หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ สปก.4-01 ในอนาคตสามารถเป็น นส3 หรือโฉนดได้ไหมครับ อยากรู้ครับ?  (อ่าน 26466 ครั้ง)
thai888
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 11:37:19 PM »

ที่ สปก.4-01 ในอนาคตสามารถเป็น นส3 หรือโฉนดได้ไหมครับ อยากรู้ครับ?

(น่ากลัวจริงๆ อนาคตพวกเฒ่าแก่หรือนายทุนสูงมากว้านซื้อที่ สปก.หมด)
ชาวไร่ชาวนาบางคนที่ทำเกษตรมีหนี้มีสินต่างๆพากันขายซะหมด จนไม่มีที่จะอยู่ไม่มีอาชีพกัน
ถ้าเป็นเช่นนี้ นายทุนไปกว้านซื้อที่ดิน สปก.จำนวนมากๆ

*คำถามคือ*
-อนาคตที่ดิน สปก.ตรงนั้น ก็จะเปลี่ยนชื่อเจ้าใหม่ไหม? หรือว่ายังคงชื่อเจ้าเดิมครับ?
-ถ้ายังคงเป็นเจ้าของเก่าอยู่ เจ้าของเก่าสามารถนำเงินพร้อมดอกเบี้ยไปแลกที่ดินคืนได้ไหม?

ช่วยตอบคำถามนี้ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: boonyanee M., 5XXA, yaisee

burin1
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 11:09:38 AM »

ที่ สปก.4-01 ในอนาคตสามารถเป็น นส3 หรือโฉนดได้ไหมครับ อยากรู้ครับ?

(น่ากลัวจริงๆ อนาคตพวกเฒ่าแก่หรือนายทุนสูงมากว้านซื้อที่ สปก.หมด)
ชาวไร่ชาวนาบางคนที่ทำเกษตรมีหนี้มีสินต่างๆพากันขายซะหมด จนไม่มีที่จะอยู่ไม่มีอาชีพกัน
ถ้าเป็นเช่นนี้ นายทุนไปกว้านซื้อที่ดิน สปก.จำนวนมากๆ

*คำถามคือ*
-อนาคตที่ดิน สปก.ตรงนั้น ก็จะเปลี่ยนชื่อเจ้าใหม่ไหม? หรือว่ายังคงชื่อเจ้าเดิมครับ?
-ถ้ายังคงเป็นเจ้าของเก่าอยู่ เจ้าของเก่าสามารถนำเงินพร้อมดอกเบี้ยไปแลกที่ดินคืนได้ไหม?

ช่วยตอบคำถามนี้ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าคนธรรมดา อาจต้องรอเป็น สิบปีมั้งนายทุนอาจไม่นาน คคห ส่วนตัวนะครับ

Liked By: Tommy_LA, psakonphet
spyger
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 09:23:59 PM »

ไม่มีทางเป็นโฉนดได้ครับ ขนาดเป็น สปก ชาวนาชาวไร่ยังขายเลย จะโทษใครได้ ครับ รู้ทั้งรู้ว่าห้ามแต่ก้อแห่กันขาย  ขยิบตา

Liked By: somyos
lookpu99
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:39:48 AM »

เป็นโฉนดไม่ได้

แต่สามารถสร้างเกราุะคุ้มกันได้ ถ้าเงินถึง power ถึง

Liked By: Tommy_LA, phoj.wsuktha
lookpu99
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 01:49:02 PM »

เห็นถามมาหลังไมค์บอกกลุ้มใจมากด้วย

มาถามทางนี้ละกัน จะได้รวมหัวช่วยคิดหลาย ๆ คน

ก่อนอื่น ต้อง fact finding ก่อน

กำลังจะซื้อที่สปก หรือซื้อมาแล้วคะ
แล้วกลุ้มใจเพราะอยากได้แต่ไม่แน่ว่าจะซื้อดีหรือไม่
หรือกลุ้มใจเพราะซื้อมาแล้วมีปัญหา

Liked By: Tommy_LA, chengy
witawasit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 05:51:14 PM »

