หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มแล้ว@โนนบักกิ้ง(ชุมแพ)  (อ่าน 44118 ครั้ง)
porto_t1
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 03:50:35 PM »

เกริ่นนำ (ไม่รู้จะเริ่มต้นจากตรงไหนดี  โกรธ)
ขออนุญาตแนะนำตัวกับสมาชิกเวปเกษตรพอเพียงแห่งนี้ก่อนแระกันนะครับ ผม ไพศาล อาศัยอยู่ที่ อ.ชุมแพตั้งแต่จำความได้
สืบเชื้อสายชาวนา(ว่าไปโน่นไกลไปมั้ย?  ยิ้มกว้างๆ) แต่พ่อแม่ไม่ได้ประกอบอาชีพเกษตรกรนะครับ พ่อรับราชกาลและไม่มีที่นาเป็นของตัวเอง
แต่ตอนเด็ก ๆ จำได้ว่าพ่อซื้อที่นาซักพักก็ขายไป(อาจจะด้วยเหตุผลด้านการเงินของครอบครัวอะไรก็แล้วแต่) แต่ตอนเด็ก ๆ ผมก็เล่นอยู่แถวนาของเพื่อน ๆ บ้านนั่นแหล่ะครับตากแดดตัวดำอยู่กลางทุ่งนา (จนพี่ล้อว่าเป็นลูกคนขายถ่าน  โกรธ เด็กโดนล้อครับ  ร้องไห้ คนอื่นขาวหมด)

จนเมื่อประมาณปี 48 พ่อก็เกษียณและได้ซื้อที่นาได้ประมาณ 10 ไร่เพื่อใช้ชีวิตหลังเกษียณที่นี่แหล่ะครับ ได้ยินแถวนั้นเค้าเรียกว่า "บ้านโนนบักกลิ้ง"
ซึ่งขึ้นกับ ต.หนองไผ่ อ.ชุมแพ แต่เป็นทุ่งนาครับตอนนั้นก็มีบ้านแค่ 1-2 หลัง ส่วนมากจะเป็นเถียงนาหรือทำไว้พักแบบชั่วคราว ไฟฟ้า น้ำประปายังไม่เข้า
(ปัจจุบันก็ยังไม่ผ่านครับ  ยิ้มกว้างๆ อาศัยขอลากสายไฟผ่านทุ่งนาอีกเส้นเพื่อใช้ในบ้าน น้ำก็เจาะบ่อบาดาลใช้ครับ)
เอ ...  ชักจะยาวไปมั้ย  (ขยิบตา ถ้ามีน้ำเยอะไปสำหรับคนที่เข้ามาอ่านนะครับ แหะ ๆ)

