ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 96   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง มีคุณประโยขน์นานาสำหรับการเกษตรจริงหรือ  (อ่าน 338413 ครั้ง)
Sanya_Sr
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 02:47:38 PM »

เริ่มจะทำสวนผักผลไม้นะคะ
กรุณาแนะนำด้วยนะคะ
สนใจไม่ทราบต้องทำอย่างไรคะ อยากได้สักขวดมาทดลองขยายเชื้อ
atch_39009pim@yahoo.com

รายละเอียดส่งให้ทางข้อความคับ ไม่ยุ่งยาก ลองไปทดลองดูคับผมว่าได้ผลไม่แพ้น้ำหมักชนิดไหนๆ
แถมยังมีคุณสมบัติเด่นอีกหลายด้านมาก  ผลิตภัณฑ์ที่โหมโฆษณาขายแพงๆกัน ประเภทนาโน พลัส ซุปเปอร์ต่างๆ ฯลฯ หรือยอดปุ๋ยทั้งหลายอาจใช้จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงนี้นี้เป็นส่วนประกอบก้อเป็นได้   ทดลองใช้ดูจะได้คำตอบด้วยตัวเอง ผมเองก้อยังต้องศึกษาและค้นคว้าไปเรื่อยๆเช่นกันครับ
ชอให้ประสพความสำเร็จในการทำสวนเร็ววันน่ะครับ ยิ้มเท่ห์

phoosalo
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 02:52:15 PM »

เริ่มจะทำสวนผักผลไม้นะคะ
กรุณาแนะนำด้วยนะคะ
สนใจไม่ทราบต้องทำอย่างไรคะ อยากได้สักขวดมาทดลองขยายเชื้อ
atch_39009pim@yahoo.com

รายละเอียดส่งให้ทางข้อความคับ ไม่ยุ่งยาก ลองไปทดลองดูคับผมว่าได้ผลไม่แพ้น้ำหมักชนิดไหนๆ
แถมยังมีคุณสมบัติเด่นอีกหลายด้านมาก  ผลิตภัณฑ์ที่โหมโฆษณาขายแพงๆกัน ประเภทนาโน พลัส ซุปเปอร์ต่างๆ ฯลฯ หรือยอดปุ๋ยทั้งหลายอาจใช้จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงนี้นี้เป็นส่วนประกอบก้อเป็นได้   ทดลองใช้ดูจะได้คำตอบด้วยตัวเอง ผมเองก้อยังต้องศึกษาและค้นคว้าไปเรื่อยๆเช่นกันครับ
ชอให้ประสพความสำเร็จในการทำสวนเร็ววันน่ะครับ ยิ้มเท่ห์
Sanya_Sr
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 08:01:25 AM »

การทดลองใช้บำบัดน้ำเสียเป็นนัำทิ้งจากครัวเรือนครับ  โดยเห็นผลภายในวันเดียวน้ำเสียที่ขุ่นดำจนมองไม่เห็นก้นคลอง กลับมาใสแจ๋วได้
   ถาพแรกใส่ไปที่บริเวณกลางคลองระบาย  โดยน้ำเสียนี้ไหลจากด้านซ้ายไปขวา    ปรากฎว่าวันเดียวน้ำเสียในคลองแบ่งเป็น ๒ แบบ   ด้านซ้ายยังดำเสียเหมือนเดิม  ส่วนด้านขวาใสแจ๋วเลย

ภาพ ๒  
ถ่ายให้เห็นชัดๆถึงการย่อยสลายอินทรีย์วัตถุ และสารต่างๆที่อยู่ในน้ำใสนั้น  ในภาพจะเห็นว่าต้นหญ้าที่แช่อยู่ในน้ำกำลังถูกย่อยสลายให้เปื่อยยุ่ย ลักษณะเป็นขุ่ยๆสีขาว

หลายท่านมีข้อสงสัยและอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม ขอเบอร์ติดต่อมา  ยินดีครับสอบถามได้ที่เบอร์นี้คับ 082-4782936 (Dtac) สัญญา ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2014, 10:45:59 AM โดย Sanya_Sr » บันทึกการเข้า
Sanya_Sr
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 02:34:08 PM »