เห็นถามมาหลังไมค์บอกกลุ้มใจมากด้วย

มาถามทางนี้ละกัน จะได้รวมหัวช่วยคิดหลาย ๆ คน

ก่อนอื่น ต้อง fact finding ก่อน

กำลังจะซื้อที่สปก หรือซื้อมาแล้วคะ
แล้วกลุ้มใจเพราะอยากได้แต่ไม่แน่ว่าจะซื้อดีหรือไม่
หรือกลุ้มใจเพราะซื้อมาแล้วมีปัญหา
ต้องขออภัยด้วยที่ถามหลังไมล์ แบบว่ากลัวคนตอบจะลำบากใจ และกลัวจะชี้เป้าเกินไปครับ
เริ่มเลยแล้วกันเนาะ
    ซื้อมาแล้วครับ   ที่กล้าซื้อเพราะเป็นเครือญาติกันทางการสมรส   พอดีเขาเดือดร้อนไม่มึค่ารักษาพยาบาลตัวเอง อีกทั้งความสงสารด้วยเพราะรูจักกันมา 40 กว่าปีช่วยเหลือกันมาก็เยอะ    ตัวแกเองก็เจ็บป่วยเรื้อรังมาหลายปี ต้องมีค่าใช้จ่ายเข้า รพ.แต่ละครั้งหมดเป็นหมื่น    ก็ทำทั้งสัญญาซื้อขาย สัญญาเช่า สัญญากู้เงินไม่ลงวันที่     ตัวแกเองก็บอกว่าไม่ต้องกลัวว่าจะเอาคืนหรอก     พยานก็มี ภรรยา  ลูกของเขาและผญบ.     ซื้อได้ 1ปี ลูกที่เป็นพยาน ก็เสียชีวิต     อีก1 ปี ต่อมา แกก็เสียชีวิต    ตอนนี้เลยเหลือพยานแค่ภรรยากับ ผญบ    .และปัญหาตอนนี้คือลูกแกมีหลายคน    มีคนหนึ่งที่ค่อนข้างจะหัวหมอหน่อย     เริ่มมีอาการออกมาแล้ว     และผมก็ไม่ทราบว่าเขาไปแจ้งเปลี่ยนชื่อในใบสปก.หรือยัง    ส่วนใบจริงเขาให้ผมมาเก็บไว้     ตอนนี้ในส่วนของที่ดินได้ลงยางหมดแล้ว กำลังสวยเลยครับ    ก็เครียดพอสมควร แต่ก็พยายามทำตัวนิ่งอยู่ครับ ยังไงก็ขอบคุณ น่ะครับสำหรับทุกคำตอบ

Liked By: sakura123
lookpu99
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 07:44:10 PM »

สปก เปลี่ยนเป็นโฉนดไม่ได้ แต่เปลี่ยนมือให้ทายาทได้

กรณีคุณ witawasit ตามข้อมูลที่ให้มา
ก็ดูรอบคอบดี มีเอกสารหลายแบบ แต่ยังเป็นรองอยู่ดี

ถ้าเรื่องนี้เกิดขึ้นกับปูเอง ปูจะทำอย่างนี้
ขอความสนับสนุนจากคนที่เป็นภรรยาผู้ตาย ให้ช่วยคุยกับลูกให้รู้เรื่อง ถ้าจบตรงนี้ได้จะดีมาก
แต่ถ้าไม่ ก็มี

ิbest case ซื้อเวลา
1. ใช้สัญญาเงินกู้ เพื่อคุ้มครองเงินต้นที่เราลงไป ถ้าทายาทจะเอาที่ดินคืนให้ได้ เราก็เรียกขอเงินต้นคืนด้วย
2. ใช้สัญญาเช่า เสมือนรับดอกเบี้ยเป็นการเช่าที่ดิน ร้องสิทธิตามการเช่านา น่าจะคุ้มครอง 6 ปี (ไปเช็คเองอีกทีนะคะ)
ช่วงนี้ก็กรีดยาง จบด้วยตัดต้นยางขาย

worst case ถ้าจะไล่เราออกจากพื้นที่ก่อนเวลาดังกล่าว ต้องชดเชยค่าเสียโอกาส และคืนเงินต้นมาทันที
วิธีนี้ คงต้องผ่านทางการ ขั้นตอนวุ่นวายหน่อย

