อยากทราบวิธีเพาะชำพลูด่างกับพลูทองค่ะ

(1/1)

WINNIE1506:
สมาชิกท่านใดทราบวิธีเพาะชำพลูด่างและพลูทอง ( ราชินีสีทอง ) โดยที่ไม่เน่า
และไม้เป็นเชื้อราในกระถาง รวมทั้งวัสดุในการปลูกและปุ๋ยช่วยบอกด้วยค่ะ
                                                           ขอบคุณมากค่ะ  :)

tomy:
ตัดตรงตา ที่เป็นข้อ ออกมา๒ ถึง๓ ข้อ แล้วจับกดดิน เดี้ยวก็ออกราก หรือ จะ จับ แช่น้ำไว้ก็ได้แบบปักแจกันเลย

mookati:
ปัญหาเน่า และเชื้อรา มาจาก การระบายความชื้นที่ไม่ดีครับ
ดินอาจจะแฉะ หรือแน่นเกินไประบายน้ำไม่ได้ ทำให้รากขาด ออกซิเจนครับ
ชำในน้ำเลยก็ได้ครับ ไวดี ยิ่งชำในภาชนะสีดำรากยิ่งออกเร็วครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