หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้มีประสบกาณ์ครับ(แพงไปมั้ย ??)  (อ่าน 2646 ครั้ง)
ratchapong
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 01:39:42 PM »

ที่สปก.ประมาณไร่นิดๆ (เชียงใหม่) บ้าน 1 หลัง(เล็กๆ) บ่อปลา 1 บ่อ(ขนาดประมาณ 4 X 10 ม.) ลำไย(อายุ 2-3ปี) ประมาณ 30 ต้น มะม่วง(อายุ 2-3ปี) ประมาณ 130 ต้น
  8)ที่เหลือก็เป็นไม้ผล ไม้ล้มลุก พืชผักสวนครัวทั่วไป ไฟฟ้าพร้อม เจ้าของจะขาย 370,000.-  ไหวมั้ยครับ  ฮืม 
คือตอนนี้ผมชอบที่ดินแปลงนี้มาก (ยังไม่ได้ปรึกษาคนที่บ้าน) แต่ อยากได้ไว้พักผ่อนยามแก่เฒ่า ใช้ชีวิตหลังเกษียณ  รบกวนขอความเห็นด้วยครับ

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 04:30:18 PM »

ผมว่าแพงครับ คนอื่นอาจว่าถูก ก็ได้นะครับ
เพราะผมซื้อที่ดินเปล่าแถว แม่แตง ป่าแป๋ ได้ 2 ไร่เลยทีเดียว นส3 ด้วย  จุมพิต

Liked By: ratchapong, FUJI
ratchapong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 09:39:55 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับความคิดเห็น ยิ้มเท่ห์
ratchapong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 09:44:09 AM »

ผมว่าแพงครับ คนอื่นอาจว่าถูก ก็ได้นะครับ
เพราะผมซื้อที่ดินเปล่าแถว แม่แตง ป่าแป๋ ได้ 2 ไร่เลยทีเดียว นส3 ด้วย  จุมพิต

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าควรต่อรองเท่าไหร่ดีครับคุณTommy_LA   จุมพิต
Tommy_LA
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 05:14:56 PM »

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าควรต่อรองเท่าไหร่ดีครับคุณTommy_LA   จุมพิต
ไม่สนับสนุนให้ทำผิดกฏหมายด้วยการ ซื้อขาย ที่ดิน สปก ซึ่ง ยังคงนิติสภาพเป็นป่าสงวนอยู่ครับ
ถ้าจะเอาให้ได้ผมว่าแพงไปเท่านึง พรืออาจถามเขาว่า บ้านตีราคาเท่าไหร่ แล้วให้หักค่าบ้านไปครับ  จุมพิต

Liked By: Auto., FUJI, MJ
josave69
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 08:50:51 PM »

ชอบก็ ไม่แพง  ไม่ชอบ ก็แพง
boonhna
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 02:31:46 PM »

แถวกาฬสินธุ์ ที่ สปก. ราคาไร่ละ 5-6 หมื่น
kkk123456
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 02:34:26 PM »

ที่ดินอยู่ตางใดครับ
Auto.
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 04:34:16 PM »

ไม่สนับสนุนให้ทำผิดกฏหมายด้วยการ ซื้อขาย ที่ดิน สปก ซึ่ง ยังคงนิติสภาพเป็นป่าสงวนอยู่ครับ
ถ้าจะเอาให้ได้ผมว่าแพงไปเท่านึง พรืออาจถามเขาว่า บ้านตีราคาเท่าไหร่ แล้วให้หักค่าบ้านไปครับ  จุมพิต
  ผมก็ไม่หนับสนุนการทำผิดกฎหมาย   ปสกผมมีแม้จะไม่เยอะแต่รู้ว่าไม่น่าเล่นเท่าไหร่    ถ้าจะเอาไว้พัผ่อนยามแก่  นอนเล่นสบายใจหาที่มันมีฉโนดไม่ดีกว่าหรือ

Liked By: Tommy_LA, wok, ratchapong, FUJI, MJ
burin1
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 05:28:24 PM »

มีทางเข้าออกสะดวก (ติดถนน) อยู่ใกล้ชุมชน ไฟฟ้า ประปา พร้อม ไม่แพงครับ ต้นไม้ถือว่าเป็นของแถม ผมซื้อ 1 ไร่  220,000 ของผมติดถนนราดยาง (อำเภอกะอำเภอ) ที่เปล่า ไม่มีต้นไม้ ไม่มีบ้าน เหมือนซื้ออนาคตครับ ก็ลองคิดดูครับ
spyger
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 07:23:26 PM »

ถ้าชอบก็ซื้อเถอะครับ แถมมีบ้านน้ำไฟด้วย ผมว่าคุ้มน่ะ
ratchapong
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 12:33:15 PM »

ถ้าชอบก็ซื้อเถอะครับ แถมมีบ้านน้ำไฟด้วย ผมว่าคุ้มน่ะ
มีทางเข้าออกสะดวก (ติดถนน) อยู่ใกล้ชุมชน ไฟฟ้า ประปา พร้อม ไม่แพงครับ ต้นไม้ถือว่าเป็นของแถม ผมซื้อ 1 ไร่  220,000 ของผมติดถนนราดยาง (อำเภอกะอำเภอ) ที่เปล่า ไม่มีต้นไม้ ไม่มีบ้าน เหมือนซื้ออนาคตครับ ก็ลองคิดดูครับ

ทางเข้า - ออกสะดวกสบายครับแต่ไม่ติดถนนลาดยาง(ห่างกันประมาณ 200 เมตร) ใกล้ชุมชน รพ. อำเภอ 

ที่สำคัญมีน้ำ(ตลอดปี)กะไฟฟ้า นี่แหละทำให้คิดหนัก บ้านก็ถือว่าเป็นของแถม แต่ผมมองต้นไม้เป็นรายได้ในอนาคตด้วยครับ ยิ้ม
 สำหรับท่านที่ไม่สนับสนุนให้ซื้อที่ประเภทนี้(สปก.) ก็เข้าใจนะครับ แต่ก็มาฉุกคิดอีกมุมหนึ่งคือที่รอบข้าง(บางแปลง)มีโฉนดไปเรียบร้อยแล้วเพราะครอบครองทำกินมานาน(อันนี้ข้อมูลจากเจ้าของเอง) แต่ส่วนที่ยังเป็นสปก.อยู่ก็มีการซื้อขายกันในราคาที่แพงกว่าโฉนดก็มีครับ ก็เพราะมีปัจจัยเรื่องน้ำในการทำเกษตรนี่แหละ เทียบกับโฉนดบางแปลงแล้วต่างกันลิบลับจริงๆครับ  ยิ้มเท่ห์
Pong2014
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 09:53:38 PM »

ผมว่ามันเสี่ยง. ผมคิดว่าคงสวยพอได้ แต่ลองคิดอีกที ซื้อที่มี โฉนด ไม่ต้องกลัวว่าที่หาย
iampossible
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 03:08:08 PM »

ถ้าจะบอกว่าซื้อเพื่อทำเกษตร ก็ยังพอดูได้ แต่ถ้าบอกว่าจะซื้อไปเพื่ออยู่ยามแก่เฒ่า คุรเสี่ยงไป ที่ดิน 1 ไร่ 350000 สามารถหาซื้อแบบโฉนดได้เลยนะ แต่อาจไม่สวยเท่าที่ สปก ไม่แนะนำให้ซื้อ ซื้อ ภทบ ยังเสี่ยงน้อยกว่าสปก

คิดจะไปดวงดาวอย่างหยุดแค่ปากซอย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์