หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประมูลที่ดินกรมบังคับคดี เรื่องเล่าจากมือใหม่  (อ่าน 7854 ครั้ง)
Tommy_LA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 07:04:22 PM »

การประมูลที่บังคับคดีเหมือนกับการเสียงโชค ลุ้นกันมันหยด  สำหรับผมมองที่เล็กๆ 5-10 ไร่ เนื่องจากไม่มีกำลังทรัพย์ แต่คงมีหลายคนที่คิดแบบเดียวกับเรา ที่ที่เราหมายตาเอาไว้มีหลายคนแย่งกันประมูลทุกที ส่วนใหญ่จะประมูลไม่ได้  ที่ประสบความสำเร็จบ้างก็เป็นแปลงขนาดจิ๋ว1-2 ไร่ ที่คนอื่นเขาไม่มองกัน จากประสบการณ์เล็กน้อยที่เจอจากการติดตามการประมูล (ส่งตัวแทนไปร่วมประมูล) เช่น

...ไม่ได้ตั้งราคาเอาไว้ในใจ ระหว่างเคาะราคาประมูลแข่งกันอยู่นั้นมัวแต่โทรถามกันว่าจะสู้ได้เท่าไร จนท. เคาะไม้ขายให้คนอื่นไปแล้ว... (ยังอ่อนหัด)
...นัดแรกไม่มีคนประมูล กะว่านัดที่สองเสร็จเราแน่ พอนัดที่สองกลับมีคนประมูลแข่ง (คงคิดแบบเดียวกัน รอให้ราคามันลดลงก่อน สุดท้ายชวด)...
...นัดแรก นัดสองไม่มีคนประมูล กะนัดสามเสร็จเรา พอนัดสามโจทย์ถอนออก... (ปล่อยเวลาให้ทอดนานไปหน่อย โจทย์ จำเลย ตกลงกันได้)
...กะว่านัดแรกประมูลเลย จะไม่ยอมยอมเสียโอกาสอีกแล้ว พอนัดแรกโจทย์ถอนออก...
...ตั้งราคาไว้ในใจแล้ว กะว่านัดแรกลุยเลย พอนัดแรกคนแรกที่ประมูลเสนอราคาพุ่งเหมือนจรวดไม่ได้ไปตามสเต็ปที่ควรจะเป็น ได้แต่มองตาปริบๆ...

ที่เคยเจอก็ประมาณนี้ละครับ
แบบนี้ มีแวว ได้เป็นเจ้าของที่ดินล่ะครับ

ของผม ปี 2553 ที่น่านครับ ขับรถจาก กทม ไป6 โมงเช้าที่น่าน
วันแรก ไปตรวจดูที่ดินที่จะประมูล ที่อ.ปัว มานอนที่ โรงแรมผีสิงกลางเมือง
วันสอง กินข้าว ล้างหน้า ล้างตา หาที่ตั้งสำนักงาน รอคิวประมูล
พอถึงคิวปุ๊ป โจทก์ จำเลย เคลียร์กันต่อหน้า พนักงานเลย
เซ็นเอกสารยกเลิกประมูลกันเดี๋ยวนั้น ยิ้มแย้มกันทุกฝ่าย
เราก็คอแห้งเลย ไปกลับ 1400 กว่าโล แห้วไปเลย 5555  จุมพิต

Liked By: Guevara, penpen

kittipol
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 09:10:20 AM »

สารภาพตามตรงครับ ภาษีธุรกิจเฉพาะตัวนี้ ไม่เคยโดนเลย
ไม่รู้ว่าดวง หรือเวรกรรม เลยไม่มีอะไรมาเล่าเลย 5555

อย่างนี้ต้องโดนซักแปลงสองแปลงนะครับ จะได้มีเรื่องมาเล่าให้เพื่อนๆ ฟัง 555

ผมว่าโอกาสจะโดนภาษีธุรกิจเฉพาะน่าจะน้อย (แต่ก็มีโอกาสเพราะท่าน Naiteetee โดนมาแล้ว จากกระทู้ แนะนำที่ดินเพื่อการเกษตร ของกรมบังคับคดี ราคาน่าสนใจมาก) เพราะกว่าจะส่งฟ้องจนถึงประมูลได้ก็ใกล้ๆ สองปี กว่าจะเริ่มเบี้ยวหนี้จนถึงเริ่มฟ้องก็น่าจะเป็นปี เหลือ gap อีกประมาณสองปีเอาไว้ลุ้น อาจจะติดเป็น check list ไว้ให้เพื่อนๆ ที่จะประมูลอย่าลืมดูหลังโฉนดระยะเวลาถือครองที่ดินด้วย แล้วเตรียมบวกเข้าไปในงบประมาณก็น่าจะดีครับ
(แน่ะ มือใหม่บังอาจสอนหนังสือสังฆราชซะแล้ว)  ยิ้ม

Liked By: Tommy_LA
kittipol
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 09:33:39 AM »

