หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในวันสอบเขตแนวที่ดิน เราต้องเตรียมอะไรบ้าง ?  (อ่าน 2130 ครั้ง)
Tongpoon
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 02:01:40 PM »

เศร้า รบกวนถาม พอดีเพิ่งซื้อที่ดินไปต้นเดือนมกราคม 2557 นี้เองคะ และได้ยื่นเรื่องขอสอบเขตที่ดินในวันเดียวกันกับที่โอนที่ดินจากคนขาย เพื่อจุดประสงค์จะทำรั้วรอบที่ดิน ทางที่ดิน แจ้งวันนัด เดือนพฤศจิกายน 2557 บอกว่าในวันสอบเขตที่ดินให้เราเอาสายวัดมาด้วย

เลยอยากสอบถามท่านผู้รู้ว่า เราต้องหาซื้อสายวัดไปเองด้วยหรือคะ และเราต้องเตรียมอะไรอีกบ้าง และต้องจ่ายอะไรเพิ่มเติมอีก นอกเหลือจากในใบเสร็จที่ได้ชำระไปแล้วในวันยื่นเรื่อง 4000 กว่าบาทอีกหรือเปล่า

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 02:29:49 PM »

ขนาดเอาสายวัดไปด้วย แสดงว่าคงมีลูกเล่นอะไรแปลกๆ มาใช้กับประชาชนอีกล่ะครับ
โดยปกติ นอกจากเสาปูนสูงๆ เพื่อฝังประกบหลักหมุด พร้อมอุปกรณ์การขุดแล้ว
ก็มีข้าวปลาอาหารกลางวัน พร้อมเครื่องดื่ม เหล้ายา ขาดแค่ชุดพลีกรรมเท่านั้นล่ะครับที่ไม่ต้อง
หรือใครถูกใจ ท่าทางการวัด จะเอาเงินใส่ซองเพิ่มก็ดี แต่ที่ข้างเคียงก็จะใส่ด้วย แถมมากกว่าอีก 5555
แล้วก็เตรียมไปเซ็นต์เอกสาร อีกราวๆ 20 กว่าแผ่นครับ จุมพิต

Liked By: Tongpoon, worawit6311
kp-kpp
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 03:44:32 PM »

ขนาดเอาสายวัดไปด้วย แสดงว่าคงมีลูกเล่นอะไรแปลกๆ มาใช้กับประชาชนอีกล่ะครับ
โดยปกติ นอกจากเสาปูนสูงๆ เพื่อฝังประกบหลักหมุด พร้อมอุปกรณ์การขุดแล้ว
ก็มีข้าวปลาอาหารกลางวัน พร้อมเครื่องดื่ม เหล้ายา ขาดแค่ชุดพลีกรรมเท่านั้นล่ะครับที่ไม่ต้อง
หรือใครถูกใจ ท่าทางการวัด จะเอาเงินใส่ซองเพิ่มก็ดี แต่ที่ข้างเคียงก็จะใส่ด้วย แถมมากกว่าอีก 5555
แล้วก็เตรียมไปเซ็นต์เอกสาร อีกราวๆ 20 กว่าแผ่นครับ จุมพิต

ถ้าคนไม่มีเงินอย่างผม ไม่ใส่ซองให้ จะโดนอะไรบ้างเหรอครับ
กลัววัันนั้นจะโดนเข้ากับตัวเองบ้าง เลยถามเผื่อไว้หน่ะครับ
แล้วต้องใส่สักเท่าไหร่เหรอครับ
เศร้าใจเลย

Liked By: Tongpoon
Tongpoon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 06:47:50 PM »

วุ่นวายแบบนี้ ทำรั้วรอบที่ดินได้เลยมั๊ยคะ โดยไม่ต้องสอบเขต
Tommy_LA
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 06:53:01 PM »