ย่อ ๆ แระกัน (ย่อแล้วนะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)
  ปี 49 ผมเรียนจบ ป.ตรี ราชมงคลธัญบุรี ปทุมฯ (ยัง ๆ ไม่เริ่ม  ลังเล) อยู่กับพี่สาว-พี่เขยที่เปิดร้านซักรีดอยู่ที่คลอง6 ก็หางานได้ทำแถวนั้นแหล่ะครับ ท่านก็อยู่กัน 2ตายาย ทำนาดูแลพื้นที่นา โอว หนักอยู่ครับเพราะท่านไม่ได้ทำนามาก่อน ใจนึงก็อยากกลับไปอยู่บ้านดูแลท่านนะครับ แต่ นศ.เพิ่งจบครับยังอยากลองผจญภัยในเมืองอยู่ก็ทำงานไปสิครับ
  ปี 51 พี่ชายแต่งงานกลับไปอยู่บ้านกับพ่อแม่ครับ สบายใจแระมีคนดูแลไม่เหงา ทำงานต่อ
  ปี 52 พ่อตัดสินใจบวชพระวัดสายปฎิบัติ ไม่ไกลจากบ้านเท่าไหร่ ไม่เป็นไรแม่ยอมให้บวชแระเพราะมีพี่ชาย-พี่สะใภ้ และหลานอยู่เป็นเพื่อน
  ปี 53 พี่ชายแยกเข้าไปอยู่หมู่บ้าน ไม่ไกลเท่าไหร่ แต่แม่อยู่บ้านที่ทุ่งนาคนเดียว อ่าว  ตกใจ เงิบเลยเอาไงหล่ะที่นี้อยากกลับบ้านครับแต่หางานไม่ได้
  ปี 54 น้ำท่วม  ลังเล คลอง6 ก็ท่วมแต่ไม่ได้รับผลกระทบมากนัก
  ปี 55 เจ้าของบ้านเช่าร้านซักรีดของพี่สาว เอาแน่นอนไม่ได้กับสัญญาครับขึ้นทุกปี แล้วปีนี้ว่าจะไม่ต่อสัญญาเช่าให้เลยให้พี่ตัดสินใจกลับไปเริ่มต้นใหม่ที่บ้านดีกว่าครับ
  ก.พ.56 พี่สาวก็กลับมาอยู่บ้าน  ยิงฟันยิ้ม โล่งใจสบายใจไปที่มีคนมาอยู่ดูแลแม่ครับ ผมก็ได้ย้ายมาทำงานที่ จ.หนองคาย(ด่านสะพานมิตรภาพ) ใกล้กว่าเดิมได้กลับไปเยี่ยมบ้านบ่อยขึ้นครับ
  หลังจากตั้งใจย้ายมาอยู่ใกล้บ้าน และอยากจะกลับมาอยู่บ้านพอมีพี่สาว พี่เขยดูแลให้ก็เริ่มหาข้อมูลสิครับเพื่อทำเกษตร นำความรู้ไปพัฒนาที่ดิน ที่นาที่มีอยู่แล้วครับ จนมาเจอเวป กพพ.นี่แหล่ะครับ เข้ามาอ่านมาดูทุกวันครับ (เหมือนว่างงานเลย  โกรธ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2014, 11:53:45 AM โดย porto_t1 » บันทึกการเข้า

porto_t1
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 03:57:47 PM »

แปะรูปไว้ให้ดูเล่นก่อน ไก่โร็ด 19 ตัว เลี้ยงมาประมาณ 6 เดือนไข่แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  อายจัง อายจัง อายจัง

แก้รูปก่อนทำมัยมันขึ้นเล็กจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2013, 04:03:03 PM โดย porto_t1 » บันทึกการเข้า
porto_t1
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 04:49:56 PM »

เริ่มแล้วครับ เม.ย.56 หลังจากเก็บข้อมูล รวบรวมความรู้ แนวคิด วิธีการ ข้อผิดพลาด ฯลฯ ต่าง ๆ จากที่ต่าง ๆ และสมาชิกเกษตรพอเพียง
เอาหล่ะสิอยากจะทำไปหมด แล้วจะเริ่มจากทำอะไรก่อน เนื่องจากห้องเช่าเป็นห้องแถว หน้าบ้านมีพื้นที่ว่าง ปลูกต้นไม้แระกันครับพวกผักพริก ต้นหอม ผักชี มะเขือยาว ปลูกไปเรื่อยแต่ต้นหอม ผักชี ไม่ขึ้น  โกรธ โกรธ
ไม่ค่อยมีรูปนะครับเดี๋ยวทยอยอัฟ (เน็ต gag ม๊าก) อีกอย่างไม่ค่อยได้ถ่ายรูปไว้ ต่อไปจะพยายามอัฟเดทเรื่อย ๆ ครับ
porto_t1
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 11:22:44 AM »

โปรเจคที่ 2 หลังจากปลูกผักในกระถางไปแล้วก็ไม่ค่อยได้ดูแลมากนอกจากรดน้ำ
อยากเลี้ยงไก่ไข่ครับ แต่ทำไง? อยู่หอจะซื้อไก่ มาเลี้ยงที่หอก็ไม่ได้ แต่อยากเอากลับไปเลี้ยงที่บ้าน หาข้อมูลถ้าซื้อลูกเจี๊ยบมาขนส่งมาคงยากสงสารลูกเจี๊ยบ น่าสนใจคือไข่เชื้อครับเอามาฟักเอง อ่าวแล้วตู้ฟักหล่ะ ถ้าซื้อก็แพง(เสียดายตังค์จัง) ลองทำเองดูดีกว่าตัดสินใจเลือกเอาวัสดุที่มีอยู่แล้ว กับวงจรควบคุมอุณหภูมิที่พอหาได้ จึงกำเนิดเครื่องฟัก DIY รุ่นแรก(ความรู้จากในเวป กพพ.นี่แหล่ะครับอันไหนแทนกันได้ก็ใส่ไป คิดเอาเอง  ตกใจ)

