หน้า: 1 ... 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 [98] 99   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง มีคุณประโยขน์นานาสำหรับการเกษตรจริงหรือ  (อ่าน 387789 ครั้ง)
yaow_kaset
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1552 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 05:19:12 PM »

ได้จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงมา 1 ขวดจากที่ทำงาน พยายามจะขยายพันธุ์แต่ไม่ยอมแดง  ไม่อยากทิ้ง เลยเอาผสมน้ำสัดส่วนเท่าไรไม่รู้ รดต้นไม้ และพริกขี้หนู
ต้นทางซ้ายประมาณ 10 วัน  แล้วซื้ออีกต้นทางขวา มาเปรียบเทียบ

Liked By: kru mos, kitti minburi

lovemomdadforever
*

« ตอบ #1553 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 10:23:31 PM »

การใช้ Spotlight LED 30 วัตต์ ***ไม่พึ่งแสงแดด***
ใช้เวลา 2 วัน กว่า ๆๆๆ (60 ชั่วโมง) เก็บผลผลิตแล้วครับ 555+

สูตรเพาะขยาย... “ถัง 20 ลิตร” ...ที่ผมใช้ครับ
***หัวเชื้อ 1 ลิตร***
+ ไข่ไก่เบอร์กลาง 4 ฟอง (หรือ...ไข่ไก่ 16 ช้อนโต๊ะ) + ผงชูรส 16 ช้อนโต๊ะ
+ เติมน้ำให้ได้ 20 ลิตร + คนให้เข้ากัน

+++อายุ 12 ขั่วโมง ,24 ชั่วโมง ,36 ชั่วโมง ตามลำดับ+++

ขอความกรุณาแชร์ต่อไปเรื่อย ๆๆๆ ครับ (ไม่ต้องให้ Credit ผมนะครับ)
วิธีการนี้สามารถทำได้สำเร็จทุกครั้ง 100% โอกาสเสียแทบไม่มี (จริง ๆๆๆ อยากจะพูดว่า "ไม่มี" ด้วยซ้ำครับ)
ไม่เชื่อ... ต้อง !!! พิสูจน์ !!! ครับ

“...ใช้ถังสะดวกกว่าจริง ๆๆๆ เอาทุกอย่างผสมรวม ๆๆๆ กัน คนให้เข้ากัน
เวลาทำความสะอาดก็ง่าย ซื้อถังครั้งเดียวใช้ได้นานมาก ๆๆๆ ครับ
แต่... ขวด 6 ลิตร ถ้าเราจะทำปริมาณมาก ๆๆๆ ก็ต้องหามาหลายใบ
เวลาทำต้องมาค่อย ๆๆๆ แบ่งอาหาร แบ่งหัวเชื้อ ใส่ทีละขวด แล้วทำความสะอาดก็ยากครับ...”

“...ค่าไฟ Spotlight LED 30 วัตต์ เปิด 24 ชม 30 วัน ประมาณหนึ่งร้อยกว่าบาทครับ
แต่เราไม่ได้เปิดทุกวัน แค่ 3-4 วันก็แดงเข้ม แล้วเราก็ค่อยปิด
เชื้อที่แดงแล้วเก็บได้อย่างน้อย 2-3 เดือนเลย แต่ส่วนมากเค้าเก็บกันเป็นปีเลยครับ...”

“...อาหารเลี้ยงเชื้อ ผมไม่ได้ใส่... น้ำปลา/ซอสถั่วเหลือง แล้วครับ
คิดว่า... น้ำปลา/ซอสถั่วเหลือง ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว สามารถใช้เป็นอาหารได้
(ปล.ผมสังเกตุจาก ปุ๋ยหมักปลา ปุ๋ยหมักถั่วเหลือง พวกนี้จะมี ไนโตรเจนสูง ครับ)
แต่... ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว ไม่สามารถย่อยไข่เป็นอาหารได้ครับ...”

“...ถ้ามีปัญหาเรื่อง ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว อยากทำให้เชื้อบริสุทธิ์ไม่ปนเปื้อน ไม่ต้องหาหัวเชื้อใหม่ครับ
ใช้สูตรอาหาร ไข่ + ผงชูรส ครับ  เพาะขยายเรื่อย ๆๆๆ 2-3 รุ่น ก็ไม่เห็น ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว แล้วครับ
เชื้อจะค่อย ๆๆๆ บริสุทธิ์มากขึ้นเรื่อย ๆๆๆ ครับ...”

