หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องสับย่อยพืช  (อ่าน 21395 ครั้ง)
Adully
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 09:50:20 PM »

อยากได้แท้ๆ เอาไว้ย่อยทลายปาล์ม

สงสัยต้องใช้เครื่อง ดีเซลครับ น่าจะแพงอยู่เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 10:41:39 PM »

สวัสดีครับทุกๆท่าน สำหรับเครื่องย่อยตัวนี้ที่ผมนำเข้ามาใช้นี้
สามารถย่อยไม้ได้ถึงขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง  สามนิ้วครึ่ง คูณ สี่นิ้ว เลย
โดยจะมีที่ใส่ไม้ด้านข้าง คือถ้าใสผ่านปากทางเข้าได้ ย่อยได้ครับ
ส่วนกิ่งไม้เล็กๆ และใบไม้ ใส่ด้านบนครับ
สำหรับไม้ที่มีเส้นใย ก่อนย่อย ควรเอาตะแกรงกันด้านหน้าออกก่อนครับ
ถ้าไม่เอาออก เส้นใยจะค้างที่รูตะแกรง ทำให้การย่อยช้า และติดครับ
เครื่องย่อยตัวนี้ ย่อยพวก ฟางข้าว หญ้า ต้นกล้วย กาบมะพร้าวไม่ได้นะครับ(ไม่เคยลอง)
เน้นย่อยกิ่งไม้แข็ง ครับ เศษที่ย่อยออกมาจะละเอียดมากครับ
ตามรูปเลยครับ ผลงานที่ย่อยออกมา
ในภาพเป็น ไม้ต้นประดู่ ครับที่ย่อยออกมา(ไม้แข็งน่าดู)

Liked By: cupn1980, tomnoynew

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
wakeup
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 12:39:24 AM »

ขอทราบค่าเสียหายด้วยครับ
tosak
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 08:02:10 AM »

สวัสดีครับทุกๆท่าน สำหรับเครื่องย่อยตัวนี้ที่ผมนำเข้ามาใช้นี้
สามารถย่อยไม้ได้ถึงขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง  สามนิ้วครึ่ง คูณ สี่นิ้ว เลย
โดยจะมีที่ใส่ไม้ด้านข้าง คือถ้าใสผ่านปากทางเข้าได้ ย่อยได้ครับ
ส่วนกิ่งไม้เล็กๆ และใบไม้ ใส่ด้านบนครับ
สำหรับไม้ที่มีเส้นใย ก่อนย่อย ควรเอาตะแกรงกันด้านหน้าออกก่อนครับ
ถ้าไม่เอาออก เส้นใยจะค้างที่รูตะแกรง ทำให้การย่อยช้า และติดครับ
เครื่องย่อยตัวนี้ ย่อยพวก ฟางข้าว หญ้า ต้นกล้วย กาบมะพร้าวไม่ได้นะครับ(ไม่เคยลอง)
เน้นย่อยกิ่งไม้แข็ง ครับ เศษที่ย่อยออกมาจะละเอียดมากครับ
ตามรูปเลยครับ ผลงานที่ย่อยออกมา
ในภาพเป็น ไม้ต้นประดู่ ครับที่ย่อยออกมา(ไม้แข็งน่าดู)
ลุงแว่นครับไม้ที่ย่อยเล็กพอที่จะกรอกใส่ถุง ทำเห็ดได้หรือเปล่าครับ

นกไร้ขน  คนไร้เพื่อน   เคลื่อนสู่ที่สูงไม่ได้
wew
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 10:31:05 AM »

อยากทราบราคาด้วยคนครับผม  เศร้า

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 11:22:24 AM »

ลุงแว่นครับไม้ที่ย่อยเล็กพอที่จะกรอกใส่ถุง ทำเห็ดได้หรือเปล่าครับ

เรื่องความเล็กของชิ้นที่ย่อยออกมา เล็กมากครับ
ใส่ถุงได้สบายเลย หรือถ้าต้องการเล็กมากๆแบบป่น
ก็ทำได้ครับ โดยเพิ่มตะแกรงรูเล็กเข้าไปแทน
โดยย่อยด้วยตะแกรงที่ติดมากะตัวเครื่องก่อน
แล้วเปลี่ยน ตะแกรงรูเล็ก แล้ว นำของที่ย่อยแล้วมาย่อยอีกที

