ข่าว
หน้า: 1 ... 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 [96] 97   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง มีคุณประโยขน์นานาสำหรับการเกษตรจริงหรือ  (อ่าน 348232 ครั้ง)
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #1520 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 04:08:05 PM »

จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงเป็นสีเขียวแก้ยังไงครับ
ถ้าเขียวแล้วคงไม่ต้องแก้ ทิ้งไปเลยครับ เริ่มขยายใหม่ ส่วนมากถ้าเขียวน่าจะเป็นที่น้ำที่ใช้ในการขยายเชื้อ หรือตัวเชื้อ

แผ่นข้อมูลนี้มาจากเจ้าหน้าที่กรมวิชาการเกษตร ผมก็ทำตามสูตรนี้มาตลอดครับ

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม

a_bkk
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1521 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 06:12:44 AM »

ไม่ต้องเติมครับ ใช้ไปก่อนจนเหลือน้อย ๆ ประมาณ ว่าเทออกมาได้ครึ่งแก้ว แล้วค่อยเติมน้ำเติมไข่ตรับ ที่น่าจะแปลกใจเพิ่มขึ้นคือพอเทออกไปใช้ส่วนนึง ส่วนที่เหลือในขวดจะรู้สึกว่ามันจะเข้มข้นขึ้นเรื่อย ๆ

จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงมีสีเขียวด้วยครับ ไม่ต้องตกใจ สังเกตดูถ้าไม่ใช่ตะไคร่ ก็ใช้ได้ครับ

เมื่อวันหยุดเสาร์อาทิตย์มี่ผ่านมา ผมก็เพิ่งสังเกตว่า ขวดที่เราเทเหลืออยู่ประมาณครึ่งขวด มันขึ้นฝ้าขาว ๆ ในขวดตรงที่ไม่ถูกน้ำ พอเราเขย่ามันลงไปผสม สังเกตว่ามันข้นขึ้น สีเข้มขึ้นมากมาก และมาสังเกตต้นไม้ที่ซื้อมาใหม่เมื่อสัปดาห์ก่อน พอลงกระถางลงดินเสร็จ ผมก็ผสม PSB กับน้ำ รด เป็นน้ำแรก ผลคือ มะเขือเปาะ มะเขือยาว แทงตา ออกมาตามข้อทุกข้อ ส่วนใบเดิมที่มาตั้งแต่แรก ใบเขียวขึ้น และใหญ่ขึ้นมาก ต้นมันสูงคืบกว่า ๆ ใบตอนนี้ใหญ่ กว่าฝ่ามือผมอีก ส่วนพริกไทซีลอน แทงยอดแบบบ้าคลั่ง  มะนาวที่ปลูกไว้นานแล้วไม่ไปหน้ามาหลัง ตอนนี้ยอดพุ่ง ขึ้นมาเยอะมาก ส่วนมะลิลา ปลูกมา 3 ปีไม่เคยได้ชื่นชมดอก ตอนนี้แทงยอดจนเป็นพุ่ม และออกดอกภายในสองสัปดาห์หลังจากรดมัน

กลายเป็นตอนนี้ ผมรดน้ำด้วย PSB เป็นสูตรคือ สัปดาห์แรกจะรดแบบเข้มข้นเล็กน้อย คือประมาณ  1 แก้ว ก็ประมาณ 300 ซีซี ผสมน้ำใส่บัวประมาณ 6 ลิตร พอสัปดาห์ที่ 2 จะลดลงเหลือ ครึ่งแก้ว แล้วใส่ปุ๋ยสูตรเสมอประมาณ กำมือนึง แล้วใส่น้ำเต็มบัวคือประมาณ 6 ลิตร แล้วรดได้ประมาณ 10 ต้น แค่ 2 สัปดาห์ ก็เห็นผลแบบน่าตกใจ

ที่รู้ ๆ ต้น แพรเซี่ยงไฮ้ ชอบมาก ๆ เจ้าน้ำ PSB เพราะผมเพิ่งกลับดิน ตัดต้น แค่สองสัปดาห์ ลำต้นอวบใหญ่ และขึ้นพุ่มเลย ตอนนี้ดอกบานละ เล็กกว่า กุหลาบมอญที่เค้าไว้ร้อยมาลัยนิดนึง จนแฟนเรียก ดาวเรืองน้อยละ
[/quote]