“...รุ่นที่ 1 (บน) เปรียบเทียบ รุ่นที่ 2 (ล่าง)
การปนเปื้อนลดลง สังเกตุจาก... รุ่นที่ 2 สีแดงสดใสกว่า รุ่นที่ 1 อย่างชัดเจนครับ
หัวเชื้อ = ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว ปะปน
อาหารเลี้ยงเชื้อ = ไข่ + ผงชูรส...”

Liked By: kitti minburi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2017, 06:58:39 PM โดย lovemomdadforever » บันทึกการเข้า
kitti minburi
*

« ตอบ #1554 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 05:22:13 PM »

การใช้ Spotlight LED 30 วัตต์ ***ไม่พีึ่งแสงแดด***
ใช้เวลา 2 วัน กว่า ๆๆๆ (60 ชั่วโมง) เก็บผลผลิตแล้วครับ 555+

สูตรเพาะขยาย... “ถัง 20 ลิตร” ...ที่ผมใช้ครับ
***หัวเชื้อ 1 ลิตร***
+ ไข่ไก่เบอร์กลาง 4 ฟอง (หรือ...ไข่ไก่ 16 ช้อนโต๊ะ) + ผงชูรส 16 ช้อนโต๊ะ
+ เติมน้ำให้ได้ 20 ลิตร + คนให้เข้ากัน

+++อายุ 12 ขั่วโมง ,24 ชั่วโมง ,36 ชั่วโมง ตามลำดับ+++

“...อาหารเลี้ยงเชื้อ ผมไม่ได้ใส่... น้ำปลา/ซอสถั่วเหลือง แล้วครับ
คิดว่า... น้ำปลา/ซอสถั่วเหลือง ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว สามารถใช้เป็นอาหารได้
(ปล.ผมสังเกตุจาก ปุ๋ยหมักปลา ปุ๋ยหมักถั่วเหลือง พวกนี้จะมี ไนโตรเจนสูง ครับ)
แต่... ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว ไม่สามารถย่อยไข่เป็นอาหารได้ครับ...”

“...ถ้ามีปัญหาเรื่อง ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว อยากทำให้เชื้อบริสุทธิ์ไม่ปนเปื้อน ไม่ต้องหาหัวเชื้อใหม่ครับ
ใช้สูตรอาหาร ไข่ + ผงชูรส ครับ  เพาะขยายเรื่อย ๆๆๆ 2-3 รุ่น ก็ไม่เห็น ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว แล้วครับ
เชื้อจะค่อย ๆๆๆ บริสุทธิ์มากขึ้นเรื่อย ๆๆๆ ครับ...”

“...ใช้ถังสะดวกกว่าจริง ๆๆๆ เอาทุกอย่างผสมรวม ๆๆๆ กัน คนให้เข้ากัน
เวลาทำความสะอาดก็ง่าย ซื้อถังครั้งเดียวใช้ได้นานมาก ๆๆๆ ครับ
แต่... 6 ลิตร ถ้าเราจะทำปริมาณมาก ๆๆๆ ก็ต้องหามาหลายใบ
เวลาทำต้องมาค่อย ๆๆๆ แบ่งอาหาร แบ่งหัวเชื้อ ใส่ทีละขวด แล้วทำความสะอาดก็ยากครับ...”

“...ค่าไฟ Spotlight LED 30 วัตต์ เปิด 24 ชม 30 วัน ประมาณหนึ่งร้อยกว่าบาทครับ
แต่เราไม่ได้เปิดทุกวัน แค่ 3-4 วันก็แดงเข้ม แล้วเราก็ค่อยปิด
เชื้อที่แดงแล้วเก็บได้อย่างน้อย 2-3 เดือนเลย แต่ส่วนมากเค้าเก็บกันเป็นปีเลยครับ...”

