หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีปรับที่นา ที่นำ้ท่วมซ้ำซากหน่อยครับ  (อ่าน 439 ครั้ง)
jpkmsskru
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 08:14:39 PM »

ผมมีที่นา 12  ไร่แต่ลักษณะที่นาเป็นเหมือนก้นกะทะ   ทำให้ปีไหนฝนดีที่ลุ่มน้ำก็ท่วม  ฝนแล้งที่ดอนก็ทำนาไม่ได้  ถ้าจะปรับที่ดินให้เสมอกันคงต้องใช้งเินเป็นแสน เพราะพื้นที่มันต่างกันมาก ผมควรแบ่งยังไงดี  ผมเคยคิดจะทำคันดินกั้นรอบที่นา แล้วแบ้งเป็นสองล็อค  แต่ยังติดปัญหาเรื่องงบประมาณ  พอมีหน่วยงานไหนให้ความช่วยเหลือได้รึป่าวครับ หรือใครมีวิธีแก้ปํญหา  ที่ใช้ทุนน้อยๆบ้างครับ ช่วยหน่อยครับ  ร้องไห้

lakdee1115
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 08:48:35 PM »

หน่วยงานคงไม่มีหรอกครับเพราะว่าเป็นที่เราเอง แนะนำให้ค่อย ๆ ทำไปครับ ที่ผมก็เป็นหมดเงินหลายแสนครับ

Liked By: konthain(นพ)
zuddum
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 08:58:02 PM »

ยิ้ม ลองปรึกษาคนที่เขารับเหมาถมที่ดูสิให้เขาหน้าดินขุดไปขายเลยให้พรีๆเอากลายเป็นสระก็ยังได้เรย
Pic_M
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 10:14:30 PM »

ที่บ้านผมใช้วิธีขุดเป็นหลุมใหญ่ๆหรือถ้ามีแรงก็เป็นบ่อเล็กๆครับเลือกจุดที่ต่ำที่สุด แล้วก็ค่อยๆเติมหลุมไปเรื่อยๆครับมีอะไรที่เป็นของธรรมชาติย่อยสลายได้ก็เอามาใส่มาทิ้งลงไปครับ ที่บ้านผมจะไม่มีการเผาครับแพ้ควันกันทั้งบ้าน เสียแรงไม่เสียเงิน ได้ดินที่มีอินทรีย์เยอะ หวังผลระยะยาวครับ
ถ้าเอาแบบทันใจก็คงต้องจ้างรถมาขุดบ่อได้ดินไปถมส่วนอื่น ได้บ่อน้ำเก็บน้ำไว้ใช้ในหน้าแล้งครับ

Liked By: jpkmsskru
corolado4
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 01:21:59 PM »

ทดลองเขียนแบบแปลนบนกระดาษก่อน
เอาหลักการเกษตรพอเพียงมาจับให้ได้มาเป็นภาพสังเขป
จุดต่ำสุด ไว้เป็นสระน้ำ ที่ใดเป็นคันนาจะทำเป็นที่ราบก็ใช้แค่รถไถเกลี่ยให้มีที่ดอนสักที่นึง
ที่อื่นๆ ยังไม่มีงบ ก็แค่ทำมูลดินปลูกต้นไม้ให้พ้นน้ำท่วม
ตรงอื่นก็ปรับให้เป็นร่องน้ำเชื่อมโยงหากันไปสู่สระที่อยู่ต่ำสุด หน้าแล้ง ก็ยังมีแหล่งน้ำไว้ใช้
ได้ที่ราบ หรือที่ไม่เสมอ ก็ปลูกพืชล้มลุก ขายสะสมทุนจนกว่าจะมีพอปรับที่ต่อไป
ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ค่อยๆทำไปดีกว่าครับ

Liked By: jpkmsskru
aromdee
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 03:17:26 PM »

มันเป็นท้องกะทะ แสดงว่ามันต้องเป็นวงกลม
ทำไร่ กเป็นวงกลมด้นนอก  วงด้านใน ทำนา ปรับง่ายกว่าใหม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: jpkmsskru, cantaloupe
jpkmsskru
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 08:45:25 PM »

ทดลองเขียนแบบแปลนบนกระดาษก่อน
เอาหลักการเกษตรพอเพียงมาจับให้ได้มาเป็นภาพสังเขป
จุดต่ำสุด ไว้เป็นสระน้ำ ที่ใดเป็นคันนาจะทำเป็นที่ราบก็ใช้แค่รถไถเกลี่ยให้มีที่ดอนสักที่นึง
ที่อื่นๆ ยังไม่มีงบ ก็แค่ทำมูลดินปลูกต้นไม้ให้พ้นน้ำท่วม
ตรงอื่นก็ปรับให้เป็นร่องน้ำเชื่อมโยงหากันไปสู่สระที่อยู่ต่ำสุด หน้าแล้ง ก็ยังมีแหล่งน้ำไว้ใช้
ได้ที่ราบ หรือที่ไม่เสมอ ก็ปลูกพืชล้มลุก ขายสะสมทุนจนกว่าจะมีพอปรับที่ต่อไป
ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ค่อยๆทำไปดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ  เป็นวิธีที่ผมสนใจมากครับ  ที่ดอน ควรปลูกพื้นอะไรดีครับ ตอนนี้ในความคิดผมสามารถแบ่งที่ดินออกเป็นสามส่วน
 ส่วนที่หนึ่ง  ส่วนลึกสุด  จะทำเป็นสระไว้เลี้ยงปลา
สว่นที่สอง  ส่วนตรงกลาง  ส่วนนี้ผมจะกั้นไว้ปลูกข้าว ผมมีความสนใจใน ทฤษฎี 1 ไร่ 1 แสนอยู่พอดีกำลังศึกษา
ส่วนที่สาม ที่ดอน    ปลูกพื้นล้มลุก แต่ยังคิดไม่ออกว่าจะปลูกอะไรดี เพราะลักษณะดินเป็นดินทราย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์