หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่ดินมีใบ ภบท5 อยู่ในเขต สปก แต่ไม่ทำ สปก ถ้าเราซื้อจะออกใบ สปก ได้หรือไม่  (อ่าน 3287 ครั้ง)
poolchaya
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 01:47:58 PM »

เรียนทุกท่าน ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

มีที่ดินมีใบ ภบท5 อยู่ในเขต สปก แต่ไม่ทำ สปก ถ้าเราซื้อจะออกใบ สปก เป็นชื่อเรา ได้หรือไม่ และถ้าขอเป็น สปก ได้
คนนอกพื้นที่อย่างผมจะขอใบ สปก ได้หรือไม่

ขอคุณครับ

Liked By: tapairat

poolchaya
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 03:25:51 PM »

ที่ดิน 35 ไร่ ใบ ภบท5 อยู่เขต สปก แต่ยังไม่ทำ สปก เขาประกาศขาย ราคา 6 แสน คิดว่าไงครับ   ร้องไห้

Liked By: 8888, tapairat
Hilldago
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 04:58:04 PM »

เรียนทุกท่าน ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

มีที่ดินมีใบ ภบท5 อยู่ในเขต สปก แต่ไม่ทำ สปก ถ้าเราซื้อจะออกใบ สปก เป็นชื่อเรา ได้หรือไม่ และถ้าขอเป็น สปก ได้
คนนอกพื้นที่อย่างผมจะขอใบ สปก ได้หรือไม่

ขอคุณครับ
อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ โอกาสจะโดนหลอกมีสูงครับ
เพราะโอกาสที่หลวงจะยกเลิก ภบท เมื่อไหร่ก็ได้ ยิ่งที่ดินอยู่ใน เขต สปก ด้วยครับ
คนนอกพื้นที่ ซื้อได้ เก็งกำไรได้ แต่ออกโฉนด พระอาทิตย์ ขึ้นทางทิศ ตะวันตกครับ มีเจ้าหน้าที่กรมที่ดินเคยบอกผมไว้ ครับ
ได้แค่ซื้อขายสิทธิ์เท่านั้นครับ โดนเวรคืนที่เมื่อไหร่ เหมือนรอหวยออกครับ ยิ่งใกล้เขตป่าสงวนยิ่งน่ากลัวครับ
วังน้ำเขียวโดนถล่มมาแล้ว

Liked By: suteera, tapairat, somyos
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 01:35:53 PM »

เอาเงิน 6 แสน ไปซื้อทองคำตอนนี้ดีกว่าครับ

Liked By: suteera, tapairat
วิสัณห์ ม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 02:19:38 PM »

เมื่อต้นปี2554ผมไปซื้อที่30ไร่ รวม900000 ที่ภบท5 ในใจจริงก็กลัวเหมือนกันครับ กลัวโดนหลอกเพราะตอนไปซื้อใจร้อนไป ไม่ได้หาข้อมูลเกี่ยวกับที่ ภบท5 ตอนนี้ปลูกปาล์มได้1ปีแล้ว อนาคตข้างจะถูกเวนคืนหรือป่าวก็ต้องวัดใจละกันครับ ตอนไปทำสวนผมก็จะทำตัวสนิทกับชาวบ้านแถวๆนั้นผูกมิตรเยอะๆเข้าไว้ แถวนั้นชาวบ้านใจดีๆทุกคนอ่ะครับ ไหนๆก็ลงทุนไปแล้วก็ต้องสู้กันต่อไปครับ

Liked By: tapairat, boonyanee M.
ppp
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 02:36:37 PM »

ไปตรวจสอบที่ สปก. ก่อนว่าอยู่ในเขต จริงหรือเปล่า ถ้าอยู่จริง เรื่องอื่นไม่มีปัญหา ซื้อเลย ครับ

Liked By: tapairat, boonyanee M.
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 02:45:49 PM »

ขายที่  ภบท5. หรือ สปก  ออกโฉนดเป็นชื่อคนซื้อเลย    ลองหลับตา  หายใจเข้ายาวๆ  หายใจออกยาวๆ  แล้วนึกไตรตรองพิจารณาดูว่า   ความเป็นจริง  สมัยนี้  มันยังมีอยู่ไหม  มันทำได้อยู่ไหม  

Liked By: ppp, psit, tapairat, solo24
poolchaya
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 02:32:05 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ  รูดซิบปาก
aofja
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 07:08:53 PM »

ชื่อคนละจังหวัด ไม่แน่ใจว่าได้หรือเปล่า
เค้าประกาศขายที่ไหนละครับ มีญาติหรือคนรู้จักอยู่ที่นั้นหรือเปล่า  ถ้ามีจัดเลยครับ ทุกวันนี้ก็ซื้อแต่ที่ภบท.5 หรือ สปก. ครับ ที่โฉนดผมไม่มีปัญญาซื้อ

