หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอเพียงที่ตาก  (อ่าน 29164 ครั้ง)
kasem_tak
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 02:58:38 PM »

ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวก่อน ผมเกษม 089-2707841  kasem_tak@hotmail.com  อยู่ที่ตากครับ มีพื้นที่ทำการเกษตรอยู่ที่บ้านเพชรชมพู ต.นาโบถส์ และดอยมูเซอร์ ต.แม่ท้อ  อ.เมือง  แต่ทำงานอยู่ที่อ.แม่สอดครับ ก็ได้เริ่มกิจกรรมพอพียงบ้างแล้ว ก็ค่อยๆ เป็นค่อยๆไปครับ เลี้ยงวัว เลี้ยงไก่ ปลูกต้นไม้  ก็สนุกดีครับ แล้วผมจะทะยอยเอาผลงานมาให้ชมครับ  เพื่อนๆสมาชิกช่วยแนะนำติชมด้วยนะครับ

Liked By: mulder
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:13:22 PM โดย kasem_tak » บันทึกการเข้า

จ๊อร์ส
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 03:20:19 PM »

เข้าอ่านในห้องนี้ก่อนครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?board=21.0
คุณอาจจะตั้งชื่อภาษาไทย หรือไฟล์ขนาดใหญ่เกินไป
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6142.0
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=3877.0
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=9317.0
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 03:44:50 PM »

ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวก่อน ผมเกษม ม่วงมิตร 089-2707841  kasem_tak@hotmail.com  อยู่ที่ตากครับ มีพื้นที่ทำการเกษตรอยู่ที่บ้านเพชรชมพู ต.นาโบถส์ และดอยมูเซอร์ ต.แม่ท้อ  อ.เมือง  แต่ทำงานอยู่ที่อ.แม่สอดครับ ก็ได้เริ่มกิจกรรมพอพียงบ้างแล้ว ก็ค่อยๆ เป็นค่อยๆไปครับ เลี้ยงวัว เลี้ยงไก่ ปลูกต้นไม้  ก็สนุกดีครับ แล้วผมจะทะยอยเอาผลงานมาให้ชมครับ  เพื่อนๆสมาชิกช่วยแนะนำติชมด้วยนะครับ
สวัสดีค่ะคุณเกษม ยินดีต้อนรับสู่ชุมชนเกษตรพอเพียงนะคะ เชิญเข้ามาชมสวนต่างๆของสมาชิก หรือจะเป็น เทคนิคการทำเกษตรต่างๆในนี้ได้ค่ะ  เผื่อจะได้นำไปประยุกต์ กับสวนของคุณเกษมเพื่อให้เพิ่มผลผลิตที่ดียิ่งขึ้น   รอชมภาพอยู่นะคะ   เอคนแปดริ้วค่ะ แต่มีเพื่อนอยู่ที่ตากบ้างค่ะ  อยู่  บ้านตาก  กับแถว ไม้งาม
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
kasem_tak
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 04:16:15 PM »

ขอมอบช่อดอกเอื่องคำแด่พี่น้องชาวพอเพียงครับ

Liked By: nok7959, ten_nan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:12:28 PM โดย kasem_tak » บันทึกการเข้า
kasem_tak
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 04:23:22 PM »

กิจกรรมก็เลี้ยงวัว

เลี้ยงไก่ดำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:16:14 PM โดย kasem_tak » บันทึกการเข้า
kasem_tak
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 04:26:40 PM »

พ่อไก่ดำตัวนี้หนัก 4.2 ก.ก.

พ่อไก่ดำตัวนี้หนัก 3.2 ก.ก.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:46:36 PM โดย kasem_tak » บันทึกการเข้า
kasem_tak
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 04:52:11 PM »

ขอขอบคุณเจ้าของเว็ปพอเพียงและพี่น้องชาวเกษตรพอเพียงทุกท่านนะครับที่ได้ให้ความรู้และประสบการณ์ที่ดีๆผมได้นำความรู้จากเว็ปนี้ไปใช้ได้มากเลยทีเดียวครับแล้วผมจะนำกิจกรรมต่างๆที่ผมทำมาลงให้พี่น้องได้ชี้แนะ ติชมด้วยนะครับ
 ขอขอบคุณครับคุณจ๊อร์ส ที่ให้คำแนะนำในการลงรูปจนผมสามารถนำรูปมาลงให้พีน้องได้ชมกัน แต่ก็ยังลงไม่คล่องแล้วผมจะค่อยๆฝึกไปนะครับ
 ขอบคุณครับคุณมะเอ@รักควาย  ที่ให้กำลังใจครับผมจะนำกิจกรรมมาลงเลื่อยๆครับ
  ความดำของปีก

ไก่สี่สาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:51:49 PM โดย kasem_tak » บันทึกการเข้า
fernscouting
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:52:53 PM »

โทดนะครับ

ไก่ดำนี่สายพันธ์ อะไรครับ
Peter-Wit
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:37:23 AM »

กล้วยไม้สวยมาก น่าจะแบ่งปันกันนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Bank Sr
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:39:19 AM »

ว่างๆจะหาโอกาสไปเที่ยวชมนะครับพี่ ต้องขึ้นดอยมูเซอร์ให้ได้ มา กทม.เมื่อไหร่อย่าลืมโทรหาผมนะครับ จะพาไปจับไก่ดำ อิอิอิ
kasem_tak
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:32:48 PM »

