หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนเจ้าหน้าที่กรมที่ดินเรียกรับเงิน ( จนได้ )  (อ่าน 3539 ครั้ง)
Auto.
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 03:41:28 PM »

ว่าจะไม่ซื้อที่ดินแล้ว  พอดีเจ้าของที่ดินต้องการขายอาผมก็เลยขอซื้อเอาไว้   เพิ่งไปหักโอนกันในเดือนนี้   
พอไปถึง วันโอนที่ดินที่ อำเภอ บางคล้า จ. ฉะเชิงเทรา   เจ้าหน้าที่ประเมินราคาที่ดินไว้สูงเกินจริงกว่าราคาซื้อขายไปมาก   ที่ดิน อ. บางคล้า ประเมินจากเจ้าหน้าที่ไร่ล่ะ 1 ล้าน 8 แสน  (  ท่าจะบ้า )   อาผมบอกซื้อขายจริงไม่ถึงหรอก      ที่ดิน อ.บางคล้าไม่มีใครขายกันราคาแพงขนาดนี้ บอกไปใครจะซื้อ   แต่เจ้าหน้าที่ไม่เชื่อบอก ราคาประเมินขั้นต่ำต้องเท่านี้ แล้วก็บอกราคาค่าหักโอนมาแพงมาก         จากนั้นบอกตามธรรมเนียมต้องจ่ายใต้โต๊ะเพื่อจะทำให้ราคาลดลงเพื่อไม่ต้องจ่ายค่าหักโอนมาก      เจ้าหน้าที่เรียกรับเงิน ถึง 20,000 บาท    น้องชายผมต่อรองขอแค่ 10,000  บาท บอกเราไม่ได้เตรียมเงินมามากขนาดนั้น    จากนั้นเจ้าหน้าที่ก็ทำเรื่องให้พร้อมกับบ่นไปเรื่อย ว่าต้องมาเสียเวลาทำ  ทำยาก ไอ้ โน่น ไอ้นี่   

เผื่อเป็นบทเรียนสำหรับคนอื่นบ้าง  ถ้าใครโชคดีไม่เจอแบบอาผมก็ดีไป     แต่เคราะห์ร้าย ก็ช่วยไม่ได้จริง ๆ  ตราบใดที่ยังมีข้าราชการทำงานแบบนี้กันอยู่      เรียกรับเงินทีนึงเท่ากับเงินเดือน ค่าแรงของคนงานทำงานเดือนนึง นะครับ
ยังไงขอให้เวรกรรมแมร่งตามทันคนพวกนี้ด้วยเถอะ    กับเงินที่เรียกเขามา   

ที่ดินมันแพงเพราะเจ้าหน้าที่มันประเมินราคากันเว่อร์  ๆ  นี่เอง    เพื่อจะเขียนลงราคาประเมินให้มันดูสูงเข้าไว้    จะได้เรียกรับเงินจากชาวบ้านเพื่อขต่อรองค่าหักโอน      ถ้าใครจะซื้อขายที่ดินจริงลองหารราคาประเมินลง  ไปเยอะ ๆ หน่อยจากราคาประเมิน   เพราะราคามันไม่ได้แพงแบบนั้น    มันบอกราคามาทั้งคนซื้อคนขายยังตกใจค่าหักโอนเพราะออกคนล่ะครึ่ง 

Liked By: FUJI, Supapor, chawdin

Auto.
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 03:47:17 PM »

จริง  ๆ แล้วราคาซื้อขายที่ดินมันไม่ได้แพงเท่ากับราคาประเมินอย่างที่เจ้าหน้าที่ที่ดินมันบอก        เราซื้อขายจริงต่ำกว่านั้นมาก  ไม่ได้ไปซื้อกันถูก ๆ  ซะที่ไหน      คนขายก็รู้จักกันดี เพียงแต่เขาต้องการย้ายที่อยู่               ที่ดิน บริเวณที่รอบ ๆ  ก็มีราคาต่ำกว่านี้อีก  แต่เจ้าหน้าที่มันบอกไม่เชื่อหรอก  แล้วก็บอกราคาประเมินแพง ๆ เว่อร ๆ   ค่าหักโอนแพง ให้เรากลัวที่จะต้องจ่ายตามราคาค่าหักโอน

