หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรกรมือใหม่ อยากทำหลายอย่าง **นับถอยหลังสู่การเป็นเกษตรกรตัวจริง**  (อ่าน 28010 ครั้ง)
plettwja
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 06:19:39 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ งานยุ่ง จนไม่มีเวลาแวะเข้ามาเลย พลาดเลยอ๊ะ....วันไหนมีผลผลิตนำเสนอ....เผื่อด้วยนะ.....แบบว่า...พลาด....ชุดผักสลัดอ๊ะ ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: 5XXA, meowkku, cupn1980

khondongkha
*

« ตอบ #129 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 08:11:59 PM »

สั่งซื้อต้นสตอเบอรี่มา 5 ต้น คิด ๆ ๆ จะปลูกยังไงดีน๊อ!!!!  เศร้า

คุณแก้ว !!! ลองย้อนกลับไปอ่านกระทู้'จารย์ลุงดูอีกสักรอบมั้ย มีเรื่องเกี่ยวกับสตรอฯด้วย  ที่นี่
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65928.msg1481413#msg1481413

Liked By: 5XXA, meowkku, cupn1980
keawjah
*

« ตอบ #130 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:04:45 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ งานยุ่ง จนไม่มีเวลาแวะเข้ามาเลย พลาดเลยอ๊ะ....วันไหนมีผลผลิตนำเสนอ....เผื่อด้วยนะ.....แบบว่า...พลาด....ชุดผักสลัดอ๊ะ ร้องไห้ ร้องไห้

หุหุ.....พี่เปิ้ลไม่ต้องกังวลใจไป รอบหน้ากำลังจ่อคิวรอ รับรองได้พี่เปิ้ลได้ลิ้มลองผักสลัดที่ปลูกโดยฝีมือแก้วแน่นอนจร้า .... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

keawjah
*

« ตอบ #131 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 08:56:16 AM »

สั่งซื้อต้นสตอเบอรี่มา 5 ต้น คิด ๆ ๆ จะปลูกยังไงดีน๊อ!!!!  เศร้า

คุณแก้ว !!! ลองย้อนกลับไปอ่านกระทู้'จารย์ลุงดูอีกสักรอบมั้ย มีเรื่องเกี่ยวกับสตรอฯด้วย  ที่นี่
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65928.msg1481413#msg1481413

ขอบคุณ คุณคนดงค่ะ ที่แวะมาแนะนำกัน     ลังเล :-\แต่ว่าตอนนี้ไม่มีปุ๋ย'จารย์ลุงใช้แล้วอะค่ะ ใส่ทุเรียนหมดไปแล้ว  ยังไม่ได้ขึ้นกองใหม่เลยค่ะ  โกรธ โกรธ

keawjah
*

« ตอบ #132 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 01:27:31 PM »

ทดลองปลูกเมล่อนค่ะ (ทำไปเรื่อย) สั่งซื้อเมล็ดพันธุ์จากสมาชิกเว็บ กพพ. เพาะเมล็ดลงถาดเพาะ วันที่ 25/2/57
ในภาพอายุ 10 วันหลังจากย้ายลงถุงค่ะ 

keawjah
*

« ตอบ #133 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 01:38:03 PM »

อันนี้ต้นมะเขือเทศค่ะ เพาะลงถาดเพาะวันที่ 5/2/57
ภาพนี้บันทึกเมื่อวันที่ 1/3/57 ค่ะ

ย้ายลงถุง 12/3/57 ภาพนี้หลังจากย้ายลงถุงได้ 10 วัน (ย้ายลงถุงพร้อมเมล่อนเลยค่ะ) มีแบ่งไปปลูกลงแปลงปลูกด้วยนะคะ กะจะเปรียบเทียบความแตกต่างของการเจริญเติบโตค่ะ  แต่ไม่ได้เก็บภาพมา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีบางต้นแอบเฉาและตายไป เหตุเนื่องจากทนพิษแสงแดดไม่ไหว ร้อนเหลือเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2014, 10:02:38 AM โดย keawjah » บันทึกการเข้า
keawjah
*

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 10:24:31 AM »