เป็นสายพันธุ์ที่ได้มาจากเมืองกาญครับแต่ไม่ทราบว่าเป็นพันธุ์อะไรครับคุณ fernscouting
   ได้เลยครับคุณ Peter-Wit ถ้าขึ้นมาแม่สอดก็แวะมามาเอานะครับ มีหลายชนิด มีทั้งไม้ผสม และไม้ป่าครับ
  รองเท้านารีเมืองกาญ

เอ! อย่างนี้ต้องรีบเคลียร์งานแล้วซิเนี่ยน้องแบงค์   ยิงฟันยิ้ม

Liked By: netmatrix
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 11:18:29 PM »

เห็นว่าเนื้อหา ใจความดีค่ะจึงขอนำมาฝากค่ะ

มีเงินนับแสนล้าน แต่ใช้จริงวันละไม่ถึง ๑๐๐ บาท
มีไปทำไม ?

มีบ้านใหญ่โตเหมือนกับวัง แต่อยู่กันแค่ ๔ คนพ่อแม่ลูก
มีไปทำไม ?

มีรถนับสิบคัน แต่ใช้งานจริงแค่คันเดียว
มีไปทำไม ?

มีเตียงใหญ่โตมโหฬาร แต่นอนเพียงแค่เต็มแผ่นหลัง
มีไปทำไม ?

มีนาฬิกาแสนแพง แต่ไม่เคยทำอะไรตรงเวลา
มีไปทำไม ?

มีเวลาอยู่ในโลกไม่ถึงร้อยปี แต่กลับแบ่งเวลาไปริษยาคนอื่น
ทำไปทำไม ?

มีกฎหมายนับพันมาตรา แต่มีอาชญากรอยู่เต็มเมือง
มีไปทำไม ?

มี ส.ส. อยู่เต็มสภา แต่มาประชุมไม่เคยครบเลย
มีไปทำไม ?

มีพ่อแม่อยู่ที่บ้าน แต่ไม่เคยปรนนิบัติท่านเลย
มีไปทำไม ?

มีอำนาจอยู่เต็มมือ แต่ไม่กล้าตัดสินใจทำอะไรเลย
มีไปทำไม ?

มีภรรยาแสนดี แต่ไม่เคยแบ่งเวลาให้เธอเลย
มีไปทำไม ?

มีลูกแสนน่ารัก แต่ไม่เคยโอบกอดลูกเลย
มีไปทำไม ?

มีพระไตรปิฎกอยู่เต็มตู้ แต่ไม่เคยเปิดออกมาศึกษาเลย
มีไปทำไม ?

มีวัดอยู่แทบทุกหมู่บ้าน แต่ศีลธรรมของสังคมอยู่ลงทุกวัน
มีไปทำไม ?

มีรองเท้าเป็นพันคู่ แต่ใส่จริงแค่วันละคู่
มีไปทำไม ?

มีพี่น้องนับสิบคน แต่แตกสามัคคีกันทุกคน
มีไปทำไม ?

มีมือมีเท้าสมบูรณ์ แต่ไม่เคยลงแรงทำอะไรเลย
มีไปทำไม ?

มีหูอยู่สองข้าง แต่ไม่เคยฟังธรรมเลย
มีไปทำไม ?

มีตาอยู่สองข้าง แต่ไม่เคยมองหาสิ่งที่ดีเลย
มีไปทำไม ?

มีเท้าอยู่อยู่สองข้าง แต่ไม่เคยเดินเข้าหาโอกาสเลย
มีไปทำไม ?

มีปัญญาอยู่กับตัว แต่กลับใช้อารมณ์เป็นใหญ่
มีไปทำไม ?

.....ว.วชิรเมธี
MasterTK
seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 11:26:59 PM »

ไก่ดำนี่รสชาติมันเหมือนไก่ธรรมดาหรือป่าวครับ
ไม่เคยกินอ่ะ ยิ้ม

kasem_tak
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:51:56 PM »

ขอบคุณครับคุณมะเอ@รักควาย
  คุณMasterTK ชุดนี้ยังไม่ได้ชิมเลยครับ แต่เคยกินของชาวบ้านแถวบนดอย รสชาติก็เหมือนไก่บ้าน แต่ชาวบ้านเผ่ามูเซอร์นำไปต้มกับต้นว่านค้างคาวดำ(เนระภูสีไทย)เชื่อว่าว่าเป็นยาโด๊ปครับ  และชาวเขาบางเผ่ามีความเชื่อว่าเมื่อคลอดลูกแล้วจะต้องกินไก่ดำตุ๋นจะทำให้แข็งแรงเร็ว และลูกแข็งแรง
  เริ่มจากการเลี้ยงไก่ดำครับ ผมไปซื้อ พ่อพันธุ์ มา 2ตัว แม่พันธุ์ มา 3 ตัว ซื้อมาจากฟาร์มที่กาญจนบุรี  พอมาถึงแม่พันธุ์ ขาเสียซะ 1 ตัว เราไม่ได้เข้าไปเลือกเองนะครับเพราะเจ้าของไม่ให้เข้าไปข้างในฟาร์มเลยครับ  (เค้าคงกลัวว่าเราจะเป็นพาหะนำโรคไปติดไก่ของเค้านะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 12:23:42 AM โดย kasem_tak » บันทึกการเข้า
kasem_tak
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:53:50 PM »

kasem_tak
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:54:27 PM »

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์