หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามชื่อไม้ยืนต้นในภาพค่ะ เพื่อเป็นข้อมูลว่าจะโค่นทิ้งหรือเก็บไว้ดี?  (อ่าน 1292 ครั้ง)
aom*
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 09:05:18 AM »

สวัสดีค่ะ ... รบกวนท่านผู้รู้ ว่าต้นไม้ในภาพนี้ชื่ออะไร เป็นไม้ยืนต้น มีต้นเล็กๆอยู่ด้านล่างใบมีขนนุ่มๆ เคยอ่านเจอมาว่าส่วนมากไม้ที่ใบมีขนมักจะมีพิษ เลยอยากรู้จักชื่อ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

gogae
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 02:06:21 PM »

แถวบ้านเรียกไม้"น็อน"ครับ
เป็นไม้เนื้อแข็ง ผลเล็กๆเวลาสุกจะเป็นสีดำ
พวกนก กระแต กระรอกชอบกินผลสุกครับ
เคยหาชื่อทางการเหมือนกัน แต่หาไม่เจอ  ท่านใดรู้จักรบกวนบอกด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

aom*
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 08:53:43 AM »

ขอบคุณค่ะ ลอง search ดู เจอต้นนึงคล้ายๆกันแต่ไม่เหมือนทีเดียว เป็นไม้ป่าชื่อ 'ผ่าเสี้ยว' น่ะค่ะ
Rainforest
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 10:52:28 AM »

ขอบคุณค่ะ ลอง search ดู เจอต้นนึงคล้ายๆกันแต่ไม่เหมือนทีเดียว เป็นไม้ป่าชื่อ 'ผ่าเสี้ยว' น่ะค่ะ
ผ่าเสี้ยนครับ Vitex peduncularis อยู่ในวงศ์เดียวกับไม้สักครับ แต่ไม่แน่ใจปัจจุบันสักย้ายวงศ์ไปแล้วหรือยังครับ

Liked By: gogae

เลขที่บัญชี Rainforest Garden 1692502643 ธ. กสิกร สาขาท่าเรือ
Email: nurung555@gmail.com
Tel. 0807221730
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์