หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 133   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนติ ชวนชม ไร่นาสวนผสม วิเศษฟาร์ม มุ่งสู่เกษตรอินทรีย์ ปีที่ 7  (อ่าน 547999 ครั้ง)
binla
เกษตรกรมือใหม่
*

ความล้มเหลวในชีวิต คือ คิดแล้วไม่ได้ทำ

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:32:49 PM »

มาเป็นกำลังใจให้คับ สู้ๆๆๆ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: TAWUN, Pinho

sompol
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:34:26 PM »

...น้องชายเอาต้นพันธ์ยูคามาจากสวนป่าสมเด็จ จ.กาฬสินธิ์ เป็นกล้าเพาะจากเนื้อเยื่อ กล้าละ 3 บาท ที่เลือกแบบนี้เพราะจะได้ไม่มีรากแก้ว เวลาเอาออกจะไถได้ง่าย ค่าจ้างชาวบ้านปลูกหลุมละ 1 บาท ครับ

sompol
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:49:12 PM »

...3 เดือนผ่านไป

...ลองหว่านข้าว กข6 ไปด้วย

มาเป็นกำลังใจให้คับ สู้ๆๆๆ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณครบ binla

Liked By: namneung, chunkung, TAWUN
ฟ้าสางที่บางแสน
*

คำเท่าหัวหมา บ่เท่านาตีนบ้าน

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:11:00 PM »

เอาใจซ่วยเด้อ  อ้ายเด้อ..................เฮ็ดไฮ่เฮ็ดนา  มีเงินมีคำหลาย ๆ  เด้อ

--------------------------------------------------------------------------------------------
คำปากพ่อแม่นี้       หนักเกิ่งทอละนี

ไผผู้ยำแยงนบ      หากซิเฮืองเมื่อหน้า

<a href="http://www.junjaowka.com/musics/swf/music/11-3-50/k/junjaowka-mp3ss105s.swf" target="_blank">http://www.junjaowka.com/musics/swf/music/11-3-50/k/junjaowka-mp3ss105s.swf</a>

Liked By: chunkung, TAWUN

เฮ็ดกินอย่าคร้าน....เข้าบ้านอย่าอาย....เห็นคนตาย...อย่าขี้เดียด
sompol
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:17:11 PM »

...สวนสักข้างแปลงยูคายังไม่มีเวลาไปจัดการครับ

...ปลายเดือนกันยายนฝนทิ้งช่วงเนืองจากเป็นที่ดอน ข้าวเหลืองเลยครับ

sompol
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:19:29 PM »

...น้ำในสระปลายเดือนกันยายน

...ต้นเดือนตุลาปีนี้ถือว่าแล้ง งามที่สุดเท่านี้ครับ กข6

...วันนี้พอก่อนละกัน

Liked By: chunkung
sompol
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 09:56:09 AM »

เอาใจซ่วยเด้อ  อ้ายเด้อ..................เฮ็ดไฮ่เฮ็ดนา  มีเงินมีคำหลาย ๆ  เด้อ

--------------------------------------------------------------------------------------------
คำปากพ่อแม่นี้       หนักเกิ่งทอละนี

ไผผู้ยำแยงนบ      หากซิเฮืองเมื่อหน้า

ขอบคุณครับ ฟ้าสางที่บางแสน แอบไปเยี่ยมบ้านมาแล้วครับ เมื่อชีวิตยังไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป จากการแอบไปเยียมบ้านเห็นความคิดความเป็นไปของคุณฟ้าสางแล้ว ถ้ามาอยู่ทางอีสานเขาจะไห้สมญานามว่า มหาฟ้าสาง เนื่องจากเป็นผู้ปราดเปรื่องทั้งทางโลกและทางธรรม สู้ต่อไปครับท่านมหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2010, 04:37:57 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:31:39 AM »

