หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกข้าวในบ่อซีเมนต์ ข้างล่างต้องเทปูน หรือปล่อยไว้ว่างๆครับ  (อ่าน 443 ครั้ง)
parmamandog
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 09:27:30 AM »

1 ต้องก่อขึ้นมาสูงเท่าไหร่ดีครับ
 2  ต้องเทปูน  ตรงข้างล่าง หรือ ปล่อยให้เป็นดินธรรมดา ครับ
 3  ข้าว นี่สามารถ  ปลูกฤดูกาลไหน ก็ได้ใช่ไหมครับ
 4  รากข้าว ลึก ยาว เท่าไหร่ครับ

5 เกิดมาไม่เคยปลูกต้นอะไรเลยครับ

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 10:22:36 AM »

1 ต้องก่อขึ้นมาสูงเท่าไหร่ดีครับ
 2  ต้องเทปูน  ตรงข้างล่าง หรือ ปล่อยให้เป็นดินธรรมดา ครับ
 3  ข้าว นี่สามารถ  ปลูกฤดูกาลไหน ก็ได้ใช่ไหมครับ
 4  รากข้าว ลึก ยาว เท่าไหร่ครับ

5 เกิดมาไม่เคยปลูกต้นอะไรเลยครับ

สวัสดีครับ

ตอบข้อ 1 ต้องก่อขึ้นมาสูงอย่างน้อย 30-35 เซนติเมตรครับ แล้วใส่ดินให้หนาอย่างน้อย 20-25 เซนติเมตร
เพื่อเวลาปลูกข้าวจะได้ขังน้ำให้อยู่ที่ระดับประมาณ 5-10 เซนติเมตร

ตอบข้อ 2  ควรเทปูนตรงข้างล่าง หรือจะปล่อยให้เป็นดินธรรมดาก็ได้ถ้าขยันเติมน้ำ เพราะถ้าไม่คอยเติมน้ำ
น้ำก็จะระเหยจนดินแห้งอยู่แล้วครับ

ตอบข้อ 3  ข้าวในประเทศไทยนอกจากมีข้าวเหนียวข้าวเจ้าแล้ว สิ่งสำคัญของการปลูกข้าวที่ต้องรู้คือ
ข้าวยังแบ่งประเภทเป็นข้าวไวต่อช่วงแสง(ปลูกกันเฉพาะนาปี)และข้าวไม่ไวต่อช่วงแสง(ปลูกตอนไหนก็ได้ตลอดปี)
กรณีนี้ควรปลูกข้าวไม่ไวต่อช่วงแสง(พันธุ์ข้าวที่ปลูกนาปรังได้)

ตอบข้อ 4 เรื่องความยาวของรากข้าว ผมเคยนำมาพูดถึงในกระทู้การทำนาโยนกล้าของผม ขอลอกมาให้อ่านนะครับ
ไม่ไหวจะพิมพ์ใหม่  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับคำถามเรื่องของรากข้าวนะครับ ถ้าผมจะบอกว่าเรื่องของรากข้าวนี่
เป็นสิ่งที่ชาวนาไทย ไม่รู้กันเยอะมากเลยนะครับ ถ้าเอาชาวนาสัก 1,000 คนมาถามเกี่ยวกับรากข้าว
จะมีคนตอบถูกถึง 10 คนหรือเปล่าไม่แน่ใจ  โกรธ และไม่ค่อยจะมีใครพูดถึงเกี่ยวกับรากข้าวกัน มีพูดถึงกันก็แต่ต้นข้าวกันเสียมากกว่า เลยทำให้คุณ intermilan1234 หาข้อมูลไม่เจอ  ยิ้มกว้างๆ

โดยปกติรากข้าวจะไม่ยาวมากครับความยาวจะอยู่ที่ 18-20 เซนติเมตร รากข้าวจะแผ่ออกหากินในระดับผิวดินไม่ลงไปลึก เพราะรากข้าวต้องหาอาหารแถวหน้าดินและต้องการอ๊อกซิเจน

มีรูปรากข้าวมาให้ดูด้วยครับ รากข้าวยิ่งมีมากกอข้าวก็จะแตกกอมากเพราะหาอาหารได้มาก ต้นข้าวที่แคะแกรนเพราะระบบรากมีน้อย หาอาหารได้น้อยข้าวเลยไม่แตกกอ

และจะมีชาวนากี่คนที่จะรู้ว่ารากข้าวนั้นมีสีอะไรกันบ้างและสีของรากข้าวบอกอะไรเราบ้าง ?
รากข้าวโดยปกติจะมี 3 สีและมีวิวัฒนาการตรงข้ามกันกับสีผมของมนุษย์
คือสีผมของมนุษย์จะเริ่มจากเป็นสีดำ แล้วเปลี่ยนเป็นสีออกน้ำตาล แล้วก็เปลี่ยนเป็นสีขาว เมื่อแก่ตัวไป
แต่สีของรากข้าว จะเริ่มจากสีขาว แล้วเป็นสีน้ำตาล และเป็นสีดำเมื่อแก่ตัวไปหรือเป็นโรค

ข้าวนอกนา@ผ่องพลอยอนุสรณ์(ver.1)

มาดู Video การปลูกข้าวนอกนา  (ปลูกข้าวในวงบ่อซีเมนต์ของเด็ก ป.5 ) กันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

การปลูกข้าวนอกนา

และ Video เรื่องการปลูกข้าวนอกนาโดยคุณคำนึง นวลมณีครับ
เรื่องการปลูกข้าวในวงบ่อซีเมนต์สามารถทำได้ครับอย่างที่ผมบอกไว้ว่ารากข้าวยาวไม่มาก จึงปลูกในวงบ่อซีเมนต์หรือในกระถางก็ได้ครับ

และขอแนะนำให้ไปศึกษาเรื่องการปลูกข้าวได้จากกระทู้การทำนาโยนกล้าของผม ที่ผมได้รวบรวมเรื่องเกี่ยวกับการปลูกข้าวไว้เยอะมากกกกกครับ  ยิงฟันยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=73279.0

ยิ้มเท่ห์

Liked By: ฮง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2014, 10:24:18 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์