หลอดไฟ ซื้อที่ใหนถึงราคาถูกครับ

Liked By: lovemomdadforever
*

« ตอบ #1555 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 08:04:57 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

อันที่เห็นในรูป ผมซื้อที่ ไทวัสดุ ครับ (30 วัตต์ ราคา 899 บาท ครับ)

จริง ๆๆๆ ซื้อที่ homepro global house ราคาต่างกันไม่เกิน 100-200 บาทครับ

ถ้าของคุณภาพ ราคาไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่นะครับ (ราคาถูกเกิน เช่น ลด 50% ผมไม่กล้าซื้อครับ)

แนะนำให้เลือกแบบที่มี สายไฟ+ปลั๊กตัวผู้ ติดตั้งมาให้เรียบร้อยแล้วครับ (เพราะทำงานเกี่ยวกับน้ำ เพื่อความปลอดภัย ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2017, 03:19:50 PM โดย lovemomdadforever » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1556 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 11:08:53 PM »

ขอบคุณ คุณlovemomdadforever มากเลยครับที่แนะนำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 11:10:25 PM โดย kitti minburi » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1557 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 03:12:54 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2017, 03:20:11 PM โดย kitti minburi » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1558 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 07:21:54 PM »

“...หากไม่มี Spotlight LED อาจใช้หลอดยาว LED แทนก็ได้ครับ
โดยการผสม... หัวเชื้อ + อาหารเลี้ยงเชื้อ ...ให้เข้ากันก่อน
แบ่งใส่ขวด 0.5 ลิตร หลาย ๆๆๆ ขวด นำมาวางเรียงกัน
(ถ้าใช้ขวด 6.0 ลิตร แสงไม่ทั่วถึง จะทำให้แดงช้าครับ)...”

“...เนื่องจาก... ผมเก็บหัวเชื้อวางขวดติด ๆๆๆ กัน
ทำให้ขวดที่อยู่ด้านใน ไม่ได้รับแสง ทำให้...สีซีดจางลงอย่างเห็นได้ชัด
ผมจึงแก้ไขโดยนำขวด 0.5 ลิตร มาวางเรียงกัน
โดยใช้... หลอดยาว LED และ หลอดประหยัดไฟ ให้แสงสว่างแทนครับ...”

+++ผ่านไป 24 ชั่วโมง+++
เริ่มจาก... หัวเชื้อที่มีเก็บไว้ไม่โดนแสงหลายวัน สีซีดจางลงอย่างเห็นได้ชัด
ตอนนี้... สีแดงเข้มกว่า ตอนที่ตักแบ่งออกมาจากถังอีกครับ 555+

“...พอดีช่วงเย็น ผมได้มีโอกาสมานั่งดูขวด 0.5 ลิตร ที่นำมาเรียงให้แสง LED อย่างละเอียด
สังเกตุเห็นบางสิ่งที่สะดุดตา เกี่ยวกับ... "ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว" ครับ

ปกติพอตั้งทิ้งไว้ประมาณ 3-4 ชั่วโมง จะเริ่มสังเกตุเห็น "สาหร่ายเขียว/ตะไคร่น้ำ"
ลอยขึ้นมาบริเวณผิวน้ำ หรือ ตกตะกอนอยู่ที่ก้นขวด
แม้จะเหลือน้อยมาก ๆๆๆ แล้ว แต่ก็ยังสามารถสังเกตุเห็นได้ด้วยตาเปล่า

ชุดที่เรียงกันให้แสงหลอดยาว LED
อุณหภูมิของน้ำในขวด เมื่อจับดูจะรู้สึก...เย็นเป็นปกติ
!!! "ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว" หายเกลี้ยง !!!

ชุดที่เรียงกันให้แสงหลอดประหยัดไฟ
อุณหภูมิของน้ำในขวด เมื่อจับดูจะรู้สึก...อุ่น ๆๆๆ
ยังคงสังเกตุเห็น "ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว" เหมือนเดิม

จริง ๆๆๆ แล้ว ชุดที่เรียงกันให้แสงหลอดยาว LED จะมี "ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว" มากกว่าด้วยซ้ำ
แต่ตอนนี้... !!! หายเกลี้ยง !!! เลยครับ

จึงน่าคิดว่า... นอกจาก อาหาร และ แสงสว่าง
"อุณหภูมิ" ของน้ำ น่าจะมีผลทำให้เกิด "ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว" ครับ...”