หน้าตาออกมาเป็นแบบนี้ครับใช้กล่องพลาสติก บุข้างในด้วยกระดาษลังหุ้มฟลอด์ยอีกทีนึง

หลังจากตู้เสร็จจัดการสั่งไข่มาเพื่อทดลองฟัก 2 ชุด(24ฟอง) เต็มพอดีกับขนาดแผงที่ทำไว้
ผลการทดลองฟักไข่ ครั้งแรก  ร้องไห้ ผลปรากฎว่าฟักออกมาได้แค่ตัวเดียวเองครับ วันที่ 1 พ.ค. จำได้ดี เลยเรียกชื่อมันว่า "กรรมกร" (เกิดวันแรงงาน) .........  ร้องไห้
porto_t1
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 10:20:03 AM »

หลังจากฟักลูกไก่ออกมาแค่ตัวเดียว(พันธุ์โร๊ดไอแลนด์เรด) โปรเจคฟักไข่ก็ต้องถูกเลื่อนออกไปรอการปรับปรุงตู้
แล้วไอ้"กรรมกร" ทำยังไงน๊ออ ออกมาแค่ตัวเดียวไม่มีเพื่อน หลังจากเลี้ยงอย่างประคบประหงมมันอย่างดี(ก็มีอยุ่ตัวเดียว)
ก็เลยต้องหาเพื่อนให้มันสิครับ โทรไปที่ศูนย์วิจัยและบำรุงพันธุ์สัตว์ท่าพระ(จ.ขอนแก่น) ได้ความว่าไก่โร๊ดไม่ต้องจองสะดวกวันไหนเข้าไปรับได้เลย
แต่พันธุ์อื่นต้องจอง เลยจองไก่ชีท่าพระไปอีก 50 ตัว
ก.ค.56 ก็พา"กรรมกร" ไปรับเพื่อน ๆ ที่ท่าพระครับ ตอนนั้นผมรับไก่อายุ 3 สัปดาห์ 30 ตัว (35 บาท/ตัว) ดูแล้วตัวพอ ๆ และโตกว่าไก่ผมอายุ 1 เดือนเลย (ไม่มีรูปหารูปไม่เจอ)
porto_t1
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 11:08:00 AM »

ตอนที่เริ่มทำตู้ฟักผมก็อยากทดลองเลี้ยงจิ้งหรีด แต่ไม่รู้จะหาจากไหนมาเลี้ยง วันนั้น(วันไหนก็ไม่รุ่  ยิ้มกว้างๆ) ไปเดินซื้อของกินที่ตลาดนัดรถไฟ(จ.หนองคาย ปัจจุบันทำงานที่ด่านสะพานมิตรภาพไทย-ลาวครับ) เห็นคนเลี้ยงจิ้งหรีดนำมาใส่กรงทอดขายกันเลย อ่าวได้เรื่องแระครับเดินไปถามเลยขายยังไง ตัวเป็นๆขายมั้ย? ถามแล้วเจ้าของร้านบอกขาย 200 บาท/กก.ครับ แต่อาทิตย์นั้นยังไม่ซื้อไปจัดการเตรียมอุปกรณ์ทำที่เลี้ยงให้เสร็จก่อนครับ
เนื่องจากด้วยพื่นที่และจากการ ค.ว.ย.(คิด.วิเคราะห์.แยกแยะ) แล้วสรุปที่จะเลี้ยงด้วยกล่องฟิวเจอร์บอร์ด เนื่องจากทำง่าย น้ำหนักเบา(ย้าย วางง่าย) ดูแลสะดวก เนื่องจากเลี้ยงจำนวนน้อย