ท่านใดสนใจเรื่อง จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง
อยากรู้ที่มาที่ไป คุณประโยชน์ การนำไปใช้  ต้องเข้าชมเวบด้านล่างนี้ครับ ครบถ้วนเลย  อายจัง

รู้จักจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง.flv

อธิบายได้แจ่มชัดมากครับ อายจัง
rakjung
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 08:20:48 PM »

ภาพ ๓-๔ เป็นต้นมะนาวที่โตแล้วในวงบ่ออยู่ในสวน ให้สังเกตุที่ใบบนๆจะโตขึ้นมากครับ ๔ วัน หลังการใช้จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงร่วมกับน้ำหมักชีวภาพ

อีกประการหนึ่งคือ ผมเองเวลาใช้ปุ๋ยเคมี ไม่ว่าสูตรเสมอ ตัวหน้า หรือตัวหลัง ใส่ไปแล้วสังเกตุดูใบก้อเป็นอย่างเดิมแบบปกติไม่ได้ใหญ่โตเหมือนแบบข้างบนเลย
             ทำให้ได้ข้อคิดว่า เราสามารถลดการใช้ปุ๋ยเคมีลงได้ หรืออาจถึงขั้นไม่ใช้เลย  หันมาใช้ปุ๋ยคอก ปุ๋ยหมัก ปุ๋ยชีวภาพ-น้ำหมัก สารสมุนไพรไล่แมลง รวมถึงจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงแบบนี้เข้าช่วย  ซึ่งผลที่ได้นอกจากเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ดินไม่เสีย และสุขภาพดีโดยไม่ต้องใช้เคมีแล้ว  ยังเป็นการประหยัดเงินค่าปุ๋ยและสารเคมีต่างๆได้อีกมากด้วยครับ    ยิ้มเท่ห์

น่าสนใจมากๆครับ จุลินทรีย์ ตัวนี้

เคยมีใครนำมาทดลองกับผักหวาน บ้างหรือยังครับ

ผมขอมาทดสอบหน่อยครับ
toshiro
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 08:45:24 PM »

สนใจเหมือนกันครับ ขอมาทดลองบ้างได้ไหมครับ ซัก 1 ขวดครับ
Sanya_Sr
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 09:11:27 PM »

น่าสนใจมากๆครับ จุลินทรีย์ ตัวนี้

เคยมีใครนำมาทดลองกับผักหวาน บ้างหรือยังครับ

ผมขอมาทดสอบหน่อยครับ  

น่าทดลองครับมะนาวยังใบงามเลย  ผมเคยใช้กับแตงกวา ใหญ่ทั้งใบทั้งลูกเลย

สนใจเหมือนกันครับ ขอมาทดลองบ้างได้ไหมครับ ซัก 1 ขวดครับ

รายละเอียดและการส่ง  ผมแจ้งทางขัอความให้แล้วครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2014, 09:17:51 PM โดย Sanya_Sr » บันทึกการเข้า
Sanya_Sr
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 12:11:18 PM »

เชื้อจุลินทรีย์ส้งเคราะห์แสงเตรียมขยาย

ขยายเพิ่มแล้วนำไปตากแดด อีก ๑๐ วันรู้ผล
Sanya_Sr
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 03:54:48 PM »

มีเพื่อนสมาชิกถามมา ผมเห็นว่าเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆอีกหลายท่านที่สนใจ เลยขออนุญาตนำมาตอบทางนี่ครับ  ยิ้มเท่ห์

