หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหัวอะไรบางอย่างค่ะ  (อ่าน 1146 ครั้ง)
Hippo
เกษตรกรมือใหม่
*

เด็กหญิงฮิปโป กระต่ายเฮฮา

« เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 07:08:59 PM »

ไม่ทราบว่าเป็นหัวมันหรือเปล่า
เจอตอนไปดูสวนมันสำปะหลัง
กองๆ อยู่ใต้เศษไม้ ใบไม้
เท่าที่ดูไม่ได้อยู่ใต้ดิน มองใกล้ๆ แถวนั้นก็มีไม้ใหญ่ต้นนึง
แล้วมีไม้เถาเลื้อยพันลำต้นอยู่(แต่ไม่ทราบว่าต้นอะไรนะคะ) มีดอกกำลังจะหุบ สีออกขาวๆ ม่วงๆ

มีรูปมาให้ชมค่ะ แต่หัวเค้าแห้งมากแล้ว แถมยังโดนเจาะซะพรุนเลย
หากทราบ ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ว่าคือหัวอะไร

ขอบคุณค่ะ

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊

gogae
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:20:08 AM »

ผ่านมาดู 2-3 ครั้งแล้วไม่เห็นมีใครตอบก็เลยอยากตอบเท่าที่รู้ครับ
เท่าที่รู้ต้นนี้มีหลายสายพันธุ์ครับ ว่านพระฉิม กลิ้งกลางดง หัวมันหลายชนิด ลักษณะเด่นมีใบรูปหัวใจ มีผลเหมือนในรูป เมื่อผลแก่จะหล่นจากขั้ว แล้วแตกยอดอ่อน ส่วนผลก็จะกลายเป็นหัวต่อไป
เป็นข้อมูลที่กว้างๆนะตรับ ไม่ค่อยสนิทกับพืชชนิดนี้มากนัก แต่หวังว่าคงเป็นแนวทางให้ไปสืบค้นข้อมูลอื่นๆได้
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Hippo

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

Hippo
*

เด็กหญิงฮิปโป กระต่ายเฮฮา

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:09:21 AM »

ขอบคุณมากค่ะ

เดี๋ยวอาจจะเป็นว่านพระฉิม(มั้ง) เพราะเห็นว่าผิวขรุขระกว่า
แต่ไม่มั่นใจเท่าไหร่  ยิงฟันยิ้ม

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊
lion1963
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:12:16 AM »

เป็น ผล ของ ต้นกลอย หรือ เปล่า น่าจะใช่นะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์