แฮะ แฮะ !!! ช้าไปนิดส์ครับ..หลังจากแบ่งออกมาขยายเพิ่มตามที่คุณทัชแนะนำ (ผสมขวดใหม่หนึ่งขวด และเติมใส่ขวดที่มันไม่เป็นอีกสองขวด..อันนี้ก็ตามสูตรที่คุณทัชเคยแนะนำแหละครับ)..ผมไม่รู้จะทำไง เลยเอาน้ำสะอาดเติมจนเต็มเหมือนเดิมแล้วครับ !!! (อย่างที่เคยบอก ผมเป็นคนต้องซักถามเยอะ ๆ ไม่งั้นมันจะผิดพลาดเวลาลงมือทำครับ ตกโน้นหล่นนี้อยู่ตลอดทุกเรื่องครับ) แต่ผ่านมากสองสามวันแล้วก็ยังสีเหมือนเดิมนะครับ..เดี่ยวว่าจะขยายแกลลอนห้าลิตร (มีแกลลอนห้าลิตรประมาณสิบใบ..โลภครับ อยากได้เยอะ ๆ 555)
     แล้วเดี๋ยวว่าจะทำสุตร หัวเชื้อจากสะระแหน่ตามสูตรคุณ likhit ดูครับ (สะระแหน่มันซื้อง่ายหน่อยครับ)
     ว่าไปแล้วก็รู้สึกเสียดาย !! ก่อนหน้านี้ตอนอยู่บ้านอีกหลังผมปลูกต้นไม้เยอะพอประมาณ ที่คุณทัชพูดถึง ผมปลูกเกือบทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นไม้ดอก ไม้ประดับ พืชสวนครัว แม้แต่ไม้ยืนต้น (ทั้งหมดปลูกในกระถางนะครับ) เช่น ดาหลา กุหลาบ ตอกพุทธหลายชนิด กล้วยไม้ เฟิน ไฮเดรนเยียร์ แพรเซี่ยงไฮ้ ปาล์ม โมก ฯลฯ ไม้ยืนต้น:บีบ อโวคาโด้  ฯลฯ ไม้ชายเลน:ลำแพน ฝาด ฯ พืชสวนครัว:คะน้า กวางตุ้ง ตะไคร้ มะนาว มะกรูด มะเขือเทศ มะเขือเปาะ ฟักข้าว มะม่วงหาว ฯลฯ ทั้งหมดมีทั้งรอดบ้าง ตายบ้าง ขยายได้บ้าง แกรนบ้าง..ให้ผลผลิต แต่ไม่ค่อยงามและสมบูรณ์...อ้อ !! ยกเว้นต้นมะลิ ซึ่งเป็นต้นไม้ที่ผมชอบที่สุด (ปลูกเป็นสิบต้น) สู้กับการปลูกมะลิในกระถางมานานปลายสิบปีตายสะส่วนใหญ่ หลายปีหลังนี้รอดและให้ดอกเป็นประจำครับ ได้เด็ดมาบูชาพระตลอด...ผมใช้แค่ปุ๋ยคอกบ้าง 16 16 16 บ้าง น้ำหมักจุลินทรีย์ตามระยะ ให้น้ำตัดแต่งกิ่ง สำคัญต้องได้แดดมาก ๆ ...งามแค่มะลินี้แหละครับ 555 เสียดายตรงที่ผมพึ่งมาศึกษา PSB จริงจัง...ก่อนนี้ใช้แต่น้ำหมักจุลินทรีย์ เพราะเห็นว่าปลูกได้แต่ไม้ในกระถาง ถ้าศึกษา PSB สะตั้งนานแล้ว..ต้นไม้ที่เคยปลูกคงไม่ตายไปเยอะขนาดนี้ และคงจะงามกว่าที่เคยเป็น ๆ มา
    อ้อ..รบกวนถามเพิ่มเติม (อีกแล้วครับ.ไม่จบไม่สิ้น 555) ถ้าผมไปเอาน้ำในบ่อที่เคยนำมาเพาะหัวเชื้อได้..จุลินทรีย์ที่ได้ มันจะเป็นตัวเดียวกันกับที่เคยเพาะได้รึป่าวครับ ? หรือว่าในบ่อหนึ่งมันสามารถหาจุลินทรีย์ได้หลายตัวหลายชนิด (อันนี้แยกแยะจากสีที่หลาย ๆ ท่านแนะนำไว้ในกระทู้นี้แหละครับ)