เข้ามาแสดงความยินดีครับ
และเป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆนะครับ
เป็นเจ้าของ ดีกว่าเป็นลูกจ้างแน่นอน
ไม่ต้องมีใครมาว่า มาด่า ทำหรือไม่ทำ ก็งานของเรา
เหนื่อยก็พัก เราคือนายตัวเอง  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูพื้นดินแล้วหน้าจะเป็นดินปนทราย
แถวบ้านแม่ที่สุราษ ก็ดินแบบนี้
ต้นไม้ยางเหียงขึ้นเยอะมาก
จึงได้ซื่อหมู่บ้านคลองเหียง
ผมว่าต้นยางเหียงโตไว และมีแกนเยอะ
น่าจะปลูกได้ดีกว่าไม้สักนะครับ
โตไวด้วย
ตอนนี้ผมกำลังจะลองลงยางเหียงรอบๆสวนปาล์มเล็ก
คิดว่าน่าจะลงได้เป็นพันต้น จะปลูกชิดๆกันเลย
ต้นให้ตรงสวยก็ไว้ ไม่สวย ตัดทิ้ง ยิงฟันยิ้ม
อีก 20-30 ปี รวย)))))))))))) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับคุณจ๊อร์ส ผมมีเพือนคนไต้หลายคน มีคนหนึ่งได้เมียทางอีสานตอนนี้อยู่ทางอีสานนี่แหละเป็นเพื่อนร่วมงาน ว่าแต่ยางเหียงเป็นยังไงครับไม่รู้จักเลย เป็นยางพาราชนิดหนึ่งหรือปล่าว ผมวางแผนไว่ว่าจะเอาไผ่กิมซุง และไผ่หวานที่ซื้อมาจากคุณภัทราปลูกแซมสวนสัก ช่วยไห้ข้อมูลต้นยางเหียงหน่อยครับ ในที่ของผม มีต้นกุง ต้นกิก ต้นพอก ต้นแดง เป็นส่วนมากครับ

Liked By: chunkung
จ๊อร์ส
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:41:08 AM »

ชื่อสามัญ         ชื่อพื้นเมือง (อิสาน)
.............................................................
ยางพลวง , พลวง    =   ต้นกุง
ยางเหียง       =    ต้นซาด
ต้นเต็ง       =    ต้นจิก
มะค่า      =   ต้นแต้

รบกวนคุณชาวนา หรือสมาชิกท่านอื่น ๆ ที่มีความรู้เรื่องชื่อไม้ป่า มาช่วยเฉลยหน่อยคับว่าผมเข้าใจถูกหรือป่าว ?
หรือจะแนะนำบอกชื่อต้นอื่น ๆ เพิ่มเติมด้วย ก็ยินดีคับ

ถูกต้องแล้วครับ  นำภาพมาให้ชมบางส่วน

ต้นยางเหียง หรือ ต้นซาด

แบบนี้ครับ
เป็นไม้ยืนต้น

Liked By: JOMPRAI
จ๊อร์ส
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:43:36 AM »