อัพเดทเมล่อน หลังย้ายลงถุง 24 วันค่ะ

ปลูกพร้อมกัน ย้ายพร้อมกัน แต่ไหงโตไม่พร้อมกันหว่า  ลังเล ลังเล  เอาน่ะ จะได้ไล่กินทีละลูก ๆ ติดลูกสุกพร้อมกันเดี๋ยวกินไม่ทัน อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีแขกไม่ได้รับเชิญแวะมาเยี่ยมเยือนประจำค่ะ ใบเป็นรูทุกต้นเลย  ยิ้มกว้างๆ ปล่อยไว้หรือจัดการด้วยอะไรดีน้อ  เศร้า เริ่มออกดอกแล้วด้วย

keawjah
*

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 10:44:01 AM »

มะเขือเทศ หลังย้ายลงถุง 23 วัน ค่ะ

อีกรูปใกล้ ๆ ค่ะ

ใน 1 ถุง มี 1 ต้นบ้าง 2 ต้นบ้าง บางถุงมีถึง 3 ต้น  โกรธ โกรธ เหตุเพราะตอนเพาะใส่ถาดใส่ไว้หลายเม็ด(กลัวไม่งอก) พอตอนย้ายลงถุงก็ไม่กล้าดึงออกจากันกลัวจะไม่รอด เลยจัดไปตามนั้นเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
gogae
*

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 01:00:17 PM »

หวัดดีครับ แอบย่องเข้ามาดู ชอบความหลากหลายของสวนนี้ครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

keawjah
*

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 01:18:33 PM »

หวัดดีครับ แอบย่องเข้ามาดู ชอบความหลากหลายของสวนนี้ครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

จุมพิต ขอบคุณมากนะคะ รู้สึกดีทุกครั้งเลยค่ะ ที่มีพี่ ๆ น้อง ๆ เข้ามาเยี่ยมชม (เติมเชื้อไฟ)

keawjah
*

« ตอบ #138 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 11:05:08 AM »

ติดดอก   ออกลูกแล้ว!!!!! แต่ยังไม่ได้ทำการผสมเกสรค่ะ ต้องให้ติดลูกที่ข้อ 8 ขึ้นไป (แฮ่ ๆ ดูมาจากในเน็ต)

ยังดีใจไม่ได้เท่าไหร่ เดินไปเจอต้นนึงเอ๊ะ! ทำไมต้นหักพับเลย ปรี่เข้าไปดูใกล้ ๆ โอ๊ะโอ!!!! โดนดีแล้วสิเรา   ลังเล ลังเล
เลยจัดการนำมีดมาตัดต้นดู สองตัวนี้หลุดออกมาเลยค่ะ ตัวการ  ร้องไห้ ร้องไห้

จัดการถอนทิ้งไกล ๆ ยังไงก็ยังเหลืออีก 15 ต้นไว้ลุ้นผลผลิตต่อค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม
keawjah
*

« ตอบ #139 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 11:12:27 AM »

ในความโชคร้าย ยังมีความโชคดีอยู่บ้างค่ะ สู้ต่อไป!!!! ทาเคชิ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
มีผู้ใจดีเก็บเมล็ดผักหวานป่ามาให้ ล้างมาให้เสร็จ พร้อมลงถุงปลูกได้เลย ใจดีสุด ๆ นับได้ทั้งหมด 1,140 เมล็ด  ตกใจ แล้วจะปลูกไหวไม๊เนี่ย

แถมด้วยเมล็ดทุเรียนเทศ (ทุเรียนน้ำ) อีก 15 เมล็ด
keawjah
*

« ตอบ #140 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 11:22:02 AM »

วันอาทิตย์ 6/4/57 วันหยุดงานแต่ไม่หยุดพัก เริ่มปฏิบัติการเพาะเมล็ดผักหวานป่า+ทุเรียนเทศค่ะ

เริ่มต้นด้วยการผสมดินปลูก อัตราส่วนดังนี้
1. ทรายละเอียด                                   1    กระสอบ
2. ดินปลูกซื้อมาเป็นถุง(7 ถุง 100บาท)       10   ถุง
3. ขึ้วัวขุน                                          1    กระสอบ

ผสมเสร็จกรอกใส่ถุงขนาด 2.5*6 ได้จำนวน 156 ถุง กับแก้วพลาสติก 12 ออนซ์ ได้ 80 แก้วพอดี (แก้วพลาสติกนำไปเพาะหน่อไม้ฝรั่งค่ะ)

keawjah
*

« ตอบ #141 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 11:28:40 AM »