หลังจากทำกล่องเสร็จก็ไปซื้อจิ้งหรีด(แมงสะดิ้ง) ซื้อมา 20 บาทครับ(55+ นึกว่าจะเลี้ยงเป็นกิโลเลยเหรอ ป่าวหรอก)
เนื่องจากเป็นเริ่มต้น และการทดลองเลี้ยง และจากข้อมูลที่เราอ่านมาจิ้งหรีดเพศเมีย 1 ตัวสามารถไข่ได้ประมาณ 800-1,800 ฟอง ทำให้เราสามารถเพาะเลี้ยงแล้วนำมาขยายพันธุ์ได้จำนวนมากจากแค่ 20 บาท/1 ขีด (ไม่ได้นับตัวประมาณจากสายตา 80-100 ตัว)
ตอนซื้อมาก็เป็นตัวเต็มไวแล้ว หลังจากปล่อยก็มีเสียงกริ๊ก ๆ ก็เอาขันใส่ดินมารองเอาไข่เลย
ปัญหาที่พบ
   1.จิ้งหรีดแรกเกิด ตัวเล็ก มีปัญหาเรื่องการจมน้ำหากมีวิธีการให้น้ำไม่ดี น้ำ1หยดสามารถทำให้จิ้งหรีดตายได้มากกว่า 10 ตัว
   2.ปัญหาเรื่องมด ต้องป้องกันตั้งแต่จิ้งหรีดเตรียมออกเพราะถ้ามดขึ้นได้ "หมด"ครับ
   3.ปัญหาจิ้งจก หรือสัตว์อื่นที่สามารถเข้ามากินจิ้งหรีดได้หากไม่มีตาข่ายปิด
รูป (ไม่ใช่ชุดแรก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2013, 11:20:15 AM โดย porto_t1 » บันทึกการเข้า
porto_t1
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 04:24:57 PM »

ผมเก็บไข่ไว้เลี้ยงในรุ่นต่อไปเพื่อเลี้ยง 3-4 กล่อง หลังจากรองเก็บไข่แล้วอดอาหารให้น้ำกับฟักทองอย่างเดียวประมาณ 2 วันค่อยเก็บมาทอดกินครับ
ผมเก็บทั้งหมดทำการต้มแล้วก็คั่วให้น้ำแห้งพักไว้ให้เย็นแล้วแพ๊คใส่ถุงเก็บไว้ในตู้เย็นเลยครับเก็บไว้กินได้นานมากถ้าแห้งสนิท หรือฟรีซไว้ครับ
อยากกินก็ค่อยเอาออกมาทอดครับ แต่สีจะออกไปทางดำ ไม่เหลืองหอมเหมือนตอนเก็บแล้วทอดเลย (ไม่ผ่านกระบวนการต้ม+คั่ว)

ทอดใหม่ ๆ เหลืองหอม มัน ไม่ต้องพึ่งรถดี หรือซอสครับ เวลาทอดก็ใส่เกลือนิดหน่อยจะออกรสเค็มนิด ๆ หอมมัน เมา(มีกับแกล้มก็นิดนึง "พอกินข้าวแซ่บ"  ยิ้มกว้างๆ)

ผ่านการต้ม และคั่วให้แห้งแล้ว 1 ชามแสตนเลสใหญ่

porto_t1
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 02:07:43 PM »

ต่อจากเลี้ยงจิ้งหรีด ก็สั่งเมล็ดผักหวานป่ากับ อ.น้อย 200 ร้อยเมล็ด มีคำแนะนำพิมพ์แนบมาให้ด้วยครับ  จุมพิต
เพาะไว้เพื่อเอากลับไปปลูกที่บ้าน

แต่พอเอากลับไม่ถึงที่บ้านปลูกไม่ทันครับ ต้องกลับมาทำงาน ต้องฝากที่บ้านเอาลงไปปลูกฝากใต้ต้นไม้ ฝากเทวดาเลี้ยง เท่าที่เห็นเหลือไม่ถึง 50 ต้น
เดี๋ยวกลับบ้านจะเอารูปมาฝาก ไม่ค่อยได้ถ่าย และอัพ(เน็ตที่ทำงานนี่ก็ เฮ้อ ...  โกรธ)
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 12:32:42 AM »

