทำกินส่วน
 คุณอาจจะเป็นคดีความ
-สิ่งเดียวตอนนี้ที่คุณทำได้ คุณต้องทำสัญญาเงินกู้ปลอดดอกเบี้ย ประมาณ
 ว่าคุณให้เจ้าของที่ยืมเงินกี่บาทก็ว่าไป แต่ในสัญญาห้ามระบุเกี่ยวกับที่ดิน
 เด็ดขาด เป็นการดัดหลังเจ้าของที่ ภายหลังถ้ามีปัญหา คุณอาจมีข้อได้
 เปรียบทางกฎหมาย และมีสิทธ์ได้เงินคืนครับ
-ของดีราคาถูกไม่มีในโลกครับ เป็นเกษตตรกร ต้องฉลาดครับ
sookanunfarm
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 07:30:07 PM »

ทำเป็นสัญญากู้เงินครับ
a-lekk1
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 07:54:08 PM »

[size=1000pt][/size] สวัสดีครับขอต่ออีกนิดครับ ที่ดิน สปก.ถ่ายทอดให้
ได้โดยทาง มอรดกตกทอดเท่านั้นครับ
 - อีกประการหนึ่งคือทาง ให้โดยทางสเน่หา ความหมายคือ ไม่ใช้พี่น้อง
   แต่อาจเป็นคนสนิทที่ดูแลรับเลี้ยงกันยามแก่ไม่มีพี่น้องที่ไหน และต้อง
   สืบจากเพื่อนบ้านข้างเคียง และ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน สรุปว่าเป็นที่ยอมรับ
   ของคนในหมู่บ้าน รับรองไฟเขียวครับ คุณถึงจะมีสิทธ์ได้ถ่ายทอดที่
   สปก. ครับ แค่นี้ก็ไม่ง่ายครับ
kamakinji
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 09:34:05 PM »

ก้อโดยทั่วไปจะทำเป็นสัญญาเงินกู้โดยไม้ลงจำนวนเงินครับ
แต่มีอีกคนแนะนำให้ทำเป็นสัญญาเช่าด้วย เพราะเจ้าของเดิมจะเอาใบที่ไปทำอะไรไม่ได้อีก
อีกอย่างนึงที่กล้าซื้อเพราะ เจ้าของเดิมจะย้ายถิ้นฐานไปอยู่กะลูกอีกตังหวัดนึงครับผม

Liked By: a-lekk1, Ekachaiyan
a-lekk1
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 10:43:04 PM »

[size=1000pt][/size]สวัสดีครับ ผมเห็นใจ และเข้าใจครับ ผมมีที่ สปกอยู่
แต่ก็หาที่โฉนดไว้เพื่อความมั่นคงของครอบครับเหมือนกับครับ

Liked By: kamakinji, Ekachaiyan
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 11:16:25 PM »

ผมคนหนึ่งที่คิดผิดกับที่ดิน สปก เมื่อก่อนตอนหาซื้อที่ดินทำการเกษตรเจอที่ดิน สปก แปลงหนึ่งสวยมากไร่ละ 5000 เองตอนนั้นไม่กล้าซื้อกลัวโน่นกลัวนี่แต่มีคนไม่กลัวซื้อไปเก็บไว้ไม่ทำอะไรตอนนี้ผ่านไปสามปีเพิ่งขายไปได้กำไรเป็นล้าน แถวบ้านผมตอนนี้ซื้อง่ายขายคล่องเปลี่ยนมือเป็นว่าเล่นก็ที่ดิน สปก ทั้งนั้น ที่ดินเป็นโฉนดมันจับต้องไม่ได้แพงมากและไม่ค่อยมีใครขายกันเพราะไปอยู่ในมือของคนรวยหมดแล้ว

ภูแสงดาว
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 05:15:17 AM »

ถ้าเป็นใบ   ภบท   ไม่มีปัญหาอะไรหรอก
มีหน้าที่เสียภาษีบำรุงทัองที่เท่านั้นแหละเราได้สิทธ์ครอบครองทำกิน
แต่เอาเข้าเป็นหลักทรัพย์ธนาคารไม่ได้  ปีนี้เสียภาษีหรือยังไม่เกินเมษานะเกิน
ก็ถูกปรับนิดหน่อย   อยากทำอะไร ในที่ทำกินก็ทำไป  ไม่ต้องกังวล
รวยเมื่อไรบอกกันบ้างก็แล้วกัน   55555555

Liked By: kamakinji, Ekachaiyan
paul
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 02:24:45 PM »

สัญญากู้ยืมเงินอะไรก็ตามที่ทำขึ้นจากการซื้อที่ดิน สปก เพื่อเป็นการป้องกันการเบี้ยวของผู้ขายที่ดิน สปก เมื่อเกิดเรื่องราวขึ้นถึงโรงถึงศาล สัญญานั้นก็ยังมีปัญหา เนื่องจากสัญญานั้นเป็น นิติกรรมอำพลาง เจตนาที่แท้จริงไม่เป็นการกู้ยืมเงินจึงใช้บังคับไม่ได้
          อย่างไรก็ตามไม่มีการลงทุนใดที่ไม่มีความเสี่ยง ความเสี่ยงสูงผลตอบแทนก็สูงตามรวมทั้งความศูนย์เสียก็สูงตาม ถ้ามีเงินทองเหลือเฟือไม่เดือดร้อนก็วัดดวงกัน และที่สุดสมบัติก็ต้องผลัดกันชม   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

kamakinji
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 09:41:05 PM »

ความเสี่ยงที่พร้อมยอมรับครับ ไม่ง่ายเลยสำหรับคนทำมาหากิน หาเช้ากินค่ำอย่างผม กว่าจะได้เงินมาแต่ละบาทครั้นจะไปหาที่โฉนดก้อคงไม่มีปัญญาละครับ เบื่อเต็มทีชีวิตการเป็นลูกจ้างทำมาตั้งแต่อายุสิบห้า ทำให้เขารวยแต่เราได้อย่างมากแค่พอกินถ้าสุรุ่ยสุร่ายคงไม่เหลือเก็บครับ

Liked By: Ekachaiyan
Ekachaiyan
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:12:59 PM »

ชีวิตต้องสู้ ขอให้โชคดีอย่าโดนเบี้ยวอย่าโดนโกงครับ  อายจัง

Liked By: kamakinji
sewl7820
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:17:10 PM »

ผมมองแค่ นส3ก หรือ โฉนด เท่านั้นครับ

Liked By: somyos, kamakinji
Auto.
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 04:38:13 PM »

ถ้าคุณพร้อมจะเสี่ยงกับที่ดินแบบนี้อยู่แล้วก็เดินหน้าต่อไปเถอะ 
แต่ต้องเข้าใจว่าอนาคตไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ตาม   คุณก็ควรพร้อมจะยอมรับมัน  ไม่ใช่ปิดถนนประท้วง ขอความช่วยเหลือ จากภาครัฐหรือขอความเห็นใจ

merit072
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 08:20:10 PM »

อย่าคิดมากครับ อยู่ที่บุญครับ โชคดีก็ได้ออกฉโนด โชคร้ายก็โดนยึด ไหนๆก็ซื้อแล้วก็ลุยให้มันเต็มที่ไปเลยครับ ถ้ามีโชคดีมีวาสนามีคนมาขอซื้อได้ราคาก็ขายไป แล้วไปซื้อที่ใหม่ ค่อยๆเป็นค่อยไป อย่าคิดถึงปัญหาที่ยังไม่ได้เกิดซิครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์