ใครจะซื้อที่ดินก็ลองชั่งใจดูว่าราคาที่ดินจริง ๆ  ที่เขาซื้อขายน่ะ เท่าไหร่       อย่าไปเชื่อนายหน้าเจ้าของที่ดิน ว่าประเมินเท่านั้นเท่านี้
เผื่อเจอแบบผม  ราคาประเมินโอเวอร์สุด ๆ     บอกเพื่อสร้างภาพ

Liked By: Supapor, chawdin
baanna2147
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 06:11:45 PM »

ราคาซื้อขาย  มันเป็นความพอใจส่วนตัวระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขาย  จะขายต่ำกว่าราคาประเมิน ก็เป็นสิทธิ์ของผู้ขาย  แต่เวลาเสียภาษีต้องจ่ายตามราคาประเมินครับ

นี่แหละช่องทางของ พวกที่หากินกับหน้าที่การงาน  จะเรียกว่า คอรับชั่นได้มั้ย  ในเมื่อเงินที่ยอมจ่ายไม่ได้เกี่ยวกับภาษีของรัฐ กลายเป็นเงินที่ให้โดยสมัครใจ รักใคร่ไปซะงั้น

แต่ บั้นปลายคนพวกนี้ ไม่สดใส รุ่งเรืองแน่นอนครับ 

ทำใจให้สบายดีกว่าครับ

Liked By: Supapor, chawdin, Ekachaiyan
Nice15
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 12:00:10 PM »

ผมก็เคยเจอครับ ถ้าไม่จ่ายรอข้ามปี คิวยาวครับมันบอก

Liked By: Supapor, chawdin
FUJI
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 01:50:23 PM »

จริง  ๆ แล้วราคาซื้อขายที่ดินมันไม่ได้แพงเท่ากับราคาประเมินอย่างที่เจ้าหน้าที่ที่ดินมันบอก        เราซื้อขายจริงต่ำกว่านั้นมาก  ไม่ได้ไปซื้อกันถูก ๆ  ซะที่ไหน      คนขายก็รู้จักกันดี เพียงแต่เขาต้องการย้ายที่อยู่               ที่ดิน บริเวณที่รอบ ๆ  ก็มีราคาต่ำกว่านี้อีก  แต่เจ้าหน้าที่มันบอกไม่เชื่อหรอก  แล้วก็บอกราคาประเมินแพง ๆ เว่อร ๆ   ค่าหักโอนแพง ให้เรากลัวที่จะต้องจ่ายตามราคาค่าหักโอน

ใครจะซื้อที่ดินก็ลองชั่งใจดูว่าราคาที่ดินจริง ๆ  ที่เขาซื้อขายน่ะ เท่าไหร่       อย่าไปเชื่อนายหน้าเจ้าของที่ดิน ว่าประเมินเท่านั้นเท่านี้
เผื่อเจอแบบผม  ราคาประเมินโอเวอร์สุด ๆ     บอกเพื่อสร้างภาพ
ผมเคยซื้อที่ดิน2แห่งครับ ส่วนใหญ่ที่ได้ยินมาและพบกับตัวเองราคาประเมินจะต่ำกว่าราคาซื้อ-ขายจริงครับ...
Supapor
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 12:45:09 PM »

ที่พบเจอเองจะมีแต่ราคาขายที่ดินแพงกว่าราคาประเมินมากๆๆๆ เรียกว่าราคาขายแพงเวอร์น่ะค่ะ ตกใจ
พอมาเจอเรื่องแบบนี้ก็เลยอึ้ง!!! อึ้ง..ทั้งราคาประเมินว่าเขาใช้เกณฑ์อะไร ใครเป็นคนให้ข้อมูล ใครเป็นคนประเมิน และ
อึ้ง..กับการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าพนักงาน... ร้องไห้
คนทะโมน
*

ด้วยมือสองของฉันนี้ปฐพีจะอร่ามด้วยความฝัน

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 03:26:17 PM »