สวัสดีครับ

แวะเข้ามาอ่านและขอติดตามเรื่องราวของคุณ ไพศาล ด้วยคนนึงนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
เห็นเลื้ยงจิ้งหรีดอยู่ ผมไปเจอ Video เทคนิคการให้อาหารและให้น้ำจิ้งหรีด
ก็ขอเอามาฝากให้ดูครับ ( ตอนนี้ผมกำลังศึกษาการเลี้ยงจิ้งหรีดอยู่เหมือนกัน )

เคล็ดไม่ลับ จิ้งหรีด วชช.สระแก้ว

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
porto_t1
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 10:43:01 AM »

สวัสดีครับ
   แวะเข้ามาอ่านและขอติดตามเรื่องราวของคุณ ไพศาล ด้วยคนนึงนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
เห็นเลื้ยงจิ้งหรีดอยู่ ผมไปเจอ Video เทคนิคการให้อาหารและให้น้ำจิ้งหรีด
ก็ขอเอามาฝากให้ดูครับ ( ตอนนี้ผมกำลังศึกษาการเลี้ยงจิ้งหรีดอยู่เหมือนกัน )
 ยิ้มเท่ห์
  สวัสดีคุณนพ คนแรกที่เข้ามาตอบกระทู้ และขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยนะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
เมื่อวานเพิ่งจัดการเก็บจิ้งหรีดชุดสุดท้ายโดยไม่ได้รองไข่ไว้ทำต่อ เนื่องจากเตรียมตัวกลับไปอยู่ที่บ้านในเดือน ก.พ.57 (จากที่เกริ่นมาแล้วข้างต้น  ยิงฟันยิ้ม)
3 กล่อง  ตกใจ  เนื่องจากไม่อยากยุ่งยากในการเก็บของ และขนย้าย

จากการที่ได้ทดลองเลี้ยงมาประมาณ 5-6 เดือน เลี้ยงได้ประมาณ 5 ชุด(รุ่นที่เก็บไข่ไร่เรี่ยกันคิดเป็น 1 ชุด) ก็ทำให้ได้ข้อมูลและประสบการณ์จริงในการจัดการเลี้ยงพอสมควร หากกลับไปที่บ้านก็คิดว่าจะนำมาเลี้ยงต่อไป และคงต้องจัดเตรียมพื้นที่เลี้ยงให้เหมาะสมก่อนทำการเริ่มเลี้ยงอีกครั้ง
และก็คงจะเริ่มแบบพอเพียงตามกำลังแรง(มาก่อน) กำลังทรัพย์  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2013, 10:48:12 AM โดย porto_t1 » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 11:05:59 AM »

มาเยี่ยมชมให้กำลังใจครับ ผมคนหนองบัวแดงไม่ใกล้ไม่ไกลจากชุมแพครับ เห็นแล้วมีความตั้งใจ ค่อยๆทำไปทีละน้อยเมื่อเห็นว่าได้ผลดีค่อยขยายสเกลก็ได้ครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
porto_t1
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 11:54:15 AM »