ยางเหียง
Posted ศุกร์, 04/24/2009 - 04:32 by admin
 ชื่อวิทยาศาสตร์   Dipterocarpus Obtusifolius Teijsm.ex Miq.
อันดับ
ชื่อวงศ์  DIPTEROCARPACEAE
ชื่อสามัญ   เหียง
ชื่ออื่น  กุง (มลายู-ภาคใต้) เกาะสะเตียง (ละว้า-เชียงใหม่) ตะแบง (ภาคตะวันออก) ตาด (พิษณุโลก, จันทบุรี ) ยางเหียง (ราชบุรี, จันทบุรี) สะแบง (อุตรดิตถ์, ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ) เหียง (ทั่วไป) เหียงพลวง, เหียงโยน (ประจวบคีรีขันธ์)
ประเภทไม้  ไม้ยืนต้น
ลักษณะทางพฤษศาสตร์
        ต้นไม้ต้นขนาดเล็ก-กลาง สูง 8-20 ม. ผลัดใบ ลำต้นเปลาตรง เปลือกหนาสีน้ำตาลอมเทา แตกเป็นสะเก็ดหนาๆ และเป็นร่องลึกไปตามยาวของลำต้น กิ่งอ่อนมีขนแน่น และมีรอยแผลใบเห็นชัด  เรือนยอด  เป็นพุ่มกลม ค่อนข้างทึบ
        ใบ   เดี่ยว เรียงเขียนสลับ ใบรูปไข่กว้าง 10-20 ซม. ยาว 13-25 ซม. โคนใบมนหรือหยักเว้าตื้นๆ ปลายใบมน เนื้อใบหนา มีขนสีน้ำตาลคลุมแน่นทั้งสองด้าน แผ่นใบจีบเป็นร่องรางน้ำระหว่างเส้นแขนงใบ ขอบใบเป็นคลื่น ก้านใบยาว 3-5 ซม. มีขนสีน้ำตาลคลุมใบตอนปลายกิ่ง โคนกลีบเลี้ยงเชื่อมติดกันเป็นรูปถ้วย ปลายแยก 5 แฉก กลีบดอกมี 5 กลีบ ปลายกลีบบิดเวียนตามเข็มนาฬิกาเหมือนกังหัน
         ดอก  ออกเป็นช่อ ตามตุ่ม    สี  ชมพู   ออกดอก  พ.ย.-ม.ค.
         ผล  รูปทรงกลม แข็งและเกลี้ยง ประมาณ 3 ซม. เมื่อแก่เกลี้ยงเป็นมัน มีปีกยาว 2 ปีก ยาวประมาณ 13 ซม. เส้นปีกตามยาวมี 3 เส้น ปีกสั้น 3 ปีก เป็นติ่งสั้น ยาวประมาณ 1 ซม. ผลแก่  ธ.ค.-มี.ค.
แหล่งที่พบ  พบทั่วไปในป่าเบญจพรรณแล้ง ป่าแดง ป่าเต็งรัง ป่าสนเขา ป่าชายหาด ทั่วประเทศไทย
ประโยชน์และความสำคัญ
         การใช้ประโยชน์ทางด้านเนื้อไม้   เนื้อไม้ สีแดงอ่อนถึงน้ำตาลปนแดง เสี้ยนค่อนข้างตรง เนื้อหยาบแต่สม่ำเสมอ แข็ง เลื่อยผ่าไสกบตบแต่งง่าย ใช้ทำสิ่งปลูกสร้างต่างๆ ภายในร่ม เช่น เครื่องบน รอด ตง คาน พื้น ฝา ทำเครื่องมือทางการเกษตร กังหันน้ำ กระเบื้องไม้ปูพื้น
         การใช้ประโยชน์ทางด้านสมุนไพร   น้ำมันใช้ทาแผลภายนอกเช่นเดียวกับพลวง
         การใช้ประโยชน์ทางด้านอื่นๆ   น้ำมันและชันใช้ทาไม้ ยาเรือหรือยาเครื่องจักรสาน ทำไต้ ใบ เอามาเย็บเป็นตับ สำหรับมุงหลังคาและฝาบ้านได้เหมือนใบพลวง 

sompol
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:58:08 AM »

...ถึงบางอ้อเลยคุณจอร์ส ต้นซาดเคยเห็นในที่ของผมนี่แหละตอนเป็นเด็ก แต่ตอนนี้ไม่เห็นสักต้นครับ เรียนแต่ไฟฟ้าไม่สนใจทางเกษตรตั้งแต่เล็ก(มาสนใจตอนแก่...แต่ยังพอมีไฟครับ) ขอบคุณจอร์สมาก

Liked By: chunkung, tsara
Peter-Wit
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:08:25 AM »

ต้นสักสวยนะครับ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:17:45 AM »

