หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นนี้คือต้น ฝรั่ง อะไรกันแน่คับเห็นมากมายหลายชื่อมาก  (อ่าน 3693 ครั้ง)
m00ant
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 12:22:35 PM »

ขอถามอีกข้อคือ ทำไมเขาติดดอกแต่ไม่ติดลูกเหมือนฝรั่งทั่วไป นี่ติดดอกก็ร่วงตลอดไม่ติดลูกให้ได้ชิมบ้างเลย เห็นเขาว่าลูกอร่อยเลยทีเดียว

ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 07:14:29 PM »

ที่สวนผมก็มีปลูกอยู่เหมือนกัน ติดลูกยากหน่อยครับ
ผลออกมาจะใหญ่แค่ประมาณหัวแม่มือเอง รสชาด อร่อยดี
ผมจำชื่อมะได้แล้วเหมือนกัน

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 07:41:00 PM »

สวัสดีครับ

เท่าที่ผลลองไปหาข้อมูลในอินเตอเน็ต มีฝรั่งที่ใบแบบในรูปและผลเล็กๆแบบลุงแว่นบอกไว้
น่าจะเป็น ฝรั่งพุทรา หรืออีกชื่อเรียกว่า ฝรั่งจิตรลดา นะครับลองไปหาข้อมูลต่อดู

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
m00ant
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 08:45:40 PM »

ขอบคุณทุกท่านนะคับ

ผมก็จำไม่ได้พอพวกท่านบอกก็ไปหามาก็ได้ชื่อมา 2 คือ ฝรั่งขี้นกอินเดีย ฝรั่งจิตรลดา ยิงฟันยิ้ม

Liked By: konthain(นพ)
meowzilla
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 11:29:42 PM »

เพิ่งไปสอยมาต้นนึงจากงานแม่โจ้ ร้านนึงเขียน "ฝรั่งหน้าวัง"  อีกร้านนึงเขียน "ฝรั่งหลังวัง" ?!?!?

Liked By: konthain(นพ)
m00ant
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:54:44 AM »

วันนี้ได้มาอีก 2ชื่อคับ ฝรั่งออสเตเรีย ฝรั่งแคระ

หาข้อมูลต้นนี้เพราะอยากรู้วิธีการดูแล เห็นดอกร่วงทุกวันเสียดายคับ(อยากชิมลูกมัน)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์