“...การขยายแบบแบ่งขวด 0.5 ลิตร สามารถทำเชื้อให้เข้มข้นได้มาก ๆๆๆ เลยครับ
ถ้าไม่สะดวกทำถังใหญ่ ใช้วิธีนี้แทนได้ครับ ที่สำคัญหัวเชื้อเข้มข้นมาก ๆๆๆ ครับ ในระยะเวลาอันสั้น
ตะไคร่น้ำ/สาหร่ายเขียว หายไปด้วยครับ

1. นำขวดเปล่า 6 ลิตร หัวเชื้อ 0.5 ลิตร ไข่ไก่เบอร์กลาง 1 ฟอง (หรือ...4 ช้อนโต๊ะ) ผงชูรส 4 ช้อนโต๊ะ
เขย่าให้ละลายเข้ากัน แล้วเติมน้ำให้ได้ 5 ลิตร (ประมาณไหล่ของขวด 6 ลิตร)

2. นำของเหลวที่เขย่าผสมรวมกันแล้ว มาแบ่งใส่ขวด 0.5 ลิตร
นำมาวางเรียงกัน ให้แสงหลอดยาว LED 24 ชั่วโมง

ปล. จริง ๆๆๆ แล้ว หัวเชื้อ 0.5 ลิตร (1 ขวด) สามารถขยายได้ถึง 10 ลิตร เลยครับ...”

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2017, 12:45:07 PM โดย lovemomdadforever » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1559 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 07:52:51 PM »

ถ้าเปรียบเทียบกัน ผมว่า... การใช้แสงจากหลอดไฟ โอกาสเสียน้อยกว่า การใช้แสงแดด

เพราะเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงเพิ่มจำนวน เมื่อได้รับแสงเท่านั้น

ถ้าเราใช้แสงแดด วันที่แสงแดดน้อย กลางคืนก็ไม่มีแสงแดด

จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง จะเพิ่มจำนวนได้น้อย

เชื้อชนิดอื่นที่ปะปนมา จะเพิ่มจำนวน แย่งชิงพื้นที่ได้ครับ

การใช้แสงจากหลอดไฟ จึงใช้...หัวเชื้อน้อยกว่า...ในปริมาตรของเหลวเท่ากัน

ผมซื้อหลอด LED ยี่ห้อ Elektra 9 Watt ที่ Home Pro ครับ

ใช้หลอด Fluorescent ได้ครับ จะแดงเร็วกว่ามาก ๆๆๆ ครับ ยิ่งค่าความสว่าง (lumens) มาก ยิ่งทำให้แดงเร็วครับ

ที่ผมเลือก LED เพราะ ประหยัดค่าไฟมากกว่า แล้วไม่เกิดความร้อนครับ

เรื่อง "สี" ของ หลอดไฟ ... ผมยังไม่เคยทดลองเลยครับ

สาเหตุที่เลือกใช้ Day Light เพราะชอบโทนสีนี้ครับ

ผมได้ทดลองเปรียบเทียบ ระหว่าง ขวดที่เขย่า กับ ขวดที่ไม่เขย่า

ปรากฏว่า... ขวดที่เขย่าแดงเร็วกว่า

เหตุผล เพราะ อาหารที่เราใช้ทั่วไป คือ ไข่ ครับ ซึ่งเมื่อวางทิ้งไว้ มันจะตกตะกอน

จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง จะหนาแน่นในบริเวณที่มีอาหารเข้มข้นสูง ๆๆๆ ซึ่งก็คือ บริเวณก้นขวด

จริง ๆๆๆ แล้วอาหารที่เข้มข้น ทำให้จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง เพิ่มจำนวนได้อย่างรวดเร็ว

ส่วนสาเหตุที่ ใส่อาหารมากแล้วแดงช้า ก็เพราะ อาหารที่เข้มข้นมาก ๆๆๆ จนเกินไป ทำให้แสงส่องผ่านไม่ทั่วถึงนั่นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2017, 09:35:24 PM โดย lovemomdadforever » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1560 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 01:15:00 PM »

*

« ตอบ #1561 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 01:15:24 PM »

หลอดยาว LED กับ ขวด 1.5 ลิตร

+++อายุ 0 ,1 ,2 ,3 ,4 ,5 ,6 ,7 วัน ตามลำดับ+++

+++แดงไวกว่าใช้แสงแดดมาก ๆๆๆ ครับ+++

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 11:12:30 AM โดย lovemomdadforever » บันทึกการเข้า
PHUEK13
*