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
pasuk
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 01:24:55 PM »

ทีแรกผมก็ว่าจะทำเครื่องย่อยกิ่งไม้เอง
ได้ออกแบบ ตัดกระดาษแข็งทำเป็นต้นแบบแล้ว
และได้คำณวนคร่าวๆราคาต้นทุน
ราคาต้นทุนรวมแล้ว ก็ ถูกกว่าของที่ผลิตในไทยมาก

แต่พอดีลูกได้เมล์ไปถามโรงผลิตของ เมกา แต่ผลิตในจีน
ว่าราคาเท่าไหร่ พอเช็คไปแล้วได้ราคามากลับถูกกว่าที่เราจะทำเอง
และ ถูกกว่าที่ทำขายในนี้อีกมาก ผมเลยให้ลูกสั่งเข้ามาใช้
ที่สั่งเข้ามาเป็นเครื่องย่อยได้ขนาด สามนิ้วครึ่งคูณสี่นิ้ว
ย่อยทางปาล์มได้สบายมากเลย มีเครื่องยนต์มาด้วยเลย ขนาด 13 แรงม้า
แถมมีล้อเข็นเข้าสวนได้สบายเลย
ผมก็เลยสั่งมาใช้ที่สวนอะครับ หน้าตาแบบนี้อะครับ
ถูกกว่าที่ผลิตขายในนี้เยอะเลย
ระบบส่งกำลังด้วยสายพานขนาดใหญ่ มีระบบครัชตัดกำลัง
ใบมีสับเป็นเหล็กขาว มีคมสองด้าน ถอดมาลับได้
และมีใบมีดย่อยละเอียดอีก 16 ใบ
มีตะแกรงกัน ในกรณีต้องการย่อยแบบละเอียดมากๆ
ยอยไม้แข็งสบายมาก เครื่องยนต์เดินรอบที่สองพันกว่ารอบ กินน้ำมันไม่มาก
มีล้อยางใหญ่สูบลม เข็นสบาย

ตอนนี้ที่สวนย่อยลงมาเป็นปุ๋ยบำรุงดินต้นไม้งามดีอะครับ

Liked By: Sanguan1965
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 02:22:24 PM »

ขอราคาทางกล่องข้อความด้วยครับ อยากได้ไปย่อยหญ้าเนเปียให้วัว ถ้าย่อยไม้ได้ อย่างอื่นที่อ่อนกว่าไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

Liked By: Sanguan1965

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
walaijaifarm
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 01:51:03 PM »

ขอทราบราคาด้วยครับ...ทางอีเมล์พร้อมรูปประกอบด้วยครับ pairotewa101@gmail.com
baoyai
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 11:46:57 AM »

อยากได้เหมือนกันครับ แต่ผมมีเครื่องต้นกำลังแล้ว ถ้าจะแยกปล่อยชุดย่อย บอกด้วยนะครับ(bao0918700722@live.com)
ammarin
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 03:46:15 PM »

คุณลุงแว่น เยี่ยมมากครับ
ผมขอทราบราคา ด้วยคน จะได้ไหมครับ
nia2077
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 03:28:51 AM »

ขุดขึ้นมาเปรีบบเทียบ
morakot.k
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 06:47:02 AM »

ย่อยหยวกกล้วยได้มั้ยครับ เคยถามหลายเจ้าแล้วเค้าบอกเส้นใยมันชอบติดบ่อยๆ
แล้วราคาก็แพงมากกกก ลังเล ยิงฟันยิ้ม
phalikhit
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 01:26:22 PM »

ถ้าคิดจะนำเครื่องย่อยเศษพืช ไปผลิตเป็นปุ๋ย.....(ควรคิดต่อ  ดีไหม)
แต่ถ้านำไปปรับปรุงโครงสร้างของดิน ก็พอได้ครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์