รอฟังท่านอื่นด้วยละกัน

darklootet
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 09:48:08 PM »

ถ้าเป็นผมซื้อน่าจะเขียนสัญญาเป็นกู้ยืมทองไม่ลงวันที่

ถ้าซื้อเมื่อ20ปีที่แล้ว ไร่ละ 2หมื่นบาท 20ไร่ก็ตีไป 4แสน

ณ ตอนนี้กลายเป็นไร่ละ 4หมื่น

ผ่านไปอีก 15ปี กลายเป็นไร่ละแสน

ถ้าเป็นผมก็คงจะเอาที่ดินคืนถ้าเป็นทายาทและก็จ่ายค่าสัญญาเงินกู้ที่ไม่ได้ลงวันที่และไม่มีดอกเบี้ย

จ่าย4แสนเอาไปขายกำไรกว่าเดิมเพียบ

ถ้าเป็นทองกรณีคนซื้อที่ดินน่าจะเจ็บตัวน้อยกว่าหน่อยเพราะทองก็ขึ้นตามเวลาเหมือนกัน

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับไม่ค่อยรู้กฏหมายนัก

หวังว่าเจ้าของกระทู้ไม่เสียที่ดิน สปกนี้ไปนะครับ เข้าใจดีสำหรับคนที่มีปัญหา
bore onzon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 09:52:39 PM »

สปก.ในทางกฎหมายซื้อขายไม่ได้หรอกครับการซื้อขายทุกวันนี้ก็อาศัยวัดดวงกันทั้งนั้น บอกตรงๆผมเองก็มีอยู่บ้างเหมือนกันทั้งๆที่ผมเองก็ศึกษาเรื่องนี้มามากก่อนซื้อแต่จะทำยังไงได้ล่ะครับแถวบ้านผมในรัศมีหลายสิบกิโลเมตรไม่มีที่ดินเอกสารสิทธิเลย จริงๆแล้วการทำสัญญาเงินกู้หรือสัญญาเช่าถ้าสู้กันทางกฏหมายมันก็ไม่มีประโยชน์อะไรหรอกถือเป็นนิติกรรมอำพรางสัญญาพวกนี้ตกเป็นโมฆะทัั้งนั้น(ข้อมูลพวกนี้อย่าให้พวกเจ้าของเก่าหัวหมอทั้งหลายรู้เป็นดีที่สุด เอาขู่ไว้ก่อน) หนทางในการต่อสู้สำหรับคนซื้อผมว่ามีทางเดียวคือสู้ว่าเจ้าของสปก.เดิมพ้นสภาพจากการการถือครองที่ดินแล้วนับแต่ขายเพราะไม่มีการเข้าใช้ประโยชน์ในที่ดินเจ้าหน้าที่สปก.ต้องเพิกถอนสิทธิ ที่ดินกลับไปเป็นที่ดินของรัฐ(เจ้าของเดิมขาดสิทธิดังนั้นทายาทจึงไม่มีสิทธิเช่นกัน คนซื้อไม่มีสิทธิตั้งแต่ต้นแล้ว)หลังจากนั้นก็มาสู้กันต่อในการขอเข้าทำประโยชน์ในที่ดินถ้าคนซื้อเป็นเกษตรกรคุณสมบัติครบถ้วนแถมยังปลูกพืชผลอย่างยางพาราเอาไว้ก็น่าจะมีภาษีดีกว่าในการพิสูจน์สิทธิได้สิทธิครอบครองสปก.ดังนั้นท่านควรเก็บหลักฐานเอาไว้เยอะๆเช่นพวกรูปถ่ายตอนปลูกตอนยางยังเล็กและบรรดาพยานบุคคลที่รู้เห็นการทำประโยชน์ในที่ดินของเรา   ในระยะยาวผมว่ารัฐบาลก็คงไม่กล้าไปยึดที่ดินที่เปลี่ยนมือพวกนี้กลับมาหรอกเพราะมันคงเกิดการฆ่ากันตายค่อนประเทศ คนที่ทำเกษตรจริงๆผมว่าสุดท้ายจะได้ที่ดินพวกนี้มาทำกินแน่ๆยกเว้นพวกนายทุนอาจจะไม่ได้สิทธิมา(แต่พวกนี้เงินเยอะอาจทำวิธีใต้โต๊ะ)   สุดท้ายนี้อย่าไปเครียดเกินเหตุครับ มีอะไรก็มาปรึกษากันครับพรรคพวกเราเพียบ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: Auto., Tommy_LA, A@T@A
spyger
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 08:53:29 PM »