Liked By: somjade, kru mos
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 06:37:41 AM โดย a_bkk » บันทึกการเข้า
Touchaa
*

« ตอบ #1522 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 10:48:02 AM »

ไหน ๆ จะบ้า แล้ว บ้าให้สุด เพราะผมตอนนี้ก็บ้าจุลินทรีย์ตัวนี้อยู่เพราะผ่านไปไม่ถึงเดือน ต้นไม้ที่งามวันงามคืน สวนกับกระแสความร้อนขึ้นมาให้รอบบ้านดูแล้วสดชื่นไม่สนแดดร้อน

หาขวดมา หลาย ๆ ใบเลยครับ ซัก สี่ห้าขวดก็ได้ (อย่าเอาขวดน้ำอัดลมนะ) แล้วกรอกน้ำบ่อนั้นใส่ขวด แล้ว กลับไปสูตรแรก คือ ไข่ 1 ฟอง น้ำปลา 1 ช้อนโต๊ะ หรือ 10 ซีซี และผงชูรส 1 ช้อนชา ตีให้เข้ากัน แล้วใส่ไข่ที่ได้ลงไปในขวด 10 ซีซี หรือ 1 ช้อนโต๊ะ ต่อน้ำ 1 ลิตร หาเปลือกไข่ใส่ขวดด้วย ขวดละ 1 ฟอง เขย่าให้เข้ากัน แล้วเอาไปตั้งตากแดดครับ เอาแบบจัด ๆ เลย ทั้งวันก็ได้

ส่วนที่ขยายเพิ่มก็ขยายไป ส่วนที่หาใหม่ก็ทำไปครับ เพราะเท่าที่ผมอ่าน ๆ มา ในกระทู้นี้ จุลินทรีย์ตัวนี้มี 5 สายพันธุ์ เผื่อเจอสายพันธุ์อื่นครับ ข้อสังเกตคือสีมันจะต่างกันนะแต่อยู่ในโทนสีเดียวกันตั้งแต่ส้ม ถึงแดงออกม่วง แต่ถ้าเจอพันธุ์เดียวกัน เราก็เลือกด้วยการขยายง่ายกว่า แต่ถ้าเจอที่แตกต่าง ก็จะได้มาอีกสายพันธุ์นึงครับแต่ถ้าเจอสีเดียวกันหมด ก็จะได้รู้ว่ามันมีพันธุ์เดียว ถ้ามันไม่ขึ้นก็ถอดใจก็จัดการเทน้ำในขวดนั้นออกส่วนหนึ่งแล้วเติมหัวเชื้อที่เรามีลงไปเลย จะได้ขยายได้ไม่ต้องเททิ้ง

ตอนนี้ผมกำลังหาวิธีลดกลิ่นมัน มั่ว ๆ ไปจะเจอสูตรที่เค้าเอาเปลือกไข่ไปใส่น้ำส้มสายชู ผมเลยลองคือเปลือกไข่ 5 ฟอง เอามาบี้แตก ๆ แล้วใส่น้ำส้มสายชูลงไป 1 ช้อนโต๊ะ แล้ว คน ๆ ๆ จนฟองฟู่มันหมด แล้วแบ่ง ๆ ๆ ไปใส่ 5 ขวด น้ำส้มสายชูที่เหลือก้นถ้วยก็ตักแบ่ง ๆ กันไป แล้วก็ทำตามสูตรขยายปรกติ เพราะเจอมาว่ากลิ่นมันไม่ได้เหม็นโลกแตกครับ (แอบเปิดข้างบ้าน คนในบ้านไม่รู้) เพราะที่ผ่านมา ผมแอบเปิดข้างบ้าน รู้กันหมดทั้งซอย
deemeechai
*

« ตอบ #1523 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 03:56:14 PM »

จุลินทรีย์ที่ใช้แสงในการสังเคราะห์ แต่ชอบอยู่ในที่มืด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: somjade, tphairote, kru mos
tphairote
*

« ตอบ #1524 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 03:12:15 PM »

ยิ้ม

จะลอง ขยายด้วยถัง 200 ลิตร ดู  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kru mos

ในน้ำมีปลา  ในนามีข้าว
รักโลก รักสีเขียว รักเกษตรอินทรีย์
Touchaa
*

« ตอบ #1525 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 04:47:22 PM »

