หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นว่านหรือวัชพืช  (อ่าน 1053 ครั้ง)
mesa
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 07:36:19 PM »

น้องที่ออฟฟิต ฝากมาถามว่าต้นอะไร แต่น้องแกบอกว่าเป็นว่านกันงู
ดูคล้าย ๆ  ว่านพระฉิม แต่ทำไมลูกเล็กจัง

Liked By: nunws, miky, somchart, jomk

peak-
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 10:01:40 PM »

กลิ้งกลางดง  ครับ
ไว้ให้ผู้เชี่ยวชาญ  แยกแยะอีกทีครับ บางครั้งอาจมีชื่ออื่นที่ลักษณะใกล้เคียงกันครับ
หากเป็นกลิ้งกลางดงแน่แล้วไซร์
โบราณว่า  เหนียวนักแล  ทานแล้วโดนทำร้ายจนกลิ้งไปมา ก็หาเป็นไรไม่
แต่ก็อยู่ได้ไม่นาน  เมื่อปัสสาวะแล้ว ความเหนียวก็หายไป   
โบราณไว้ จริงหรือไม่  พิสูจน์เองนะครับ

Liked By: mesa, miky, somchart, Goggogoal
mesa
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 12:01:41 PM »

กลิ้งกลางดง  ครับ
ไว้ให้ผู้เชี่ยวชาญ  แยกแยะอีกทีครับ บางครั้งอาจมีชื่ออื่นที่ลักษณะใกล้เคียงกันครับ
หากเป็นกลิ้งกลางดงแน่แล้วไซร์
โบราณว่า  เหนียวนักแล  ทานแล้วโดนทำร้ายจนกลิ้งไปมา ก็หาเป็นไรไม่
แต่ก็อยู่ได้ไม่นาน  เมื่อปัสสาวะแล้ว ความเหนียวก็หายไป   
โบราณไว้ จริงหรือไม่  พิสูจน์เองนะครับ
ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์