หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีเพาะชำพลูด่างกับพลูทองค่ะ  (อ่าน 3095 ครั้ง)
WINNIE1506
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 08:30:08 PM »

สมาชิกท่านใดทราบวิธีเพาะชำพลูด่างและพลูทอง ( ราชินีสีทอง ) โดยที่ไม่เน่า
และไม้เป็นเชื้อราในกระถาง รวมทั้งวัสดุในการปลูกและปุ๋ยช่วยบอกด้วยค่ะ
                                                           ขอบคุณมากค่ะ  ยิ้ม

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 10:40:38 PM »

ตัดตรงตา ที่เป็นข้อ ออกมา๒ ถึง๓ ข้อ แล้วจับกดดิน เดี้ยวก็ออกราก หรือ จะ จับ แช่น้ำไว้ก็ได้แบบปักแจกันเลย
mookati
*

ทำความดี เริ่มวันนี้ ดีที่สุด

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:44:46 AM »

ปัญหาเน่า และเชื้อรา มาจาก การระบายความชื้นที่ไม่ดีครับ
ดินอาจจะแฉะ หรือแน่นเกินไประบายน้ำไม่ได้ ทำให้รากขาด ออกซิเจนครับ
ชำในน้ำเลยก็ได้ครับ ไวดี ยิ่งชำในภาชนะสีดำรากยิ่งออกเร็วครับ

"จะขอตามรอยเท้าพ่อหลวง ตลอดไป"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์