หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นอะไรเอ๋ย...  (อ่าน 1915 ครั้ง)
แม่กานต์
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 06:20:52 PM »

ต้นอะไรค่ะ

...วันนี้ไปหลังบ้าน เจอต้นไม้ประหลาด(สำหรับแม่กานต์นะค่ะ) ค่ะ ไม่รู้ว่าต้นอะไร มีพิษหรือเปล่า ที่สำคัญลำต้นมันมีฟอง ฟ๊อด ออกมาด้วย

ดูแล้วพอรู้ไหมค่ะ ถ้าอันตรายจะได้กำจัดค่ะ ... แปลกจักมีฟอง ออกมาด้วยอะ  มีหลายต้นด้วยนะค่ะ ตอบที่ค่ะ...

miky
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 07:59:44 PM »

ฟองฟ่อดๆ ที่เห็น ไม่น่าจะเกิดจากต้นไม้นะคะ น่าจะเป็นของแมลง หรือหอยทาก หรือสัตว์อะไรสักอย่างน่ะค่ะ
เพราะขนาดบนยอดต้นถั่วฝักยาวที่บ้าน หรือต้นไม้อื่นๆ ก็จะมีฟองลักษณะคล้ายๆ แบบนี้เหมือนกันค่ะ
gogae
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 08:07:53 PM »

น่าจะเป็นผักกาดนกเขาครับ ส่วนฟองแบบนี้เคยเห็นมาจากมดชนิดหนึ่ง ตัวโตมากมีสีดำ

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

แม่กานต์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 08:07:57 AM »

ขอบคุณค่ะทั้ง 2 ท่าน มันมีฟองเฉพาะต้นนี้ ต้นอื่นๆไม่มี น่าประหลาดจริงๆ ขอบคุณนะค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์