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนนะครับผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ ไม่ใช่นักวิชาการ เป็นเกษตรกรเหมือนกับพี่น้องทั้งหลาย ความรู้เพียง มัธยมต้น
 ทำสวนมะนาวนอกฤดูนิดหน่อย มีความรู้ด้านปลูกผักบ้างส่วนหนึ่งคิอไม่อยากใช้สารเคมี ยาฆ่าแมลงใดๆตอนนี้ผักผมปลูกใช้เพียงปุ๋ยเคมีรองพื้นก่อนปลูกนิดหน่อยเท่านั้นเอง ผักส่วนใหย่ทำไม่เยอะ ไว้กินเอง เหลือแจกแล้วค่อยขาย ที่อยากนำจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง มาเผยแพร่การใช้เพราะทดลองมาหลายอย่างแล้วได้ผลดี โดยเฉพาะผักที่ปลูกรสชาด หวาน กรอบ สด คนล่ะเรื่องกับที่ขายในท้องตลาดเลยครับ

แถมยังลดการใช้ปุ๋ยเคมีได้มาก เหลือเพียง ไม่ถึง ๕ เปอร์เซนต์ของที่เคยใช้พืซผักที่ปลูกรามถึงมะนาวก้อมีพํฒนาการที่ดี อาจงอกงามมากกว่าการใช้ปุ๋ยเคมีด้วยซ้ำไป (ผมใช้ปุ๋ยคอก ปุ่ยหมัก น้ำหมักชีวภาพและ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง) จึงอยากให้ท่านที่สนใจได้เข้ามาลองใช้ ลองศึกษากันดู  ยิงฟันยิ้ม

คำถาม
ครับ พอเข้าใจแล้ว อ่านแล้วผสมกันสนุกเลย แต่จุลิทนทรีย์พวกนี้ ยื่งเราขยายเยอะ ก็ยิ่งอ่อนแอไปเรื่อยๆ ทางที่ดีเราขยาย 3-4 รุ่น ก็ซื้็อหัวเชื้อเพิ่มดีกว่าใช่มั้ยครับ ขอถามต่อนะครับ
1.สีที่สมบูรณ์ ต้องเป็นสีแดงๆเข้มๆใช่มั้ยครับ
ตอบ  สีที่เราเห็นคือตัวของจุลินทรีย์นั้นเอง ปกติสายพันธุ์ที่นิยมนำมาใช้กันเพราะมีจุดเด่นมากคือ สายพันธุ์ที่มีสีแดง-ม่วงแดง  เมื่อเราเพาะเชื้อจะเริ่มขยายขึ้นมากจากอาหารที่เราเลี้ยง สีเข้มมากน้อยส่วนหนึ่งคือสีของสายพันธุ์ และจำนวนที่มีอยู่ หากสีเข้มแดงออกม่วงมากๆแสดงว่าเชื้อเจริญขยายตัวได้มากซึ่งตัวแปรสำคัญมาจากลักษณะของอาหารที่ใช้เลี้ยงด้วย
2.จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง ดีที่สุดคือใส่ลงดินลงราก ใช่มั้ยครับ(ผมดูจากคลิปในยูทูป )
ตอบ ควรใส่ทั้งแบบรดคือ ที่โดนต้น-ปลายราก เพื่อให้รากเพิ่มประสิทธิภาพในการนำสารอาหารไปใช้ รวมถึงยังเป้นการยับยั้งและการป้องกันโรคที่เกิดจากเชื้อรา บ่อเกิดของเชื้อโรคที่ทำให้รากเน่าด้วย ส่วนการพ่น(ก่อน 0900 ในตอนเช้าเป็นช่วงที่ปากใบเปิด)พืซจะสามารถนำธาตุอาหารไปใช้ได้ทันที ที่ผมทดลองมาหลังการพ่น ๓-๔ วันใบพืชจะโตขึ้นมากๆผิดหู ผิดตา เห็นได้จะๆกันเลย
3.จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง คุณสมบัติมันเหมือน EM หรือ จุลินทรีย์ที่เราทำน้ำหมักมั้ยครับ เช่น เราจะทำน้ำหมักพืชหรือผลไม้ ไม่ต้องไปซื้อ EM ใช้ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงแทนก็ได้
ตอบ ท่านเข้าใจถูกครึ่งเดียวครับ คือคุณสมบัติทั่วไปเหมือน EM หรือ จุลินทรีย์ที่เราทำน้ำหมักใช่ครับ ที่ผมตอบแบบนี้คือในแง่ที่เป็นจุลินทรีย์ฝ่ายดีหรือที่เป็นประโยชน์ต่อพืชและสัตว์ครับ  ส่วนจุลินทรีย์ที่เราทำน้ำหมักพืชหรือผลไม้นั้นจะมีคุณลักษณะที่ให้ผลดีกับพืชนั้นแตกต่างกันไปครับ  การนำมาใช้งานจึงควรใช้จุลินทรีย์หลายๆอย่างมาเสริมกัน ที่ผมใช้ผมใช้ร่วมกันอยู่   ส่วน EM นั้นเป็นจุลินทรีย์ฝ่ายดีอีกกลุ่มหนึ่งที่ชาวญี่ปุ่นได้ค้นคว้ากันมาใช้กับพืชมานานนับหลายสิบปี  นอกจากนี้ยังมีจุลินทรีย์ท้องถิ่นอีกซึ่งน่าสนใจเช่นเดียวกัน ยิ้ม
Sanya_Sr
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 04:39:48 PM »