« ตอบ #1562 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 01:09:27 PM »

ได้หา psb มาลองใช้ซักพักแล้วอยากมาโชบ้าง

*

« ตอบ #1563 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 06:30:14 AM »

หลอดยาว LED กับ ขวด 1.5 ลิตร

+++อายุ 0 ,1 ,2 ,3 วัน ตามลำดับ+++

+++แดงไวกว่าใช้แสงแดดมาก ๆๆๆ ครับ+++

เร็วดีและสีสวยมากครับ  อัตราส่วน ใข่ ชูรส กับขวด 1.5 ใช้เท่าไีรดีครับ

*

« ตอบ #1564 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 10:29:36 AM »

ผมใช้... ไข่ไก่ กับ ผงชูรส ....สัดส่วนเท่า ๆๆๆ กัน ครับ
ไข่ไก่ 10 มล ต่อ ของเหลว 1 ลิตร
ผงชูรส 10 มล ต่อ ของเหลว 1 ลิตร

ขวด 1.5 ลิตร
หัวเชื้อ 150 มล
ไข่ไก่ 1 ช้อนโต๊ะ
ผงชูรส 1 ช้อนโต๊ะ

ถัง 20 ลิตร
หัวเชื้อ 1 ลิตร
ไข่ไก่ 16 ช้อนโต๊ะ (หรือ...ไข่ไก่เบอร์กลาง 4 ฟอง)
ผงชูรส 16 ช้อนโต๊ะ (หรือ...ถุง 85 กรัม 10 บาท 2 ถุง)

ถัง 60 ลิตร
หัวเชื้อ 3 ลิตร
ไข่ไก่ 40 ช้อนโต๊ะ (หรือ...ไข่ไก่เบอร์กลาง 10 ฟอง)
ผงชูรส 40 ช้อนโต๊ะ (หรือ...ถุง 500 กรัม 49 บาท 1 ถุง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2017, 09:37:48 PM โดย lovemomdadforever » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1565 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 04:13:55 PM »

แจงส่วนผสมละเอียด ดีมากเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

Family Ray
*

« ตอบ #1566 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 11:29:08 AM »

ผมไม่ได้ตามอ่านทุกหน้านะครับ  ออกตัวก่อน
แต่ผมแค่สนใจและอยากจะแบ่งปันครับ ผมหาคนที่จะแจกไม่ได้เลยจำเป็นต้องซื้อ ซึ่งตอนนี้ก็คิดจะแจก และก็ได้แจกไปแล้ว 1 ท่าน ตามนี้ครับ
https://www.facebook.com/family.rraayy
และหากท่านใดสนใจทักในเพจนี้ได้เลยครับยินดีแบ่งปันครับ
ขนาดที่แจกจะประมาณ 250 ซีซี ครับตามวีดีโอนี้เลยครับ
https://www.youtube.com/watch?v=zhk3GZMkoQY
สถานที่จะนัดรับแจก ก็รบกวนติดต่อที่ หน้าเพจ แล้วกันนะครับ แต่ถ้าไม่สามารถมารับได้ด้วยตัวเอง คงต้องส่งพัสดุนะครับช่วยผม 50 บาทสำหรับค่าจัดส่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2017, 11:59:16 AM โดย Family Ray » บันทึกการเข้า
ืnopsee
*

« ตอบ #1567 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 03:56:20 PM »

ขออนุญาตถามหน่อยครับ
หากเราจะผสม
1.  จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง 1 ลิตร
2.  น้ำหมักสมุนไพรไล่แมลงหมักเอง(น้ำส้มควันไม้+เหล้าขาว+ยาสูบ+น้ำส้มสายชู+สมุนไพรอื่น ๆ+น้ำยาล้างจาน) 5-10 ช้อนโต๊ะ
3.  น้ำ 20 ลิตร
นำ 3 อย่างนี้ผสมรวมกันแล้วฉีดพร้อมกันจะได้ไหมครับผมกลัวว่าจุลินทรีย์จะตายไหม เนื่องจากไม่ต้องเสียเวลาฉีดหลายรอบ
หน้า: 1 ... 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 [98] 99   ขึ้นบน
  พิมพ์