ที่พบเจอเองจะมีแต่ราคาขายที่ดินแพงกว่าราคาประเมินมากๆๆๆ เรียกว่าราคาขายแพงเวอร์น่ะค่ะ ตกใจ
พอมาเจอเรื่องแบบนี้ก็เลยอึ้ง!!! อึ้ง..ทั้งราคาประเมินว่าเขาใช้เกณฑ์อะไร ใครเป็นคนให้ข้อมูล ใครเป็นคนประเมิน และ
อึ้ง..กับการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าพนักงาน... ร้องไห้
ราคาประเมิืนของสำนักงานที่ดิน ให้เกณฑ์เดียวกันทั่วประเทศ
ราคาต่อไร่ขึ้นอยู่กับว่าที่คุณอยุ่ใน Zone ราคาเท่าไหร่
ไม่พอยังมาแยกคิดว่าถ้าติดถนน ลึกไม่เกินกี่เมตร ยาวเท่าไหร่
ราคาเท่าไหร่ แ้ล้วส่วนที่ไ่ม่ติดถนนก็อีกราคา  แต่ถ้าเจ้าหน้าที่คิดตามราคาประเมิน
ปัจจุบันเชื่อว่าที่ส่วนมากที่เราซื้อขาย จะสูงกว่าราคาประเมินมากๆๆ เพราะที่ประเมินไว้
เฉพาะที่ดินจริงๆ ไม่ได้ประเมินทรัพย์สินบนดิน  แต่เวลาเสียค่าธรรมเนียมเสียตามราคาประเมิืนจริง
ก็ไม่เสียเปรียบ  ยกเว้นเจอเจ้าหน้าที่ทุจริต อยากได้ใต้โต๊ะอยากกรณีคุณ AUTO

Liked By: penpen, Ekachaiyan

ความทุกข์ ความเศร้า โลกมีให้เราเข้าใจ
คนทะโมน
*

ด้วยมือสองของฉันนี้ปฐพีจะอร่ามด้วยความฝัน

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 03:32:48 PM »

ราคาประเมิืนของสำนักงานที่ดิน ให้เกณฑ์เดียวกันทั่วประเทศ
ราคาต่อไร่ขึ้นอยู่กับว่าที่ดินคุณอยุ่ใน Zoneไหน (เวลาเขาทำประเมิน เขาจะเปิดพิมพ์เขียวนี้ขึ้นมาเลยเพื่อเทียบหา Zone) 
ราคาเท่าไหร่ ไม่พอยังมาแยกคิดว่าถ้าติดถนน ลึกไม่เกินกี่เมตร ยาวเท่าไหร่
ราคาเท่าไหร่ แ้ล้วส่วนที่ไ่ม่ติดถนนก็อีกราคา  แต่ถ้าเจ้าหน้าที่คิดตามราคาประเมินเกณฑ์ปัจจุบัน
(ปรับปรุงล่าสุด 2 ปีที่แล้วถ้าจำไม่ผิด) เชื่อว่าที่ส่วนมากที่เราซื้อขาย จะสูงกว่าราคาประเมินมากๆๆ เพราะที่ประเมินไว้
เฉพาะที่ดินจริงๆ ไม่ได้ประเมินทรัพย์สินบนดิน เวลาเสียค่าธรรมเนียมเสียตามราคาประเมิืน ไม่ได้เอาตาที่ซื้อขายจริง
ก็ไม่เสียเปรียบ  ยกเว้นเจอเจ้าหน้าที่ทุจริต อยากได้ใต้โต๊ะอย่างกรณีคุณ AUTO แกล้งบอกว่าราคาประเมินสูงลิบ
ถ้าเป็นญาติคุณ AUTO คิดว่าเข้าพบหัวหน้า หรือ หน่วยงานต้นสังกัดดีกว่า สังคมเลวร้าย เพราะเราคิดว่าจ่ายๆให้จบๆ
ข้าราชการแบบนี้ต้องได้รับบทเรียน

ความทุกข์ ความเศร้า โลกมีให้เราเข้าใจ
chawdin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 10:44:49 AM »

เคยได้ยินหลายคนบ่นมาเหมือนกันครับกับปัญหาการบริการของเจ้าหน้าที่ ซึ่ง(ส่วนใหญ่)มักเอารัดเอาเปรียบประชาชน
ผมอยากจะรู้จริง ๆ ว่าคน (หรือเปล่านะ) พวกนี้เขาทำกันได้ยังไง ทำงานมีเงินเดือนไม่พอเลี้ยงครอบครัว (เมียน้อย)
จนต้องมาหารายได้เสริม (แบบเฮี้ย ๆ ) คน (หรือเปล่านะ) พวกนี้ยิ่งนับวันยิ่งได้ใจ ยิ่งไม่มีใครทำอะไรยิ่งลำพอง
หากมีผู้ร้องเรียนพฤติกรรมของเจ้าหน้าที่ที่มีพฤติกรรมดังกล่าว (เล่นจนได้ออกจากงาน) ผมคิดว่าอย่างน้อยเขาคงกลัวๆ บ้าง
ก่อนที่จะกล้าทำสิ่งที่ผิดจรรยาบรรณ (เรียกใต้โต๊ะ)