...ถึงบางอ้อเลยคุณจอร์ส ต้นซาดเคยเห็นในที่ของผมนี่แหละตอนเป็นเด็ก แต่ตอนนี้ไม่เห็นสักต้นครับ เรียนแต่ไฟฟ้าไม่สนใจทางเกษตรตั้งแต่เล็ก(มาสนใจตอนแก่...แต่ยังพอมีไฟครับ) ขอบคุณจอร์สมาก
ตอนผมเรียนอาจารย์ก็บ่นให้ฟังเหมือนกันครับ บอกว่าเรียนเล่นกับไฟฟ้ามาตลอดชีวิต ยังไม่เคยได้ถ่ายรูปกับอิเลคตรอนเลยน่ะครับ... ยิงฟันยิ้ม มีแต่มันจะดูดให้เสียวเล่น (มีระบบป้องกันดีหน่อย  เลยยังไม่ตาย มาสอนพวกเอ็งได้อยู่...แกบอกงั้น)
อย่างพี่ใกล้จะสบายแล้ว (ใกล้เกษียนในอีกไม่นาน) ช่วงนี้ก็คงวางแผนหลังหมดอายุราชการแล้วซินะครับ เอาใจช่วยครับ ผมเองก็เดินมาสายเดียวกับพี่แหละครับ แต่ไม่ได้อยู่ในวงราชการหรอกครับ ทำส่วนตัวครับ ก็พยายามหาสิ่งอำนวยความสะดวกมาช่วยในสวนบ้างน่ะครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: chunkung, tsara

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
sompol
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 03:59:38 PM »

ต้นสักสวยนะครับ
...ขอบคุณครับ ผมว่ามันโตช้ามากๆ เลยครับ เพราะว่าปลูกปี 2339 ตั้ง 13 ปีได้แค่นี้เอง กำลังสละเวลามาดูแลครับ

ตอนผมเรียนอาจารย์ก็บ่นให้ฟังเหมือนกันครับ บอกว่าเรียนเล่นกับไฟฟ้ามาตลอดชีวิต ยังไม่เคยได้ถ่ายรูปกับอิเลคตรอนเลยน่ะครับ... ยิงฟันยิ้ม มีแต่มันจะดูดให้เสียวเล่น (มีระบบป้องกันดีหน่อย  เลยยังไม่ตาย มาสอนพวกเอ็งได้อยู่...แกบอกงั้น)
อย่างพี่ใกล้จะสบายแล้ว (ใกล้เกษียนในอีกไม่นาน) ช่วงนี้ก็คงวางแผนหลังหมดอายุราชการแล้วซินะครับ เอาใจช่วยครับ ผมเองก็เดินมาสายเดียวกับพี่แหละครับ แต่ไม่ได้อยู่ในวงราชการหรอกครับ ทำส่วนตัวครับ ก็พยายามหาสิ่งอำนวยความสะดวกมาช่วยในสวนบ้างน่ะครับ
ขอบคุณครับ

...ขอบใจน้อง KENETTIC_E ครับ ใช่ครับกำลังวางแผนหลังหมดอายุราชการ ก็ไม่สบายมากเท่าไรแต่ก็ไม่ลำบากครับ
sompol
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 04:21:45 PM »

...หนองน้ำติดกันแต่ก่อนทีบริเวณนี้เป็นของคุณตาท่านแบ่งไห้น้า ลูกแกไปอยู่ กทม.กันหมดทุกคน ปล่อยไห้ที่ว่างไว้ไม่ทำอะไรมีแต่หญ้าหวาย ปีหน้าผมจะทำนา(อินทรีย์)ตรงนี้ครับ

...แปลงนี้เตรืยมไวสำหรับการเรียนรู้(เริ่มต้น)การปลูกยาง ฉากหลังเป็นป่าธรรมชาติเดิมๆ ผมจะรักษาไว้ไห้ลูกหลานได้ศึกษา และคงลักษณะของระบบนิเวศน์ดั้งเดิม มีเห็ด ดอกกระเจียว และพันธ์ไม้ท้องถิ่นตามธรรมชาติครับ

sompol
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 04:37:17 PM »

...ช่วงเวลานี้ผมจำได้ว่าเป็นช่วงเวลาที่น้ำมันดีเซลราคาอยู่ในช่วง 40 กว่าบาท กระแสพลังงานทดแทนกำลังมาแรง ผมก็ไม่อยากตกกระแสเลยไปหาสบู่ดำ(อีสานเรียกหมากเยา) มาปลูกไว้ เป็นพันธ์พื้นบ้านชาวบ้านเขาปลูกใว้เป็นรั้วกันวัวควายครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 133   ขึ้นบน
  พิมพ์