หลังจากกระทู้ผมถูกย้ายมาจาก "มุมสบายๆ สไตล์คนพอเพียง" มาที่กระทู้ "ถาม-ตอบ" ผมก็มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเวปบ้านพอเพียงของเราอยู่เหมือนกันครับ
เริ่มแรกผมก็ไม่ได้มีความคิดในการจำเพาะเจาะจงไปในบอร์ดใด บอร์ดหนึ่งเป็นพิเศษ(ตอนนี้ก็ไม่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม) ด้วยความที่เป็นสมาชิกบ้าน กพพ.มาได้ระยะพอสมควร ได้เข้ามาหาความข้อมูล ความรู้ ประสบการณ์ จากบรรดาท่านสมาชิก ไม่ว่าจะเป็น จขกท.เอง ,ผู้ที่ตั้งคำถาม ,ผู้ตอบกระทู้ ทั้งหลายทั้งหมดนั้นล้วนเป็นประโยชน์ให้กับตัวผมเอง และบรรดาผู้ที่ได้เข้ามาหาข้อมูลทั้งสิ้น
   จึงมีความคิดที่จะตั้งกระทู้ของตนเอง เพื่อแบ่งบันข้อมูลของตนเองให้บรรดาท่านสมาชิก(รวมไปถึงผู้ที่สามารถเข้าถึงข้อมูลนี้ได้) เผยแพร่เผื่อจะเป็นประโยชน์ไม่มาก ก็น้อย(หรืออาจจะไม่มีเลย  ยิ้มกว้างๆ) จากความคิดนี้จึงเกิดเป็นกระทู้นี้
แต่มีข้อสงสัยอยู่ว่า?
   1. เริ่มแรกผมไม่สามารถตั้งกระทู้ในบอร์ด "ถาม-ตอบ"ได้ (ยังไม่เคยมีกระทู้ เป็นสมช.ได้ประมาณ 8 เดือนแล้ว)
       ผมจึงเข้าไปตั้งกระทู้ในบอร์ด "มุมสบาย ๆ" และลงเนื้อหาให้สอดคล้องกับหัวข้อบอร์ด
       แต่หลังจากย้ายมาอยู่ที่บอร์ดถาม-ตอบ ก็เห็นว่าสามารถเริ่มหัวข้อใหม่ได้แล้ว
   2. และ"มุมสมาชิก"ก็เช่นเดียวกัน แต่ตอนนี้ก็ยังไม่สามารถตั้งกระทู้ได้
จึงเกิดคำถาม และข้อสงสัย หากผู้ดูแลเวปบอร์ด หรือท่านสมช.ท่านใดรู้ก็รบกวนบอกให้แจ้งแก่ใจ(พะนะ  ยิ้มกว้างๆ)

* หมายเหตุ คำถามและข้อสงสัยดังกล่าวไม่ได้แสดงแดงความไม่พอใจใด ๆ ทั้งสิ้น (หากข้อความข้างต้นเป็นเหตุให้เข้าใจเป็นอย่างอื่น แฮ่ะ ๆ)
 จุมพิต
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2013, 11:56:11 AM โดย porto_t1 » บันทึกการเข้า
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 01:44:49 PM »

หลังจากกระทู้ผมถูกย้ายมาจาก "มุมสบายๆ สไตล์คนพอเพียง" มาที่กระทู้ "ถาม-ตอบ" ผมก็มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเวปบ้านพอเพียงของเราอยู่เหมือนกันครับ
เริ่มแรกผมก็ไม่ได้มีความคิดในการจำเพาะเจาะจงไปในบอร์ดใด บอร์ดหนึ่งเป็นพิเศษ(ตอนนี้ก็ไม่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม) ด้วยความที่เป็นสมาชิกบ้าน กพพ.มาได้ระยะพอสมควร ได้เข้ามาหาความข้อมูล ความรู้ ประสบการณ์ จากบรรดาท่านสมาชิก ไม่ว่าจะเป็น จขกท.เอง ,ผู้ที่ตั้งคำถาม ,ผู้ตอบกระทู้ ทั้งหลายทั้งหมดนั้นล้วนเป็นประโยชน์ให้กับตัวผมเอง และบรรดาผู้ที่ได้เข้ามาหาข้อมูลทั้งสิ้น
   จึงมีความคิดที่จะตั้งกระทู้ของตนเอง เพื่อแบ่งบันข้อมูลของตนเองให้บรรดาท่านสมาชิก(รวมไปถึงผู้ที่สามารถเข้าถึงข้อมูลนี้ได้) เผยแพร่เผื่อจะเป็นประโยชน์ไม่มาก ก็น้อย(หรืออาจจะไม่มีเลย  ยิ้มกว้างๆ) จากความคิดนี้จึงเกิดเป็นกระทู้นี้
แต่มีข้อสงสัยอยู่ว่า?
   1. เริ่มแรกผมไม่สามารถตั้งกระทู้ในบอร์ด "ถาม-ตอบ"ได้ (ยังไม่เคยมีกระทู้ เป็นสมช.ได้ประมาณ 8 เดือนแล้ว)
       ผมจึงเข้าไปตั้งกระทู้ในบอร์ด "มุมสบาย ๆ" และลงเนื้อหาให้สอดคล้องกับหัวข้อบอร์ด
       แต่หลังจากย้ายมาอยู่ที่บอร์ดถาม-ตอบ ก็เห็นว่าสามารถเริ่มหัวข้อใหม่ได้แล้ว
   2. และ"มุมสมาชิก"ก็เช่นเดียวกัน แต่ตอนนี้ก็ยังไม่สามารถตั้งกระทู้ได้
จึงเกิดคำถาม และข้อสงสัย หากผู้ดูแลเวปบอร์ด หรือท่านสมช.ท่านใดรู้ก็รบกวนบอกให้แจ้งแก่ใจ(พะนะ  ยิ้มกว้างๆ)