ผมก้อเป็นคนนึงที่ซื้อที่ สปก แต่แถวบ้านผมเค้าขายแล้วขายเลย ไม่มีตุกติกอะไร ไม่มีการทำสัญญาเงินกู้ ไม่ต้องทำสัญญาเช่า เพียงแต่ ซื้อขายให้ ผู้ใหญ่บ้าน และ ให้เจ้าของที่ใกล้เคียงเป็นพยานก้อพอ
พี่ไม่ต้องกังวนอะไรหรอก ถ้ามันทวงสิทธ์ง่ายขนาดนั้น คนเค้าก้อทวงกันทั้งเมือง ยิงฟันยิ้ม
thai888
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:53:44 PM »

ไม่ได้แวะมาดูนาน ได้คำตอบหลายๆแบบหลายๆมุม
ต้องขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ทำให้ได้แง่คิดหลายๆมุมครับ
Auto.
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 03:37:42 PM »

มันเป็นฉโนดไม่ได้หรอก   คือรอไปเหอะ โอกาสเป็นโฉนดแทบไม่มีเลย
แต่เราทำกินได้  คือทำต่อไปก่อน ไหน ๆ  ก็ซื้อมาแล้ว ไม่มีใครมาไล่ทีหรอก นอกจากทางรัฐจมาไล่เอง

สปก ห้ามซื้อขายแต่ทางปฏิบัติก็ซื้อขายกันพรึ่บ     ถามว่าทำไมซื้อขายส่วนนึงก็เพราะมันไม่มีฉโนดไงครับ     เจ้าของเดิมซื้อมาก็รู้ตัวว่าไม่มีฉโนดแต่สมมุติพอซื้อมาแล้วผ่านไป 10 ปี ราคามันเกิดขึ้นไปเยอะ มีคนมาขอซื้อได้ราคาดี    ก็ออดอ้อนตุกติก นิดหน่อย บอกไม่ค่อยอยากขาย   แต่สุดท้าย  ก็จบลงทำสัญญาการซื้อขายไป     เพราะเขาไม่อยากเก็บไว้นาน  สปก. เป็นมรดกให้ลูกหลานได้  แต่มันสำหรับคนที่เขามีสปกถูกต้องเป็นชื่อตัวเอง  ไม่ใช่การซื้อขายต่อต่อกันมาให้ผู้ใหญ่รับรู้         แต่คนที่มาซื้อต่อ ๆ กัน เขารู้ว่าตัวเองไม่ใช่เจ้าของมือแรก  การจะโอนต่อไปให้ลูกหลาน  มันรับรู้แค่ทางพฤตินัย  แต่ไม่ได้ถูกกฎหมายแต่แรก  เขาก็ไม่อยากโอนต่อ เพราะมันคือปัญหาในอนาคต
ส่วนใหญ่เขาตัดปัญหาด้วยการขายออกเมื่อได้ราคาดี  เราจึงเห็นการเก็งกำไรในที่ดิน ที่ไม่มีฉโนดจำนวนมากในปัจจุบัน   
คือเจ้าของใหม่กล้าซื้อทำการเกษตร และทำไปก่อน  แต่ไม่ได้คิดทำนานจนกระทั่งลูกโต เพื่อมาสืบทอดต่อ   แต่ทำกินไปก่อน พอมีจังหวะที่ดี ได้ราคาดีก็ขายออกไปทำกำไรต่อ   แล้วก็ไปหาที่ใหม่ราคาถูก ๆ ต่อไป