ยิ้ม

จะลอง ขยายด้วยถัง 200 ลิตร ดู  ยิงฟันยิ้ม

ใช้ไข่ 1 แผง (30 ลูก) ถ้าขยาย 200 ลิตร
RJF
*

« ตอบ #1526 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 09:08:16 PM »

รบกวนถาม เวลาฉีดพ่นทั้งทรงพ่ม(ไม้ผล)ให้ชุ่มและบนดินด้วย
เราควรผสมสารเร่งการดูดซึมทางใบด้วยดีเปล่าครับ สารตัวนี้จะช่วยนำให้การดูดซึมได้ดีมากๆ
แต่ไม่รู้จะมีผลต่อจุลินทรีย์หรือไม่ พอดีมีสารเร่งการดูดซึมใช้อยู่แล้วครับ
เวลาฉีดพวกจุลธาตุ(ในรูปของคีเลท)

PHUEK13
*

« ตอบ #1527 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 09:52:23 AM »

อยากได้เชื้อตัวใหม่ของคุณสัญญามาลองใช้บ้างต้องทำไงครับ

jsooksan
*

« ตอบ #1528 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 12:06:27 PM »

ทดลองทำดูบ้างครับ

แหล่งน้ำที่ใช้ ใกล้ตัวสุดๆ อ่างปลาหางนกยูงที่เลี้ยงด้วยน้ำประปา

ไข่เป็ด 2 ใบ(ที่บ้านไม่กินไข่ไก่เลยต้องใช้ไข่เป็ด)+ น้ำปลาตราปลาหมึก 1 ช้อนโต๊ะ+ เปลือกไข่+ น้ำจากอ่างปลา 10ลิตร   เขย่าวันละครั้ง ประมาณ 1 เดือน ได้ตามรูปขวดใหญ่ แต่สียังเข้มขึ้นเรื่อยๆ ที่เหลือเห็นสีจางๆ เพิ่งเอาจากขวดใหญ่มาขยาย  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2017, 10:30:13 PM โดย jsooksan » บันทึกการเข้า
yaow_kaset
*

« ตอบ #1529 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 07:12:42 PM »

ผสมได้แล้ว จะเอาไปใช้ให้ผสม 1:200 ใช่ไหมคะ  แล้วจุลินทรีย์ที่เหลือควรจะเก็บอย่างไรคะ วางไว้กลางแดดไปเรื่อย ๆ หรือว่าควรเก็บในตู้เย็นหรือเก็บอย่างไรคะ

Liked By: tphairote, a_bkk
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #1530 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 08:43:19 PM »

ข้าวผมใช้ 1:100 ผสมน้ำฉีดพ่นทางใบ
ขยายเชื้อได้แล้ว เปิดฝาพอหลวม
เก็บไว้ในที่ร่ม ได้4-6เดือน ครับ

Liked By: tphairote, a_bkk, tophy

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
๋Jeeo
*

« ตอบ #1531 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 05:16:16 PM »

ผมอยากได้หัวเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงบ้าง รบกวนพี่ๆ ท่านใดเอื้อเฟื้อให้ผมหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Touchaa
*

« ตอบ #1532 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 02:31:35 PM »

เย้ สุดท้ายก็ทำจากน้ำเลี้ยงปลาสำเร็จเหมือนผม

บ้านผมอยู่รังสิต ทำงานอยู่แถวประชาชื่น ถ้าอยากได้แจ้งมาครับ ผมจะแบ่งใส่ขวดไว้ให้
a_bkk
*

« ตอบ #1533 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 05:14:58 PM »

