หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลการเลี้ยงแพะนม รบกวนท่านพี่ช่วยแนะนำครับ  (อ่าน 2170 ครั้ง)
tiger-cry
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 02:37:56 PM »

ผมมีที่ดินประมาณ 1 ไร่ ปัจจุบันเป็นสวนมะม่วง มีแนวคิดที่ว่าจะเลี้ยงแพะนม ไว้รัปทานเองภายในครอบครัว เหลือก็อาจแจกจ่ายคนรู้จัก ขอคำแนะนำเบี้องต้น เช่นจะเลี้ยงสายพันธุ์ไหน ถึงเหมาะ ปัญหาและอุปสรรค รวมทั้งแหล่งจำหน่ายพันธ์แพะ (ผมอยู่ฉะเชิงเทราครับ) ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ จุมพิต

boyburapha
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 03:03:42 PM »

ช่วยอัพกระทู้ให้ครับ

Liked By: tiger-cry
tiger-cry
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 08:41:04 AM »

ช่วยอัพกระทู้ให้ครับ

ขอบคุณครับคุณพี่่   ยิ้ม
toonkneng
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 09:09:57 AM »

เข้าไปที่เวบ สมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะ โลดเด๊อคร่า ข้อมูลเพียบ

Liked By: tiger-cry
ostrich
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 04:59:25 PM »

น่าจะเป็นพันธ์ ซาแนนครับ
tid_anihus
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 06:45:57 PM »

แพะนม ที่นิยมเลี้ยงและให้น้ำนมดี จะเป็นพันธุ์ซาแนนครับ
ที่เวบ สมาคมแพะแกะไทย มีข้อมูลเยอะอยู่ครับ
ผมก็เพิ่งเลี้ยงแพะแกะ(ไม่กี่เดือน) อยู่แปดริ้ว ครับ ผมอยู่บางคล้า ว่าง ๆ มานั่งเล่นนั่งคุยกันได้น่ะครับ
 อายจัง อายจัง
tiger-cry
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:26:57 AM »

แพะนม ที่นิยมเลี้ยงและให้น้ำนมดี จะเป็นพันธุ์ซาแนนครับ
ที่เวบ สมาคมแพะแกะไทย มีข้อมูลเยอะอยู่ครับ
ผมก็เพิ่งเลี้ยงแพะแกะ(ไม่กี่เดือน) อยู่แปดริ้ว ครับ ผมอยู่บางคล้า ว่าง ๆ มานั่งเล่นนั่งคุยกันได้น่ะครับ
  ครับพี่ขอบคุณมากครับ เดียวผมจะหาโอกาศไปหาความรู้ครับ  ยิ้ม
tiger-cry
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:32:11 AM »

ครับพี่ขอบคุณมากครับ เดียวผมจะหาโอกาศไปหาความรู้ครับ  ยิ้ม
อยากทราบว่าพี่เลี้ยงแพะนมอย่างเดียว รึเปลา  แล้วปัญหาและอุปสรรค มีอะไรบ้างครับ  เช่น เรื่องโรค เรื่องการตลาดครับ
พอดีผมอยู่ในช่วงศึกษาหาข้อมูลอยู่ครับ รบกวนสอบุถามประสบการณ์ ครับ ขอบคุณมากครับ
tid_anihus
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 06:14:46 PM »

อยากทราบว่าพี่เลี้ยงแพะนมอย่างเดียว รึเปลา  แล้วปัญหาและอุปสรรค มีอะไรบ้างครับ  เช่น เรื่องโรค เรื่องการตลาดครับ
พอดีผมอยู่ในช่วงศึกษาหาข้อมูลอยู่ครับ รบกวนสอบุถามประสบการณ์ ครับ ขอบคุณมากครับ

ต้องขอโทษครับ ผมบอกไม่ละเอียด ผมเลี้ยงแพะลูกผสมทั่ว ๆ ไปครับ ไม่ได้เลี้ยงแพะนมครับ ตอนนี้มีแพะ 8 ตัว แกะ 19 ตัว ครับ
ส่วนเรื่องโรค ผมเจอมาส่วนมากจะเป็น โรคพยาธิ ครับ ตายไปหลายตัวเลย ยินดีแลกเปลี่ยนความรู้ครับ
 ยิ้มเท่ห์
ณัฐ_
ได้รู้จักเเล้วจะกลุ้ม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 07:25:36 PM »

ต้องขอโทษครับ ผมบอกไม่ละเอียด ผมเลี้ยงแพะลูกผสมทั่ว ๆ ไปครับ ไม่ได้เลี้ยงแพะนมครับ ตอนนี้มีแพะ 8 ตัว แกะ 19 ตัว ครับ
ส่วนเรื่องโรค ผมเจอมาส่วนมากจะเป็น โรคพยาธิ ครับ ตายไปหลายตัวเลย ยินดีแลกเปลี่ยนความรู้ครับ
 ยิ้มเท่ห์
เลี้ยงเเกะพันธุ์อะไรครับ

สมาชิกลำดับที่28770
aunaun
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 07:52:25 PM »

ผมเคยเลี้ยงเมื่อ10กว่าปีที่แล้ว..ตอนนี้กลับมาเลี้ยงใหม่  ตัวผู้ 1 เมีย 2  แพะนมที่นิยมเลี้ยงกัน คือ พันธุ์ซาแนน แต่ยิ่งเลือดสูงยิ่งเลี้ยงยากครับ....ที่สำคัญคือเวลาเค้าป่วย เราต้องดูอาการให้ออกครับว่าเป็นอะไร...ลองหาข้อมูลดูครับ  ผมว่าต้องเริ่มเลี้ยงเลยดีกว่า เลี้ยงไปหาข้อมูลไป ไม่ยากครับ....ผมเลี้ยงบนดาดฟ้าซะด้วยซ้ำ....(ก่อนจะซื้อกรุณาดูหลายๆฟาร์มนะครับ....อย่ารีบตัดสินใจ) 

Liked By: tid_anihus
tiger-cry
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 04:33:28 PM »

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ โอกาศนี้ขอให้ทุกท่านมีความสุขความเจริญนะครับ
tid_anihus
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 08:44:22 PM »

ใช่ครับ จะเลี้ยงแพะแกะต้องใจเย็น ๆ อย่าเพิ่งรีบซื้อ ศึกษาสายพันธุ์/ราคา ให้ละเีอียดก่อน ไปดูที่ฟาร์มเลยจะดีกว่า หลาย ๆ ฟาร์มยิ่งดี จะได้ไม่ต้องซื้อของแพงคุณภาพน้อย อย่างผม 555
คุณ Palm_Avenue ครับ ผมเลี้ยงลูกผสมทั่วไปครับ พื้นเมืองเยอะหน่อย ซานต้านิด ๆ ดอร์เปอร์หน่อย ๆ คาทาดินเล็กน้อย ครับ
tiger-cry
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 03:32:45 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์