* หมายเหตุ คำถามและข้อสงสัยดังกล่าวไม่ได้แสดงแดงความไม่พอใจใด ๆ ทั้งสิ้น (หากข้อความข้างต้นเป็นเหตุให้เข้าใจเป็นอย่างอื่น แฮ่ะ ๆ)
 จุมพิต
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ผมขออธิบายในฐานะของทีมงานที่ดูแลเวปเกษตรพอเพียงอยู่ด้วยคนนึงนะครับ

คือเป็นเจตนารมย์ที่ให้สมาชิกต้องมาตั้งกระทู้เล่าเรื่องราวเกี่ยวกับการเกษตรต่างๆของตนเอง ตัวอย่างกระทู้นี้เป็นต้น
ที่ต้องให้มาตั้งหัวข้อกระทู้ที่ห้องถาม-ตอบปัญหาเกษตรทั่วไปก่อน เพราะบอร์ดหรือห้องนี้จะมีสมาชิกและบุคคลทั่วไป
เข้ามาอ่านมากที่สุด เป็นการเปิดโอกาสให้เพื่อนสมาชิกได้เข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้ซักถามซึ่งกันและกัน

จนกระทู้นั้นเดินทางไปไกลพอสมควร(หลายหน้า)และมีการโต้ตอบกระทู้นั้นๆอยู่เสมอ เมื่อก่อนทางทีมงานจะพิจารณา
ย้ายกระทู้ที่เป็นเรื่องราวของสมาชิกไปยังบอร์ดหรือมุมสมาชิกกันเดือนละครั้ง

ต่อมาระยะหลังที่ผมได้เข้ามาดูแลกระทู้ในบอร์ดหรือห้องถาม-ตอบปัญหาเกษตรทั่วไป ผมจะพิจารณาย้ายกระทู้ที่เข้า
ข่ายเป็นเรื่องราวการทำเกษตรของสมาชิกท่านนั้นๆ ไปยังมุมสมาชิกเมื่อกระทู้นั้นๆเดินทางไปแล้วอย่างน้อย 10 หน้า
และเจ้าของกระทู้ยังเข้ามาตอบในกระทู้อยู่

จะยังเห็นว่ามีอยู่หลายกระทู้ที่เดินทางไปเกิน 10 หน้าแต่เจ้าของกระทู้หายไป(เป็นเดือน)แต่เพื่อนสมาชิกก็ยังเข้ามาโพสในกระทู้นั้นอยู่ผมจะยังไม่ย้ายกระทู้ไป จนกว่าเจ้าของกระทู้จะกลับมา

และในส่วนกระทู้อื่นๆที่ตั้งขึ้นมาใน ห้องถาม-ตอบปัญหาเกษตรทั่วไป ถ้าพิจารณาแล้วว่าไม่ใช้การถามปัญหาเกษตร
แต่เป็นเรื่องราวอื่นๆ ก็จะพิจารณาย้ายให้เป็นกรณีไป แต่ถ้าเป็นกระทู้ที่เข้ามาขายของ หรือ ชวนทำงานประเภท parttime
ทางอินเตอเน็ตหรือชวนไปเล่นการพนัน กระทู้นั้นๆจะถูกลบทันที่โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า

หวังว่าที่ผมตอบมานี้คงจะทำให้เพื่อนสมาชิกได้เข้าใจกันนะครับ และขอเชิญท่านที่ยังเป็นบุคคลทั่วไป ที่ยังไม่ได้สมัคร
สมาชิกเวปเกษตรพอเพียง และมีเรื่องราวทางการเกษตรหรือปัญหาต่างๆที่อยากจะเข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้ไปกับสังคม
ของเวปเกษตรพอเพียงแห่งนี้ ได้สมัครเข้ามาเป็นสมาชิกในบ้านที่อบอุ่นแห่งนี้ครับ สมัครฟรีไม่ได้เสียเงินแต่อย่างใด

ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ คุณไพศาล ที่ได้ถามมาให้ผมได้ตอบเผื่อแผ่ไปยังสมาชิกท่านอื่นๆด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
porto_t1
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 08:16:26 PM »

ความจริงก็มีความเข้าใจด้วยตัวเองประมาณนึง ในการบริหาร จัดการของแต่ละบอร์ดจากการได้อ่านกระทู้อื่น ๆ แต่ก็คงจะไม่ใช่ทั้งหมดจึงตั้งคำถามนี้ขึ้นมาเผื่อมีท่าน สมช.ท่านอื่นมีความสงสัยเหมือนกัน
และขอขอบคุณท่านผู้ดูแลเวปบอร์ดที่สละเวลากรุณาตอบ และอธิบายอย่างชัดเจน  อายจัง  อายจัง อายจัง
ตอนนี้ข้าแจ้งแก่ใจแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
porto_t1
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 01:33:30 PM »

ขออัพข้อมูลย้อนหลังมาให้ชมกันก่อนนะ จากเดือน ก.ค.56 ที่ไปรับลูกไก่โร๊ด จากศูนย์วิจัยและบำรุงพันธุ์สัตว์ ท่าพระ จ.ขอนแก่น จำนวน 30 ตัว
อายุ 3 สัปดาห์ (กลัวถ้าเอาตัวเล็กมาจะไม่รอด ตายเยอะ) ไก่แข็งแรงดี แต่บางตัวก็ดูผอมเหมือนกัน กินอาหารเยอะดีครับ
ขนย้ายจากศูนย์ฯ มาชุมแพ 90 กม. ก็ขังไว้ในสุ่มครับ วันแรกตาย 2 อาจจะอ่อนแอจากการขนส่งและเหยียบกันตาย
ขังรวมกันกับไก่ที่ฟักได้ 1 ตัว(ชื่อ กรรมกร พันธุ์โร๊ด จากสั่งไข่มาฟัก) ตัวเท่ากันแต่กรรมกร อายุประมาณ 1 เดือน
   จากการสังเกตเวลาผมเดินเข้าไปใกล้ ๆ สุ่มไอ้เจ้ากรรมกรนี่ก็เดินวนมาหาทุกครั้งเลยครับ มันไม่ค่อยแข็งแรงเนื่องจากเลี้ยงตัวเดียวตั้งแต่เกิด แย่งอาหารก็ไม่ค่อยทันตัวอื่น (น่าสงสารม๊าก  ร้องไห้) แต่ก็ต้องปล่อยมันแล้วเลี้ยงรวมกับตัวอื่นแหล่ะครับ ฝากปล่อยให้พี่เขยดูแลไก่ให้ที่บ้าน
หลังจากกลับมาทำงานประมาณอาทิตย์นึงโทรไปถาม ก็ได้ข่าวว่ามันตายไปแระ  ร้องไห้

รูปภาพตอนกำลังเป็นหนุ่มสาว เท่าที่สังเกตนับดูเหลือ ตัวผู้ 10 ,เมีย 15 (จากทั้งหมดเริ่มแรก 31 ตัว)
ตอนแรกยังไม่มีคอก ล้อมหน้าบ้านขังไก่เลย กว่าคอกจะเสร็จก็โน่นตอนเริ่มไข่ 55+ นานจริง

sura_40
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 06:00:34 PM »

คนบ้านเดียวกันของเเท้ นาดินทรายโนนหมากกิ้ง เคยไปเลี้ยงควายสมัยเด็กครับ นอนเล่นเถียงนาพ่อใหญ่แถวๆนั้น ตื่นมาควายหายครับ  หาแทบตายโน่นแอบกลับมาเล่นน้ำอยู่หนองคะเนเฉยเลย  ผมเป็นหลานพ่อใหญ่คำพัน นาติดหนองคะเนเด้อ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์