กรณีของคุณก็ทำกินต่อไปเถอะ แต่เรื่องออกฉโนดคงไม่น่าจะมีทาง  เพราะเดี๋ยวนี้ป่าไม้หายไปเยอะ  น้ำก็ท่วมมากแทบทุกปี ในหลายแห่ง ทางราชการคงไม่รื้อเอาที่ดินมาออกฉโนดกันง่าย  ๆ      อีกแล้ว  ยิ่งเป็นสปกด้วย คงมองไม่เห็นทาง 
แต่มีโอกาสดีได้ราคาดี  ก็ขายให้กับคนที่อยากมาขอซื้อคุณต่อไป

Liked By: lookpu99, Tommy_LA
tcreddragon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 01:36:10 AM »

แถวบ้านนายทุนกว้านซื้อที่ สทก เก็บไว้ซักพักยังกลายเป็นโฉนดได้เลย
การโอนรู้สึกว่า เค้าจะย้ายชื่อเข้าทะเบียนบ้านก่อน รอเจ้าของที่ตายค่อยโอน
kumtom
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 09:03:56 PM »

ที่เคยเห็นเลย คือ ลูกเขามาขอซื้อที่คืนในราคาที่พ่อได้ขายไป  แต่เรื่องพืชผลที่ปลูกไปแล้วหลายปีเขาไม่ให้ราคาเลย  สุดท้าก็ต้องยอมขายคืนให้เขาไป  ก็ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย  เพราะตอนนี้ลูกชายเขาเป็นนายทหาร
apipunno
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 03:41:01 PM »

ต้องขออภัยด้วยที่ถามหลังไมล์ แบบว่ากลัวคนตอบจะลำบากใจ และกลัวจะชี้เป้าเกินไปครับ
เริ่มเลยแล้วกันเนาะ
    ซื้อมาแล้วครับ   ที่กล้าซื้อเพราะเป็นเครือญาติกันทางการสมรส   พอดีเขาเดือดร้อนไม่มึค่ารักษาพยาบาลตัวเอง อีกทั้งความสงสารด้วยเพราะรูจักกันมา 40 กว่าปีช่วยเหลือกันมาก็เยอะ    ตัวแกเองก็เจ็บป่วยเรื้อรังมาหลายปี ต้องมีค่าใช้จ่ายเข้า รพ.แต่ละครั้งหมดเป็นหมื่น    ก็ทำทั้งสัญญาซื้อขาย สัญญาเช่า สัญญากู้เงินไม่ลงวันที่     ตัวแกเองก็บอกว่าไม่ต้องกลัวว่าจะเอาคืนหรอก     พยานก็มี ภรรยา  ลูกของเขาและผญบ.     ซื้อได้ 1ปี ลูกที่เป็นพยาน ก็เสียชีวิต     อีก1 ปี ต่อมา แกก็เสียชีวิต    ตอนนี้เลยเหลือพยานแค่ภรรยากับ ผญบ    .และปัญหาตอนนี้คือลูกแกมีหลายคน    มีคนหนึ่งที่ค่อนข้างจะหัวหมอหน่อย     เริ่มมีอาการออกมาแล้ว     และผมก็ไม่ทราบว่าเขาไปแจ้งเปลี่ยนชื่อในใบสปก.หรือยัง    ส่วนใบจริงเขาให้ผมมาเก็บไว้     ตอนนี้ในส่วนของที่ดินได้ลงยางหมดแล้ว กำลังสวยเลยครับ    ก็เครียดพอสมควร แต่ก็พยายามทำตัวนิ่งอยู่ครับ ยังไงก็ขอบคุณ น่ะครับสำหรับทุกคำตอบ
     ขอแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมผิดพลาดประการใดก็ขออภัยน่ะครับ
กรณีดังกล่าวเป็นเรื่่องสิทธิครอบครอง  ซึ่งสิทธิครอบครองเป็นสิทธิที่เกิดขึ้นโดยอาศัยข้อเท็จจริงคือผู้ใดครอบครอง ผู้นั้นได้สิทธิ  แต่กรณีของส.ป.ก.ผู้ได้รับอนุญาตให้เข้าทำประโยชน์(ผู้มีชื่อในใบ ส.ป.ก.4-01)เป็นสิทธิเฉพาะตัว  จะจำหน่ายจ่ายโอนไม่ได้ เว้นแต่ตกทอดทางมรดกหรือโอนให้กับทายาท  ส่วนทายาทต้องเป็นทายาทโดยตรงทายาททางสมรสไม่ได้(ได้เฉพาะสามีภรรยา)  อนึ่งการทำสัญญาหลายๆฉบับทั้งเช่า กู้ยืม ซื้อขาย หากสืบได้ว่าเป็นมูลหนี้อันเดียวกันสัญญาอาจตกเป็นโมฆะ หรือโมฆียะได้  มีคำพิพากษาของศาลฏีกาตัดสินไว้หลายคดีว่าการจำหน่ายจ่ายโอนด้วยประการใดๆในที่ดิน ส.ป.ก. ตกเป็นโมฆะทั้งสิ้น ทางที่ดีในระหว่างที่ยังพอพูดคุยกันได้  ไปเจรจาตกลงกันดีๆแล้วขอให้เขาโอนกลับมายังฝั่งของทายาทคุณจะดีกว่าครับ