ถ้าคนไม่มีเงินอย่างผม ไม่ใส่ซองให้ จะโดนอะไรบ้างเหรอครับ
กลัววัันนั้นจะโดนเข้ากับตัวเองบ้าง เลยถามเผื่อไว้หน่ะครับ
แล้วต้องใส่สักเท่าไหร่เหรอครับ
เศร้าใจเลย
ไม่มีเงิน ก็เลี้ยงข้าว กับน้ำหวานก็ได้ครับ
แต่ควรแต่งตัวให้เห็นตามฐานะว่าไม่มีเงินจริงๆ
ไม่งั้นเวลาเซ็นต์เอกสาร ต้องตรวจทุกใบ
บางใบให้เซ็นต์เอกสารเปล่า ก็ระวังตัวด้วยครับ  จุมพิต

ladda6
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 10:29:54 PM »

ขอเสริมครับต้องเตรียมมีด จอบ เสียม ไว้ถางแนวเขตเวลาวัดที่ เจ้าหน้าที่เขาจะให้เราเคลียร์แนว วัดระยะเทียบกับโฉนดบางทีที่รกมองไม่เห็น
แล้วจะให้เซ็นต์เมื่อวัดเรียบร้อย ที่ดินเขาต้องเอาตลับเมตรมาเองและให้เขาเอาเครื่องGPS มาหาตำแหน่งจะได้ง่าย
วันที่วัดเขตเจ้าของที่ข้างเคียงต้องมาเพราะว่าทีดินเขาจะส่งจ ม ให้มาชี้แนวเขตของตัวเอง

kp-kpp
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 10:04:47 AM »

เศร้าใจเลย
ไม่มีเงิน ก็เลี้ยงข้าว กับน้ำหวานก็ได้ครับ
แต่ควรแต่งตัวให้เห็นตามฐานะว่าไม่มีเงินจริงๆ
ไม่งั้นเวลาเซ็นต์เอกสาร ต้องตรวจทุกใบ
บางใบให้เซ็นต์เอกสารเปล่า ก็ระวังตัวด้วยครับ  จุมพิต

เอกสารป่าวไม่เซ็นก็ได้ใช่ไหมครับ เพราะกลัวเซ็นแล้วเค้าจะเอาไปเขียนอะไรเพิ่มเติมภายหลังเพื่อตัวเองหน่ะครับ

ladda6
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 10:49:12 AM »

ไม่มีเอกสารเปล่าจะมีเป็นใบแบบฟอร์มของที่ดินใบเปล่าๆอย่าไปเซ็น

Liked By: Tommy_LA, Tongpoon
Tommy_LA
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 10:35:30 PM »

ไม่มีเอกสารเปล่าจะมีเป็นใบแบบฟอร์มของที่ดินใบเปล่าๆอย่าไปเซ็น
ฟอร์ม ท.ด.16 ล่ะครับ ดูดีๆ ด้วย

Liked By: Tongpoon, phoj.wsuktha
lookpu99
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 10:49:13 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=47969.90;wap2

Liked By: Tommy_LA, Tongpoon
เสรีชน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 09:51:12 PM »

ผมเคยรางวัดตอนซื้อแปลงแรกที่บ่อทอง พอถึงวันก็ไปแต่ตัวกับใบโฉนด ก็เห็นเจ้าหน้าที่เขาก็เอาเครื่องมือมาครบและก็วัด
ตอกหมุดตามจุด เจ้าของที่แต่ละแปลงไม่มีปัญหาก็จบ เซ้นเอกสารรับทราบ(อ่านก่อนเซ็นต์อย่าขี้เกียจอ่าน) ผมไม่ได้จ่ายอะไรนอกจากค่าธรรมเนียม
ตามปกติ (ไม่รู้ว่าเจ้าของที่เขาจ่ายกันหรือเปล่าอันนี้ไม่รู้ครับ ) แต่แปลงปัจจุบันผมยังไม่ได้ยื่นขอรางวัดเพราะยังไม่ได้กั้นรั้วก็เลยไม่รีบอะไร
ไม่รู้ว่าคราวนี้ถ้ายื่นขอคิวจะนานหรือเปล่าและต้องมีจ่ายอะไรพิเศษไหม...แต่สำหรับผมไม่จ่ายครับเพราะมันเป็นหน้าที่ที่เขาต้องทำเป็นไงเป็นกัน

Tongpoon
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 05:22:48 PM »

ขอขอบคุณข้อมูลของทุกท่านเลยนะคะ
ข้อมูลเหล่านี้น่าจะเป็นประโยชนืกับอีกหลายๆคนที่ยังไม่รู้ด้วยเช่นกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์