ขออนุญาตผู้ที่ทำการวิจัยไว้ เอาผลวิจัยมาฝากกันครับ

เป็นการนำเอาจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง(ซึ่งใช้ตัวย่อว่า PSB) ไปใช้ประโยชน์ด้านต่างๆ

เนื่องจากว่าเป็นไฟล์ประเภท PDF ผมตัดมาเป็นท่อนๆ ภาพเลยซ้ำบาง ใหญ่เล็กบ้าง

Sanya_Sr
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 04:46:46 PM »

จะทยอยลงให้ไปเรื่อยๆนะครับ ตามเวลาที่มี ยิ้มเท่ห์

Sanya_Sr
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 05:54:09 PM »

อายจัง
Sanya_Sr
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 06:40:02 PM »

Sanya_Sr
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:24:59 PM »

เพื่อนๆพอจะเห็นประสิทธิภาพของเหล่าจุลินทรียืตัวจิ๋วๆๆ เหล่านี้บ้างหรือยังครับ
 ยังมาไม่ถึงครึ่งเรื่องนะครับ สำหรับ ซีรีย์นี้ จะทยอยลงให้เรื่อยๆคับจนจบ

ผมติดตามเรื่องนี้มาได้เกือบสิบเดือนแล้ว  หากนับเรื่องทำน้ำหมักต่างๆด้วยก้อ ปีกว่าแล้วครับ
 อดนึกแปลกใจไม่ได้ว่า จุลินทรีย์ตัวจิ๋วๆๆ ที่เป็นผู้ช่วยเรานี้ ไม่ว่าจะเป็น EM น้ำหมักชีวภาพ  จุลินทรีย์ท้องถิ่นต่างๆ อีกมาก
 ทำงานแทนเราแทบ ๒๔ ชม.โดยเฉพาะการแก้ปัญหาเรื่องดิน การสร้างแร่ธาตุอาหารต่างๆนานา ทำให้ดินมีชีวิต
ให้เราคุณประโยชน์มากมายก้อว่าได้
แต่ทำไมเกษตรกรบ้านเราถึงไม่ค่อยตื่นตัว นำใช้กันเลย ทั้งที่สื่อต่างๆก้อเสนอกันมากมายให้เห็นข้อดีของเกษตรอินทรีย์
         หนทางนี้เป็นหนทางลดต้นทุนการผลิต ดินเราก้อไม่เสียมีแต่จะดีขึ้นเรื่อยๆ การใช้ปุ๋ยเคมี และสารเคมีต่างๆนั้น
ไม่ว่าจะเป็นยาฆ่าแมลงหรือยาฆ่าหญ้า ล้วนแล้วแต่ทำร้ายดินของเราและทำลายสุขภาพเราและผู้คนรอบทั้งสิ้น
มาช่วยกันหาคำตอบ  พิสูจน์ และชี้ช่องทางเดินให้เพื่อนๆ และพี่น้องของเรากันครับ   