ชัก งง !! กับคุณจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงเข้าไปทุกทีแล้วครับ ? พอดีลองทำสูตรจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงจากสะระแหน่ สูตรคุณlikhit โดยการใช้น้ำปะปาที่ผมตักไส่ในโอ่งมังกรไว้..โดยเมื่อใช้น้ำในโอ่งพร่องไป ก็จะรองน้ำจากก๊อกมาเติมตลอด..
วิธีเพาะ...ผสมสูตรอาหาร ไข่ไก่หนึ่งฟอง น้ำปลาหนึ่งช้อนโต๊ะ คนอร์นิดหน่อย เปลือกไข่เยอะมาก..ที่บ้านขายอาหารต้องใช้ไข่วันละเป็นแผงเลยมีเยอะครับ
1. ขวดใส 1.5 ลิตร น้ำจากในโอ่ง+อาหารหนึ่งช้อนโต๊ะและน้ำสะระแหน่
2. แกลลอน 5 ลิตร น้ำในโอ่ง+อาหารที่เหลือ ...อันนี้ตั้งใจจะทำน้ำผสมอาหารให้เป็นน้ำไข่เน่าตามสูตร..ตั้งใจทิ้งไว้ 7 วันค่อยเติมหัวเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงที่ทำได้ก่อนหน้านี้ แต่ผลคือ...ครบ 7 วันน้ำเริ่มแดงทั้งขวด 1.5 ลิตร และในแกลลอน 5 ลิตร ทั้ง ๆ ที่ในแกลลอนผมใช้น้ำปะปาที่ตักใส่ไว้ในโอ่งเฉย ๆ ไม่เคยใส่อะไรลงไปในโอ่ง เป็นน้ำสำหรับไว้รดต้นไม้ ล้างมือหรือสิ่งต่าง ๆ
คำถาม - เท่าที่เคยอ่านมา น้ำปะปาไม่น่าจะมีจุลินทรีย์อาศัยอยู่ได้นิครับ คำแนะนำส่วนใหญ่บอกว่า ถ้าจะใช้น้ำปะปาต้องทิ้งไว้ให้คลอรีนหมดก่อน..แต่ในโอ่งมีน้ำปะปาใหม่เป็นประจำ และไม่เคยใส่อะไรลงไปนอกจากน้ำในก๊อก...ทำไมยังมีจุลินทรีย์อยู่ในน้ำได้ครับ ?
รบกวนคุณทัชและท่านอื่นแนะนำหน่อยครับว่า...ที่ได้มาเป็นจุลินทรีย์รึป่าว ? ถ้าไม่ใช่..ผมจะเอาหัวเชื้อเติมใส่เพื่อขยายเชื้อได้มัยครับ ?

รูปสุดท้ายเป็นจุลินทรีย์ที่เพาะได้จากบ่อน้ำเพื่อนบ้านที่จะแบ่งมาขยายในแกลลอน 5 ลิตร

Liked By: likhit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2017, 07:53:39 AM โดย a_bkk » บันทึกการเข้า
Touchaa
*

« ตอบ #1534 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 04:00:39 PM »

โอกาสเป็นไปได้ครับ เพราะอย่างที่เราทราบกันดีว่าจุลินทรีย์ตัวนี้มีอยู่ทั่วไปตามแหล่งน้ำ อากาศ ดิน ซึ่ง เวลาที่เราทำแล้วเชื้อเดินก็มีโอกาสครับ เพราะผมหาแทบตายไม่ได้ซักที แต่มาเจอโดยบังเอิญในบ่อปลาข้างบ้าน

เท่าที่หาข้อมูลตอนที่พยายามหาเชื้อตัวนี้ บางคนเจอในไข่ไก่ จากไข่ยี่ห้อหนึ่งในตลาดขายไก่ บางคนเจอในน้ำ บางคนเจอในผักหญ้าเอามาหมัก อีกอย่างที่มีข้อมูลคือ จุลินทรีย์นี้มีในน้ำหมัก EM ด้วย ดังนั้น ถ้าเจอแล้วและไม่แน่ใจ ก็ต้องลองใช้ครับว่าผลเป็นอย่างไร ถ้าผลมันใช่ ต้นไม้งอกงานดี ก็แปลว่า โอเค ผมเองลองผิดลองถูกมาเยอะจนมีสมาชิกบางคน PM มาถามว่าเอาใบไม้มาหมักทำไมถึงได้จุลินทรีย์ด้วย คำตอบผมไม่ยากครับ ในใบไม้บางชนิดมีโปรตีนค่อนข้างสูง เช่น ใบกระถิน เค้าถึงเอามาเป็นส่วนผสมของอาหารไก่ในบางยี่ห้อ และตัวจุลินทรีย์ตัวนี้เองก็ใช้โปรตีนเป็นอาหารซะด้วย ส่วนน้ำที่ออกมานั้นจะเป็นจุลินทรีย์กลุ่ม EM หรือเป็นจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง ถ้ารดแล้วต้นไม้มันงาม สำหรับผมถือว่า โอเคระดับหนึ่งเพราะในแง่เกษตร ถ้าลดต้นทุนเรื่องปุ๋ยได้ นั่นก็กลับมาเป็นกำไรครับ อีกอย่างเกษตรกรอาจเอา EM รดผักจนโตแล้วเอามาขายเราโดยที่ไม่ได้ใช้ยาฆ่าแมลงหรือสารเคมีที่ทำลายจุลินทรีย์เหล่านี้ เราก็มีโอกาสได้มาจากผักครับ