เมล็ดผักหวานป่ายังเหลืออีกหลายเมล็ดค่ะ ต้องทยอยเพาะไปเนื่องจากเวลามีจำกัด(ไม่รู้ว่าเมล็ดเก็บไว้นานได้หรือเปล่า) เพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจแบ่งไปช่วยกันปลูก แสดงตัวได้นะคะ แบ่งให้ฟรีค่ะ แต่เรื่องอัตราการงอกยังบอกไม่ได้นะคะ ต้องไปลุ้นกันเอาเอง อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนจินดา บ้านน้ำทรง
*

Armchair Farmer

« ตอบ #142 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 11:38:36 AM »

มะเขือเทศที่มีหลายต้นในถุงเดียวกัน แนะนำให้ตัดต้นที่สมบูรณ์น้อยๆออกให้เหลือต้นเดียวครับ ตัดให้ชิดโคนเลยครับ
มันจะได้ไม่แย่งอาหารกัน และต้นที่เหลือจะได้งามสมบูรณ์ดี มะเขือเทศนี่ถ้าต้นงามๆจะต้นใหญ่ ลูกเยอะ ยืนต้นให้เก็บลูกได้นานเลยครับ
ผมลงปลูกลงดินไว้ชุดละสิบกว่าต้น กินกันไม่ทันเลยครับ

ติดตามดูผลงานการปลูกแคนตาลูปครับ อยากปลูกแบบนี้มั่งเหมือนกันครับ

ช่วงหน้าร้อนๆนี่ ถ้าบริเวณไหนจะปลูกพวกพืชที่สู้แดดแรงๆไม่ค่อยดี แนะนำให้ลงทุนทำเสาและขึงแสลนพรางแสงซักหน่อย ก็ดีนะครับ
เค้าจะได้งามดี ดินไม่แห้งเร็ว พอเข้าหน้าฝนก็รื้อออก เหลือไว้แต่เสาครับ พอหน้าร้อนก็เอามาขึงใหม่
keawjah
*

« ตอบ #143 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 12:58:30 PM »

มะเขือเทศที่มีหลายต้นในถุงเดียวกัน แนะนำให้ตัดต้นที่สมบูรณ์น้อยๆออกให้เหลือต้นเดียวครับ ตัดให้ชิดโคนเลยครับ
มันจะได้ไม่แย่งอาหารกัน และต้นที่เหลือจะได้งามสมบูรณ์ดี มะเขือเทศนี่ถ้าต้นงามๆจะต้นใหญ่ ลูกเยอะ ยืนต้นให้เก็บลูกได้นานเลยครับ
ผมลงปลูกลงดินไว้ชุดละสิบกว่าต้น กินกันไม่ทันเลยครับ

ติดตามดูผลงานการปลูกแคนตาลูปครับ อยากปลูกแบบนี้มั่งเหมือนกันครับ

ช่วงหน้าร้อนๆนี่ ถ้าบริเวณไหนจะปลูกพวกพืชที่สู้แดดแรงๆไม่ค่อยดี แนะนำให้ลงทุนทำเสาและขึงแสลนพรางแสงซักหน่อย ก็ดีนะครับ
เค้าจะได้งามดี ดินไม่แห้งเร็ว พอเข้าหน้าฝนก็รื้อออก เหลือไว้แต่เสาครับ พอหน้าร้อนก็เอามาขึงใหม่

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณที่ติดตามและให้คำแนะนำค่ะ ต้นมะเขือเทศแก้วซื้อมาเพาะถุงเดียวค่ะ 20 บาท ที่เหลือเป็นต้นอยู่ตอนนี้ได้อยู่ประมาณ 40 กว่าถุงค่ะ เดี๋ยวจะตัดให้เหลือเพียง 1 ต้นตามคำแนะนำ ตอนนี้ติดดอกแล้วนะคะ ไม่รู้ว่าลูกจะเยอะหรือเปล่า (แบบว่าปลูกอะไรก็งามแต่ต้น ลูกดันไม่ค่อยมี โกรธ โกรธ )
ส่วนต้นแคนตาลูป ปลูกแบบบ้าน ๆ ค่ะ ไม่ยากนะคะ ต้องลองทำดู  ยิ้ม ยิ้ม แล้วเอามาแบ่งปันผลงานให้ชมบ้างนะคะ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10   ขึ้นบน
  พิมพ์