ยิ้มเท่ห์

darin
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:57:30 PM »

ยอดเยี่ยมจริงๆเลยค่ะ นับถือ ยิ้มเท่ห์ ดาเคยเจอรายละเอียดเจ้าตัวจิ๋วนี้จากยูทูปเหมือนกัน เห็นว่าสามารถช่วยให้รากของพืชหาอาหารและตรึงไนโตรเจนได้คลายกับพืชตระกูลถั่วเลย แต่ก็ไม่เคยพิสูจน์สักที (ไม่รู้จะไปหาที่ไหน) ไม่เคยเห็นมีใครให้รายละเอียดแจ่มๆสักทีจนชวนให้คิดว่าเป็นของหายาก แถมอาหารเลี้ยงเชื้ออีก ดาเคยโทรไปสั่งซื้อจากที่แห่งหนึ่ง แต่จนป่านนี้ยังไม่ได้ของ พอถามเกี่ยวกับการขยายเชื้อ เค้าก็ตอบว่าต้องซื้ออาหารเลี้ยงเชื้อจากเค้า ดาเข้าใจเค้าค่ะถึงจะเป็นธุรกิจแต่ก็ยังมีผลดีต่อเกษตรกรอยู่ดี ไม่ใช่มุ่งเอาเปรียบเกษตรเพียงอย่างเดียว ยังไงก็ยังเป็นแบบน้ำพึ่งเรืออเสือพึ่งป่า แต่สำหรับคุณสัญญานี่ดานับถือค่ะ
ขอตามศึกษาข้อมูลด้วยคนนะคะ ยิ้มเท่ห์
Sanya_Sr
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 09:24:43 PM »

ยอดเยี่ยมจริงๆเลยค่ะ นับถือ ยิ้มเท่ห์ ดาเคยเจอรายละเอียดเจ้าตัวจิ๋วนี้จากยูทูปเหมือนกัน เห็นว่าสามารถช่วยให้รากของพืชหาอาหารและตรึงไนโตรเจนได้คลายกับพืชตระกูลถั่วเลย แต่ก็ไม่เคยพิสูจน์สักที (ไม่รู้จะไปหาที่ไหน) ไม่เคยเห็นมีใครให้รายละเอียดแจ่มๆสักทีจนชวนให้คิดว่าเป็นของหายาก แถมอาหารเลี้ยงเชื้ออีก ดาเคยโทรไปสั่งซื้อจากที่แห่งหนึ่ง แต่จนป่านนี้ยังไม่ได้ของ พอถามเกี่ยวกับการขยายเชื้อ เค้าก็ตอบว่าต้องซื้ออาหารเลี้ยงเชื้อจากเค้า ดาเข้าใจเค้าค่ะถึงจะเป็นธุรกิจแต่ก็ยังมีผลดีต่อเกษตรกรอยู่ดี ไม่ใช่มุ่งเอาเปรียบเกษตรเพียงอย่างเดียว ยังไงก็ยังเป็นแบบน้ำพึ่งเรืออเสือพึ่งป่า แต่สำหรับคุณสัญญานี่ดานับถือค่ะ
ขอตามศึกษาข้อมูลด้วยคนนะคะ ยิ้มเท่ห์

ยินดีครับผม ขอต้อนรับหญิงเหล็กแห่งที่ราบสูงสู่ใลกตัวจิ๋วด้วยความเคารพครับ ยิ้มเท่ห์   อายจัง
เชิญมาร่วมกันทดลอง ค้นคว้าศึกษากันไป  ทุกสิ่งหลายๆอย่างโดยเฉพาะด้านเกษตรต้องทดลองทำดูแล้วศึกษาถึงจะรู้จริงครับ
ผมเองไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญนะ แต่ขอทดลองและพิสูจน์กันดูก่อน   มาช่วยกันศึกษาต่อไปครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 96   ขึ้นบน
  พิมพ์