Liked By: bigkhing
apipunno
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 03:55:33 PM »

*คำถามคือ*

ถ้าจะพูดไปเรื่องนี้ค่อนข้างยาว  สรุปใจความดังนี้นะครับ  ที่ดิน สปก.กฎหมายแม่บทคือ พรบ.การปฏิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรม  หน่อยงานที่ดูแลรับผิดชอบคือกระทรวงเกษตร    ส่วนที่ดิน นส.3  โฉนด(นส4) กฎหมายแม่บทคือ ประมวลกฎหมายที่ดิน  หน่วยงานที่ดูแลรับผิดชอบคือกระทรวงมหาดไทย ในแง่ของกฎหมายแล้วเป็นไปไม่ได้เลยที่ที่ดิน ส.ป.ก.จะกลายเป็น นส.3 หรือ นส.4 เนื่องจากเป็นกฎหมายคนละฉบับกัน เว้นแต่สปก.จะยุบไปขึ้นกับกระทรวงมหาดไทย  หรือมีการแก้ไขกฎหมาย  หรือ สปก.อาจจะออก  นส. 4 ได้ในนามของ ส.ป.ก.เอง กรณีอย่างนี้ทำได้ครับ  แต่สปก.คือสิทธิการอนุญาตให้เข้าทำประโยชน์  ก็อาจมีการพัฒนาสิทธิไปได้ในรูปแบบอื่นๆที่มีชื่อเป็นอย่างอื่น  ซึ่งทุกอย่างก็ล้วนมีพัฒนาการวิวัฒนาการของกฎหมาย  อย่างเช่นเมื่อก่อนจะมีสักกี่คนครับที่จะไปแจ้งการครอบครอง(สค.๑)  แจ้งการจับจอง(ใบจอง/นส.๒) หรือแจ้งการเหยียบย่ำที่ดิน(ใบเหยียบย่ำ)  ซึ่งแต่ก่อนเป็นเพียงการแจ้งเท่านั้น  หน่วยงานของรัฐยังไม่ได้ทำอะไรเลย  พอมาถึงตอนนี้มันมีค่าเพียงใด  สค.๑,นส.๒,ใบเหยียบย่ำ  สามารถยื่นของออกโฉนด(ซึ่งเป็นกรรมสิทธิ์)  เป็นการเฉพาะรายได้

Liked By: bigkhing, Tommy_LA
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์