หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เรื่องการซื้อที่ดินครับ  (อ่าน 3099 ครั้ง)
mamai564
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 09:36:36 PM »

ผมจะซื้อที่ดินราคาประมาณ 2 ล้านบาท เป็นที่ดินว่างเปล่าครับจากญาติโดยผมจะกู้สหกรณ์ แต่ญาติให้ผมออกภาษ๊ค่าโอนด้วยผมอยากทราบว่ามันมีภาษีอะไรบ้างคิดยังไง ค่าโอนคิดยังไงครับ คืออ่านจากในเน็ทแล้วมันงงๆๆนะครับ

Liked By: ชาวนา™

ชาวสวน2013
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 08:11:52 PM »

ขอตอบเท่าที่ตัวเองรู้ นะคะ เพราะเคยซื้อที่ดินเปล่า และกู้ ธ.ออมสินเพื่อสร้างบ้าน

1. เบื้องต้นต้องหาข้อมูลก่อนว่าราคาประเมินที่ดินอยู่ที่เท่าไหร่ เพราะจะสามารถช่วยเราได้ ส่วนมากราคาประเมิน จะน้อยกว่าราคาซื้อขายที่ตกลงกัน

2.  ก็จะมี -ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา         2.5% (คิดจากราคาซื้อขายที่ตกลงกัน)

3.  ค่าอากรณ์แสตมป์                         0.5%  (คิดจากราคาทุนทรัพย์/ซื้อขาย)
     *แต่ถ้าชื่อผู้ถือครอง ไม่ถึง 5ปี หากไม่เป็นตามที่แจ้งไว้จะเสียภาษีธุรกิจเฉพาะ 3.3 % แทน

4.  ค่าธรรมเนียม                              2%    (คิดจากราคาประเมินกรมที่ดิน เช็คได้ที่เวปกรมธนารักษ์ คิดจากราคาประเมินที่ดิน)

5.  ถ้าผู้ซื้อใหม่ กู้กับ ธนาคาร เพื่อซื้อที่ดิน
     ต้องเสียค่าจดจำนองอีก                   1%    (คิดจากเงินกู้ซื้อจากธนาคาร)

พอจะช่วยได้ไหมค่ะ  รอท่านอื่นที่มีความรู้มาตอบเพิ่มเติมอีกล่ะกันนะคะ
Tommy_LA
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 10:31:46 PM »

รวมๆ แล้วราว 6% ครับ
ยกเว้นถ้าถือครองต่ำกว่า 5 ปี ก็จะเกินมานิดหน่อย  จุมพิต

Liked By: chamni, lookpu99
siriwat.bkk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 08:45:21 AM »

ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ถ้าเป็นที่มรดกจะมียกเว้นภาษีสำหรับการขายครั้งแรกในรอบปีด้วยครับ ลองถามรายละเอียดที่ สนง.ที่ดินดูครับ

Liked By: Tommy_LA, chamni
rujinan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 01:48:07 PM »

ก็คุยกันกับคนขายไห้ดียืนยันว่าเราซื้อขายในราคาประเมิน แต่ต้องรู้ราคาประเมินจะเสียภาษีน้อยกว่าเพราะราคาขายจริงจะสูงกว่าราคาประเมินค่อนข้างมาก เจ้าหน้าที่จะโน้มน้าวอย่างไรก็ให้ยืนยันอย่างน้อยก็เป็นญาติกัน
sak60
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 12:45:00 PM »

เจ้าของกระทู้ถาม กรณีซื้อที่ดินว่างเปล่า ก็คือพวก ภบท.5  ไม่ใช่ที่ดินมีกรรมสิทธิ์ที่ต้องโอนกันที่ที่ดินต่างๆ จึงไม่ต้องเสียค่าอะไรตามที่คุณชาวสวน2013 บรรยายมาแต่อย่างไร
ที่ดินว่างเปล่าซื้อขายแค่จ่ายเงินและโอนการครอบครองที่ก็เสร็จสิ้นการซื้อขายกันแล้ว ไม่ต้องไปโอนกันที่ อบต.หรือ สนง.ที่ดินแต่อย่างไร   แต่ที่ทำกันเพราะกลัวไปร้อยแปด เลยหาเรื่องไปโอนกันที่ อบต.หรือบ้านกำนัน ผู้ใหญ่บ้านบ้าง  อันนั้นเพื่อให้มีคนรับรู้แล้วสบายใจก็ว่ากันไป
ถ้าโอนที่ อบต.เขาจะมีสมุดลงซื้อขายไว้ ซื้อขายกันทำเป็นเอกสารเก็บไว้ ไม่ต้องเสียค่าโอนตามที่คุณ ชาวสวน2013 บรรยายมาแต่อย่างไร  อบต.จะคิดภาษีบำรุงท้องที่ตามจำนวนแปลงหรือไร่ที่ซื้อขาย ประมาณแปลงหรือไร่ละ 3-5 บาท   ครบถือครอง 4 ปี มีการสำรวจใหม่ 1 ครั้ง เก็บภาษีกันต่อไป    แต่ปัจจุบันบาง อบต.ก็ไม่เก็บค่าที่ดินแบบนี้แล้ว  ไม่ทราบเหตุผลใด    แต่ไม่เก็บยิ่งดีไม่เสียเงินกินเปล่า  ส่วนไม่เสียค่า ภบท.5 แล้วที่ดินยังเป็นของคนซื้ออยู่ไหม  ตราบใดเรายังครอบครองเป็นเจ้าของที่ดินนั้นก็ยังเป็นของคนนั้น    ที่ดินว่างเปล่า ใครยึดถือครอบครองคนนั้นเป็นเจ้าของ 
appletee
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 10:15:57 PM »

ที่ดินว่างเปล่า(อาจหมายถึงที่ดินไม่มีสิ่งปลูกสร้างหรือไม่ได้เพาะปลูก ไม่ได้ทำประโยชน์ใดๆ) อาจจะไม่ได้หมายถึงเอกสารสิทธิ์ในที่ดินก็เป็นได้ครับ ต้องถาม mamai564 ครับ
ในกรณีที่ดินมีเอกสารสิทธิ์เป็นโฉนด ค่าโอนตามที่คุณ ชาวสวน2013   Tommy_LA  น่าจะถูกแล้วครับ
แต่ถ้าเป็น ภบท5 ก็ว่าตามที่คุณ  sak60  บอกเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์