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ ขณะที่เราติดต่อกับเจ้าหน้าที่ เราควรมีการบันทึกเสียงไว้ด้วย เผื่อมีอะไรไม่ชอบมาพากล
เราจะได้มีหลักฐานเอาผิดเจ้าหน้าที่คนดังกล่าวที่มีพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสม (หากกฎหมายยังศักดิ์สิทธิ์)  โกรธ โกรธ โกรธ

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ ถือเสียว่าปางก่อนเราเคยทำเขา มาวันนี้เขามาเอาคืน (จะได้ไม่รู้สึกแย่  ยิ้มกว้างๆ)
เดี๋ยวผลกรรมที่เขาทำไว้จะตกอยู่กับตัวเขาเอง  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
คนทะโมน
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:07:31 AM »

เคยได้ยินหลายคนบ่นมาเหมือนกันครับกับปัญหาการบริการของเจ้าหน้าที่ ซึ่ง(ส่วนใหญ่)มักเอารัดเอาเปรียบประชาชน
ผมอยากจะรู้จริง ๆ ว่าคน (หรือเปล่านะ) พวกนี้เขาทำกันได้ยังไง ทำงานมีเงินเดือนไม่พอเลี้ยงครอบครัว (เมียน้อย)
จนต้องมาหารายได้เสริม (แบบเฮี้ย ๆ ) คน (หรือเปล่านะ) พวกนี้ยิ่งนับวันยิ่งได้ใจ ยิ่งไม่มีใครทำอะไรยิ่งลำพอง
หากมีผู้ร้องเรียนพฤติกรรมของเจ้าหน้าที่ที่มีพฤติกรรมดังกล่าว (เล่นจนได้ออกจากงาน) ผมคิดว่าอย่างน้อยเขาคงกลัวๆ บ้าง
ก่อนที่จะกล้าทำสิ่งที่ผิดจรรยาบรรณ (เรียกใต้โต๊ะ)

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ ขณะที่เราติดต่อกับเจ้าหน้าที่ เราควรมีการบันทึกเสียงไว้ด้วย เผื่อมีอะไรไม่ชอบมาพากล
เราจะได้มีหลักฐานเอาผิดเจ้าหน้าที่คนดังกล่าวที่มีพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสม (หากกฎหมายยังศักดิ์สิทธิ์)  โกรธ โกรธ โกรธ

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ ถือเสียว่าปางก่อนเราเคยทำเขา มาวันนี้เขามาเอาคืน (จะได้ไม่รู้สึกแย่  ยิ้มกว้างๆ)
เดี๋ยวผลกรรมที่เขาทำไว้จะตกอยู่กับตัวเขาเอง  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ยังมีชาวดินดีๆที่ยังไม่เห็นด้วยการทุจริตคอรัปชั่นอยู่
เหมือนคุณชาวดินว่า ถ้าเราในฐานะคนติดต่อยังอยากใ้ห้เรื่องง่าย
จ่ายๆไปเหอะ จะได้เสร็จเร็ว ปัญหาคอรัปชั่นไม่มีทางหมดไปได้
คนที่รู้ว่าอะไรถูก อะไรผิด  แต่ไม่ยอมทำอะไรสักอย่าง คนนั้นเรียกว่า ....

amsuthon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:15:58 AM »

ผมซื้อที่ดิน ที่สุพรรณ เขตอำเภอเมือง เจ้าหน้าที่แนะนำ ให้บริการดีมาก เพราะส่วนใหญ่ก็คนเก่าๆ แก่ๆ ทั้งน้าน คุณลุง คุณป้าใจดี ทั้งน้านครับ

Liked By: Ekachaiyan
Auto.
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 02:26:13 PM »