ผมลองเอาจุลินทรีย์ที่ผมขยายไปให้ร้านขายต้นไม้ใช้ เค้าตอบว่าได้ผลดี พอสรุป เค้าถามผมว่ามันแตกตาดีอย่างนี้ เคยเอาไปรดต้นไผ่ไหม ผมตอบว่าไม่เคย แถมงง ด้วย เค้าเลยเฉลยว่าถ้ามันทำให้แตกตาดี แปลว่าการแตกหน่อก็มีโอกาสสูง เค้าจะเอาไปรดกอไผ่ ให้แตกหน่อไม้ นั่นคือผลผลิตโดยตรงที่สร้างรายได้ และเค้าจะได้มาเลยแบบไม่ต้องเสียเวลารออะไรมากมาย (อืม วิธีคิดเยี่ยมมาก)

โดยสรุปคือถ้าทดลองรดต้นไม้แล้วได้ผลตามที่คาด หรือเกินคาด หากมีโอกาสก็ลองขั้นตอนสุดท้ายคือส่งแล็ปตรวจครับ ถ้าไม่มีพิษ ไม่มีภัย จะรออะไรกับการใช้ให้เกิดประโยชน์ จริงปะ

การทดลองเบื้องต้นสำหรับผมคือทดลองในไม้ดอก เพราะไม้ดอกไม่ได้เอามากิน ส่วนไม้ผล ไม้ใบ ที่เอามากินจะเป็นขั้นต่อไปครับ ซึ่งผลของผมคือจากการปลูกมะลิ ไม่เคยออกดอกมาเลยสองปี เดาว่าแสงแดดไม่พอ ทุกวันนี้ได้เห็นดอกตลอด

ส่วนถ้าจะลองขยาย ก็ลองเลยครับ ตัดองค์ประกอบอื่นออกทั้งหมด เอาไข่ไก่ ใส่ขวด ตามปริมาณที่กำหนด ไม่ต้องเใส่เปลือกหรือน้ำปลาอะไรทั้งสิ้น แล้วเอาเชื้อใส่ไปซักครึ่งแก้ว แล้วน้ำประปา เต็มขวดเลยครับ ปิดฝาตากแดด ถ้าใช่ สีก็จะออกมาเหมือนเดิม หรือสวยกว่าเดิม

ผมทำออกมาครั้งแรกเป็นสีน้ำตาลแดง ๆ พอต้องการความมั่นใจเลยขยายแบบ ไข่ไก่สดล้วนๆ และที่เห็นคือสีออกมาแดงสวย ๆ สด ๆ เพราะการใส่องค์ประกอบตัวอื่น อาจทำให้เกิดการปลอมปนชองเชื้อตัวอื่น ซึ่งพอเราตัดตัวอื่นออกหมดเหลือแต่อาหารของจุลินทรีย์อย่างเดียว ถ้าใช่ ผลก็จะออกมาดีขึ้นเรื่อย ๆ ครับ

ช่วงนี้ทั้งแดด ทั้งอุณหภูมิ การขยายเชื้อจะเร็วมาก ที่บ้านผม 38 - 42 องศา แค่ 3 วันก็แดงแล้วครับ

Liked By: a_bkk, likhit
a_bkk
*

« ตอบ #1535 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 06:19:30 AM »

"ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับคุณทัช" กระจ่างเลยครับ..ถามคุณทัชทีไรได้ความรู้เพิ่มเติมเพียบทุกที...ตอนแรกนึกว่ามีแค่ในน้ำ มาเจอคุณlikhit ยังสงสัยว่าทำไมมีในสะระแหน่...ตอนนี้ทราบแล้วครับว่าสามารถมีได้ทุกที่ตามปัจจัย !!!