Liked By: spyrogira
maw
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 02:01:50 PM »

ความหมายของคำว่า ภบท.5 หมายถึง ภาษีบำรุงท้องที่ เดิมเรียกเก็บโดยที่ว่าการอำเภอครับ
ปัจจุบันมอบให้ท้องถิ่นหมดแล้ว ครับ และผู้ที่จะต้องเสียภาษีบำรุงท้องที่ ก็ทุกคนที่มีภูมิลำเนาในเขตพื้นที่ นั้น ๆ (ท้องถิ้่น)
ครับ ส่วนพื้นที่จะเป็นแบบไหน ก็ต้องเสียทั้งหมดครับ
เช่นที่ โฉนด นส.3 สน.3ก ที่ว่างเปล่าครับ ส่วน สปก. นั้น ปกติหน่วยงานป่าไม้เขาไม่อยากให้จัดเก็บครับ (ในเขต เทศบาล ไร่ละ 7 บาท ในเขต อบต. ไร่ละ 3 บาท ครับ)
เพราะจำนำไปเป็นเอกสารสิทธิ์ รับรองการทำกินครับ
ส่วนของคุณที่บอกว่าเป็นที่ ว่างเปล่าในเขต สปก. นั้น ผมว่า น่าซื้อครับ เพราะเรามีสิทธิ์ครอบครอง ครับ (ขอให้เป็นที่เขาขายจริง ๆ นะครับไม่ใช่แอบอ้าง)
ส่วนมากคนที่เขาซื้อที่ สปก.นั้น เขามีสิทธิเรียกคืนครับ (หรือเจ้าของที่เอาใบ สปก. ไปจำนองกับ ธกส. ก็เป็นได้ครับ) การที่เรายึดใบ สปก.ไว้ ไม่ใช่ว่าเขา
จะแจ้งหายไม่ได้ครับ (แจ้งได้อยู่แล้ว )
ถ้าจะซื้อที่ดิน ที่เป็น สปก ให้ทำสัญญาเข้าทำกินไว้ 30 ปี จะดีที่สุดครับ (และให้ลูกหลานผู้ขายเซ็นต์เป็นพยานด้วนนะครับ)

Liked By: konthain(นพ)
santirag
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 04:02:23 PM »

ยังไงก็อย่าให้เป็นที่ ที่บุกรุกป่าสงวนแล้วกันครับ
GGGGGGGG
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 06:58:13 PM »

เราก็มีที่ดิน ภบท.๕ ในครอบครองและปลูกบ้านมีน้ำไฟฟ้าเรียบร้อยและอยู่อาศัยมา๖ปีกว่าแล้ว แต่ด้วยความที่ยังไม่ไว้ใจใดใดก็ซื้อที่ดินมีโฉนดไว้อีกงานหนึ่งกันความผิดพลาด ในใจลึกๆไม่อยากได้ที่ดินที่ซื้อไว้เพราะไกลความเจริญแต่ที่ดิน ภบท.๕ เราเจริญมากน่าอยู่กว่าตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรมารบกวนจากหน่วงงานไหนเพราะมีคนอาศัยกันทั้งตำบลและไม่มีใครมีโฉนดสักคน แต่ก็ไม่ไว้ใจรัฐบาลจะโดนยึดคืนวันไหนไม่รู้ ที่อยู่กาญจนบุรีอำเภอเมือง ย้ำไม่ไว้ใจอาจจะให้มีการเช่าในเร็ววันนี้ก็เป็นได้ถ้าให้เช่าก็เช่าต่อไปไม่พอใจอาจขายสิทธิ์การเช่าให้เอกชนรายอื่นๆเพราะตอนแรกไม่รู้ว่าเป็นที่ราชพัสดุเห็นชาวบ้านอยู่กันทั้งตำบลและอีกตำบลสอบถามใครๆก็มีแต่หลักฐาน ภบท.๕ ก็เข้าใจผิดซื้อและปลูกบ้านตอนนี้รู้ความจริงเซ็งมากมาก แต่ใจลึกๆถ้าโดนก็โดนกันทั้งตำบลและอีกสองสามตำบล   แต่ผมก็มีที่ดินโฉนดอยู่อีกงานกันไว้แล้ว(สบายใจมากๆ) ใครจะทำแบบผมก็ไม่สงวนสิทธิืมีที่แบบนี้ไว้อยู่อาศัยมีที่โฉนดกรรมสิทธิ์ของเราเป็นที่สำรองไว้ปลูกอะไรไปเรื่อยๆ......
poolchaya
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 11:00:43 AM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์