ผมเล่าต่ออีกนิดนึงนะครับ 

วันนั้นอาผมไปกับน้องชายผม   ลางานจากที่ร้านไปเนื่องจากเรายุ่งมาก ต้องการให้เสร็จในวันเดียว   ผมไม่ได้ไปด้วยเพราะต้องอยุ่เผ้าร้าน  ทีแรกก็กะว่าจะไปด้วยนั่นแหละ       ตอนที่พนักงานที่ดินบอกราคาประเมินมานั้นเราก็ไม่ได้คิดว่าจะเป็นแบบนี้ เพราะไม่เคยสืบราคาประเมินมาก่อน
ผมเชื่อว่าทุกคนที่ไปที่ดินเพื่อโอน  ต้องการให้จบวันเดียว ไม่อยากโดนแกล้ว ไม่อยากให้เสียเวลามาวันหลัง 
เมื่อโดนเรียกก็ต้องจ่ายเท่าที่จ่ายได้   เพื่ออยากให้เรื่องจบในวันนั้น    ส่วนคนขายก็ต้องการจบในวันนั้นเช่นกัน  ถ้ามีปัยหามันก็ซื้อขายไมได้
เนื่องจากที่ดินคนขายให้อาผมซื้อเป็นคนแรก    มีคนรอซื้ออีก 2-3 รายต่อจากอาผม
แน่นอนในวินาทีนั้น ทุกคนอาจต้องยอมจ่ายเหมือนที่อาผมต้องยอมก็ได้   

ผมมาคุยกับคนรู้จักให้ฟัง เขาบอกว่าจะช่วยเรื่องสืบเรื่องราคาประเมินที่ดินตรงนั้นให้ ว่าราคาจริงมันเท่าไหร่กันแน่   เพื่อเป็นข้อมูลในอนาคต
จะได้เป็นบรรทัดฐานให้เรา   ไม่ใช่เจ้าหน้าที่บอกอะไรมาแล้วเราไม่มีข้อมูลก็ต้องเป็นหยื่อเขาอีก

คนทะโมน
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 05:48:50 PM »

พอดีกรณีคนทะโมน โอนที่ดินมรดกเลยไม่มีปัญหา
คือเราทราบราคาประเมิน พร้อมค่าโอนเรียบร้อย (ค่าธรรมเนียมอัตราร้อยละจะถูกว่าซื้อขายมาก)
 ก่อนจะโอนคะ เพราะทำเรื่องแบ่งแยกโฉนดก่อน วันที่ทำเสร็จก็ไปขอทราบราคาประเมินคร่าวๆก่อน
เพื่อเตรียมเงินมาวันโอนให้ครบถ้วน
 นี้เป็นกรณีตัวอย่างคะ ก่อนโอนจริง ควรให้เขาประเมินที่ิดินล่วงหน้าก่อน อาจจะบอกว่าขอราคา
ประเมินเพื่อทำุธุรกรรรม  (ไม่ควรบอกว่าจะซื้อขาย เป็นช่องให้เขาทุจริตได้) ไม่นานคะ ไม่เกินชั่วโมง

lookpu99
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 08:16:15 PM »

ได้ยินว่าเจอกรณีแบบนี้ ก็เพลียใจแทน

เจ้าหน้าที่ดี ก็มี ที่เลวก็มาก
ต้องรู้เท่าทัน
ถ้าจำไม่ผิดราคาประเมินที่ดินราชการ สามารถหาได้จากเว็บกรมธนารักษ์
เลือกจังหวัด และตำบล หรือบริเวณที่ที่ดินตั้งอยู่
แล้วคูณจำนวนไร่ ลองหาดูนะคะ

ที่นี่ ถ้าราคาที่เจ้าหน้าที่ที่ดินคำนวณมันสูงกว่าเยอะ คงต้องทำอะไรสักอย่าง
หากไม่ต้องการเสียเวลางานไปกรมที่ดิน ซึ่งก็ไม่รู้จะได้รับความร่วมมือหรือไม่
อาจต้องเขียนจม. ถึงอธิบดีกรมที่ดิน และสำเนาอีกฉบับถึงเจ้าพนักงานที่ดินที่คุณ Auto ไป ว่าเกิดอะไรขึ้น แล้วขอให้ชี้แจงกลับเป็นลายลักษณ์อักษร

Liked By: Tommy_LA, jaugust14
Auto.
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 11:04:07 AM »

ขอบคุณคุณ lookpu99  ครับ จะได้ใช้เป็นแนวทางอ้างอิงในการซื้อที่ดินต่อไป

Liked By: lookpu99
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์