ถามเพิ่มเติมสักอีกนิดครับ...(เอาอีกแระ..จอมสงสัย !!! 555)
 - ทำไมจุลินทรีย์น้ำหมัก (พวก EM) ถึงขยายเชื้อต่อได้แค่สองสามรุ่น (จุลินทรีย์จะอ่อนแอลง..จากที่เคยอ่าน) แล้วทำไมจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง สามารถขยายได้เรื่อย ๆ ครับ มันไม่อ่อนแอลงเหมือนสายพันธ์ที่ทำน้ำหมักเหรอครับ ?
 - ตกลงว่าขยายด้วยไข่อย่างเดียว..ดีกว่าผสมน้ำปลา รสดี ผงชูรสเหรอครับ ? แล้วทำไมหลาย ๆ ท่าน (ทั้งในกระทู้นี้ เว็บต่าง ๆ Youtube) ถึงแนะนำให้ใส่น้ำปลา ผงชูรส ฯ ด้วยครับ ? อันนี้ งง !! จริง ๆ ...ถ้าไข่อย่างเดียวก็ดีนะครับ..สะดวกดี !!
 - อ้อ !! รบกวนถามเรื่องไส้เดือน ที่คุณทัชเคยแนะนำหน่อยครับ...กำลังพยายามศึกษา แล้วไปเปิดเจอของท่านอาจารย์สมชัย จันทร์สว่าง ท่านอาจารย์ ม.เกษตร เห็นในบ้านท่าน มีวิธีเลี้ยงหลายแบบ..หนึ่งในนั้นคือ เลี้ยงในชั้นใส่ของที่เป็นลิ้นชัก (แบบที่มีตามบ้านทั่วไปนะครับ) เลยชักอยากลองเลี้ยงทำปุ๋ยไว้ใช้บ้าง (แต่ยังทำไม่ได้นะครับ ยังหาขี้วัวไม่ค่อยได้..ตอนนี้ซื้อแต่ในจตุจักรเอาครับ ถุงนิดเดียว)
     -ที่คุณทัชแนะนำเป็นสายพันธ์อะไรครับ ?
     -อายุไส้เดือนมันนานแค่ไหนครับ ?
     -ผมอยู่ตึกแถวครับ ปลูกต้นไม้บนดาดฟ้าแคบ ๆ ถ้าเลี้ยงแล้วเกิดมันขยายพันธ์เยอะ..เอาไปทิ้งตามพื้นดินทั่วไปได้มัยครับ ? (เห็นมันเป็นสายพันธ์นอก เลยเกรงจะเป็นปัญหากับสัตว์พื้นที่ครับ)

ขออนุญาตเอารูปผลการใช้จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงที่ผลิตได้รุ่นแรกมาให้พิจารณานะครับ... !!! ตอนเริ่มเพาะเชื้อได้สักเกือบเดือน..ต้นเข็มในกระถางพี่ข้างบ้าน มันเป็นโรค ใบเริ่มเหี่ยวและร่วง...ผมเลยเอาน้ำจุลินทรีย์ผสมน้ำหมักไปรด

ต้นตอนเป็นโรคครับ

เริ่มใช้หนึ่งสัปดาห์..มีใบอ่อนออกมาเฉยเลย..ผมเห็นแล้วดีใจฝุดฝุดครับ 555 ตื่นเต้น ตื่นเต้น !!!

อีกรูป

ปัจจุบันใบอ่อนที่แตกใหม่..เริ่มใหญ่ขึ้นหลังจากผ่านไปหนึ่งเดือน..ผมรดจุลินทรีย์ฯ ให้ทุก ๆ เจ็ดวันครับ !!! ตอนแรกพี่ข้างบ้านบอกจะทิ้งแล้วซื้อใหม่ ผมเลยขอลอง พี่เค้าเลยไม่ทิ้งและไม่ต้องซื้อใหม่ และให้ผมรดต้นอื่นข้าง ๆ ด้วยครับ

สองสัปดาห์ก่อนผมซื้อมะม่วงหาวและมะกรูดที่เค้าชำและเพาะเมล็ดในแกลบดำ ผมเอาไปวางไว้บนดาดฟ้า แต่ไม่อยากรดน้ำมากกลัวเน่า..แต่แดดช่วงนี้แรงมาก...เครื่องปลูกแห้ง ใบเหี่ยวร่วงเลยครับ...ผมรีบเอาน้ำจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงรด ก็แตกใบอ่อนมาใหม่แล้ว ตอนนี้รอดตายแล้วครับ !!

สุดท้าย..คงต้องขอบพระคุณสมาชิกเว็บเกษตรพอเพียงและคุณทัชเป็นอย่างสูง..ความรู้และผลที่ได้รับเกิดจากความรู้จากทุกท่านที่ได้โพสแนะนำไว้ครับ

Liked By: likhit, tphairote
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2017, 07:55:26 AM โดย a_bkk » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 [96] 97   ขึ้นบน
  พิมพ์