การประมูลที่บังคับคดีเหมือนกับการเสียงโชค ลุ้นกันมันหยด  สำหรับผมมองที่เล็กๆ 5-10 ไร่ เนื่องจากไม่มีกำลังทรัพย์ แต่คงมีหลายคนที่คิดแบบเดียวกับเรา ที่ที่เราหมายตาเอาไว้มีหลายคนแย่งกันประมูลทุกที ส่วนใหญ่จะประมูลไม่ได้  ที่ประสบความสำเร็จบ้างก็เป็นแปลงขนาดจิ๋ว1-2 ไร่ ที่คนอื่นเขาไม่มองกัน จากประสบการณ์เล็กน้อยที่เจอจากการติดตามการประมูล (ส่งตัวแทนไปร่วมประมูล) เช่น

...ไม่ได้ตั้งราคาเอาไว้ในใจ ระหว่างเคาะราคาประมูลแข่งกันอยู่นั้นมัวแต่โทรถามกันว่าจะสู้ได้เท่าไร จนท. เคาะไม้ขายให้คนอื่นไปแล้ว... (ยังอ่อนหัด)
...นัดแรกไม่มีคนประมูล กะว่านัดที่สองเสร็จเราแน่ พอนัดที่สองกลับมีคนประมูลแข่ง (คงคิดแบบเดียวกัน รอให้ราคามันลดลงก่อน สุดท้ายชวด)...
...นัดแรก นัดสองไม่มีคนประมูล กะนัดสามเสร็จเรา พอนัดสามโจทย์ถอนออก... (ปล่อยเวลาให้ทอดนานไปหน่อย โจทย์ จำเลย ตกลงกันได้)
...กะว่านัดแรกประมูลเลย จะไม่ยอมยอมเสียโอกาสอีกแล้ว พอนัดแรกโจทย์ถอนออก...
...ตั้งราคาไว้ในใจแล้ว กะว่านัดแรกลุยเลย พอนัดแรกคนแรกที่ประมูลเสนอราคาพุ่งเหมือนจรวดไม่ได้ไปตามสเต็ปที่ควรจะเป็น ได้แต่มองตาปริบๆ...

ที่เคยเจอก็ประมาณนี้ละครับ

นอกจากข้อแรกแล้ว ข้ออื่นๆ ผมน่าจะประสบมาหมดแล้ว (ถึงจะไปแค่สามครั้งเท่านั้น) เห็นด้วยครับที่ว่าคนอื่นๆ ก็คงคิดเหมือนเรา เฝ้ามองที่ดินแปลงเดียวกับที่เราเล็งอยู่ นอกจากเราจะต้องแข่งกันเองแล้วยังมีพวกนายหน้าที่จะซื้อที่ดินไปขายเข้าร่วมวงด้วยอีก ยิ่งเยอะเข้าไปใหญ่

ผมเคยคิด (แต่ยังไม่ได้ทำ) ว่าต้องหาที่ดินที่คนอื่นสนใจน้อยกว่าปกติ เช่น การจำนองติดไป น่าจะตัดคนสนใจออกได้บ้าง แต่ก็นั่นแหละครับ ปัญหาอาจจะเยอะขึ้นไม่คุ้มกันก็ได้ครับ  ตกใจ

Liked By: Guevara, Tommy_LA
kittipol
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 09:38:49 AM »

ยินดีด้วยนะครับ

ผมเสียดายแทนตัวผมเองจัง ถ้าคุณยังไม่ได้ที่ ผมจะได้ขอติดสอยห้อยตาม ไปเรียนรู้งานซะหน่อย

เข้าไปดูข้อมูลของกรมบังคับคดีมาเยอะ เห็นแปลงสวยๆ ก็แยะ แต่เค้าทำกันยังไง ไม่รู้เลย T_T

แหะๆ ตามผมไปสงสัยจะเข้ารกเข้าพงซะก่อนครับ มือใหม่ใสกิ๊กซะขนาดนี้  ยิงฟันยิ้ม
เรียนตามตรงว่า ต้องลอง ครับ ไปครั้งแรกมือจะเย็นเฉียบ ป้ายนี่ต้องคว่ำไว้กลัวใครจะมาเห็น ปานประหนึ่งว่าถือยาบ้าอยู่ไม่ปาน

Liked By: Guevara, Tommy_LA, Lili Bkk
Naiteetee
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 03:48:31 PM »

ยิงฟันยิ้ม
คนคอเดียวกัน

ใครที่จะประมูลที่ช่วงต้นปีนี้ ถ้าประมูลได้ต้องรีบโอนก่อนเม.ย.นะครับ เห็นเค้าว่าจะไม่คืนค่าอากรและภาษีให้แล้วนะครับ
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 04:29:23 PM »

เคยหาที่ดินกรมบังคับคดีแต่ไม่ประสบผลสำเร็จไม่เจอที่ถูกใจ แต่วันนี้ได้ที่ดินที่ถูกใจไว้ในครอบตรองแล้ว เพชรบูรณ์ไม่ใกล้ไม่ไกล พอดีๆเดินทางสบายๆครึ่งวัน ชอบแบบมีภูเขาถ้าแบบราบๆก็อยู่สวนที่สมุทรปราการดีกว่า

Liked By: Tommy_LA, Lili Bkk, Sanya_Sr

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์